khẩn cấp! các mẹ tư vấn giúp em việc em dâu chồng mới sinh xuống ở 1 tháng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Onvaline, 5/7/2012.

1. makeup_pro

makeup_pro dạy trang điểm

Ðề: khẩn cấp! các mẹ tư vấn giúp em việc em dâu chồng mới sinh xuống ở 1 tháng

cung chả biết khuyên em thế nào ,thôi thì có thế người ta mới gọi là vợ chồng khi ốm khi đau ,anh em khi đói khi nghèo có nhau ,dĩ nhiên là em chả máu mủ gì với họ ,nhưng em lấy anh em người ta thì đường nhiên là có liên qua ,vì cây dây cuốn mà em ,thôi em cứ coi như em làm nghĩa vụ với nhà chồng tùy vào khả năng của mình thôi ,trong thời gian 1 tháng thôi ,còn nếu như lâu dài thì vc bạn chủ động xin bmc ra ăn riêng ,như vậy không mang tiếng và cũng trọng đạo ,cố gắng lên em ah vì anh lên tôi phải vất vả ,phụ nữ mình ai cũng thế em ah

Đang tải...

2. lanchinh

lanchinh Thành viên sắp chính thức

Em cũng đồng ý với mẹ này, chị nghĩ thoáng 1 chút đi, so với hoản cảnh của chị vợ chồng em có khi còn nheo nhóc hơn ấy, vợ đang bầu, chồng thì công việc thất thường, lại mới cưới nhau nên chẳng có khoản dành dụm nào, Thế mà em vẫn phải đèo bòng 2 đứa cháu con ông anh trai chồng . Vợ chồng ông ấy bỏ nhau, vợ đi lấy chồng, còn chồng làm bộ đội tháng 4tr lại bạn bè, gái gú chẳng có đồng nào cho con cả, từ tết giờ mới gửi cho con 2tr, chẳng đủ tiền ăn quà sáng cho chúng nó, Mỗi tháng bọn em phải bỏ tiền ra lo hết cho chúng nó đấy, Tiền học, tiền ăn, tiền sữa, bỉm, tất tần tật. Hồi mới cưới về thằng bé thứ 2 mới được 15 tháng, bé như cái kẹo em phải chăm cho chúng nó từ giặt giũ ăn uống đến vệ sinh rồi thuốc men nữa, Như chúng nó là con của mình ấy, giờ thằng bé được 2 tuổi rồi, lớn hơn, biết ngồi bô rùi, biết ăn cơm rồi, ko vất lắm nữa. Em cũng chẳng mong muốn gì chỉ mong bố nó lấy vợ về tu chí làm ăn, và nuôi 2 đứa chúng nó, chứ giờ em sắp đẻ chẳng có time mà quan tâm chúng, hơn nữa nó lớn bắt đầu hình thành tính cách nên cần có người dạy dỗ . Cũng nhiều khi em ức chế lắm, nghĩ chúng có phải con mình đâu mà mình phải hầu thế nhưng nghĩ thế thôi chứ ko bỏ được. Chị cũng thương lấy em dâu và các cháu, Ở đời làm phức thì ko mong người ta đáp lại, sẽ có người khác đáp lại chị ạ, ko đi đâu mà thiệt được

3. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

bạn nghĩ thoáng đi bạn ơi, gì mà tính toán từng đồng thế (rau ríu thức ăn chỉ mua đủ dùng 3,4 người,còn canh riêu mình chỉ nấu hoặc xào 1 món, có hôm 2 thằng quỉ nó xơi hết cả đồ ăn,giặt thế tốn điện lắm,mắm muốn ga, dầu vc mình mua nhà nó vẫn dùng tẹt ga, vv) rồi thì xe tay ga đi tốn xăng... thế mà mẹ nó cũng nghĩ đc ra thì em cũng chịu đấy.
    :) tội cho ông chồng có cô vợ kẹt xỉn, người ta nói xởi lởi thì trời cho, bo bo thì trời giữ bạn ạ.
    Mà bạn lại cùng ở với bố mẹ của chú 2 ấy đấy mẹ nó ạ
    xin lỗi vì mình thẳng tính, có sao nói vậy

4. onyx271

onyx271 Thành viên rất tích cực

tớ chả bao giờ làm được như bạn này

5. lanchinh

lanchinh Thành viên sắp chính thức

Thật ra thì ở vào hoàn cảnh nào thì phải chịu hoàn cảnh ấy thôi, Tớ chẳng thấy cái gì khó lắm cả, nhiều lúc cũng tức mỗi khi tụi nhỏ nó nghịch mà mình quát nó ko nghe, Nhưng nghĩ lại thấy thương, chúng có tội gì mà phải chịu xa bố mẹ, nếu có tình thương của cả bố và mẹ thì chúng chẳng cần mình làm gì.

6. titvanmit

titvanmit Thành viên tích cực

Này chú A, ra đây chị nói chuyện thế này nhé:

Chị biết là em mới sinh cháu, không có người chăm sóc, nên muốn chuyển về gần ông bà nội để thuận tiện chăm sóc cháu. Nhưng chú biết đấy, bố mẹ giờ già rồi, anh chị cũng chẳng giúp gì được bố mẹ nhiều. Bố mẹ chỉ thỉnh thoảng bế con hoặc giỗ giành con cái cho em được thôi. Nên các em cần phải hết sức chủ động trong việc này. Không nên ỷ lại cho bố mẹ hết được.

Cô chú và anh chị đã có gia đình riêng nên ai cũng phải lo lắng cho gia đình mình. Chị biết bất đắc dĩ cô chú mới phải về đây. Nên chị cũng mong cô chú thông cảm và chia sẻ những khó khăn hiện nay của anh chị. Thực lòng, chị giờ mà phải nấu cơm cho nhiều người thế này thì chị cũng mệt mỏi. Nếu cô chú ở đây một hai ngày thì chị thấy không sao, nhưng ở lâu ngày thì nó sẽ nảy sinh nhiều vấn đề. Cô chú suy nghĩ giúp chị với nhé. Xem bên nhà ngoại ông bà còn khỏe không thì cho vợ em sang đó là tốt nhất để ông bà bên đó chăm sóc thì tốt hơn bên này em ạ. Người ta vẫn hay nói: Cháu bà nội, tội bà ngoại mà.

Chị có sao nói vậy cho nó dễ sống em ạ, chứ cứ giữ trong lòng đâm chị em mình lại không thoải mái nó không tốt. Có gì thì chú cứ suy nghĩ và tính cho nó hợp lý nhé.

=======================================================================================================
    Đấy là tư vấn của em cho mẹ nó. Chứ thực lòng: Em nghĩ nhà chồng bạn thật vô phúc khi có một người con dâu, người chị dâu như mẹ nó.

Trong cuộc đời, lúc khó khăn người ta mới nhờ đến mình. Lúc đó họ mới cần mình giúp đỡ. Chứ lúc người ta đuề huề thì người ta đâu cần tới mình làm gì. Trong cuộc đời, họ sinh đẻ được mấy lần. Mình giúp họ được mấy lần.

Mình có nghe câu hát: "Rồi một ngày, một ngày, sỏi đá cũng cần nhau".

7. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Bạn đừng nặng lời thế, chưa vào hoàn cảnh này sao mà thông cảm được. Ở chung mà có ý thức việc ai người nấy làm, chủ động cho bản thân thì cũng chả sao cả nhưng rất nhiều trường hợp gia đình nghiễm nhiên coi trách nhiệm nội trợ là của con dâu hoàn toàn( ít nhất trong trường hợp này thì mình thấy chủ top nói bạn ấy sẽ phải cơm nước phục vụ 5 người trong gia đình em chồng). Mình nói thật, phụng dưỡng bố mẹ chồng cũng là mệt rồi, giờ thêm em dâu sinh nở, lại còn nấu cơm cho chồng, em chồng và mấy đứa trẻ con nữa thì cực lắm, chưa kể không ngon miệng họ mình bị nói cho ngay....Như em chồng chủ top thì lên đây ở , cứ cho ở với nhà chồng đi, nhưng nếu biết mẹ chồng già không nhờ được, phải nhờ đến anh chị thì phải có một câu , đó là văn hoá tối thiểu. Chứ cả vợ chồng con cái cứ đền giờ nghiễm nhiên ngồi ăn xong phủi mông đứng lên cho chị dâu dọn dẹp thì thuộc loại không chấp nhận được. Kiểu đó thì chị dâu nào chịu nổi mà chả lên đây than ngắn thở dài.

Mình không bênh vực gì ai, nhưng anh em kiến giả nhất phận, giúp nhau tuỳ lúc và cũng có hạn thôi. Sống chung phức tạp thì cũng phải có ý tứ, con nhỏ nên cho gửi trẻ tạm thời. Chợ búa nấu nướng sinh nở không làm được thì phải có lời nhờ mẹ nhờ chị hoặc bảo chồng đi chợ mang về. Việc nhà cũng thế, vợ chồng bảo nhau mà có ý thức tự giác chứ không làm thì chả là ỷ cho chị dâu thì cho ai. Vấn đề ở đó bạn ạ, chứ kể cả ra ở riêng mà có lời trước, có sự trình bày để không gây phiền hà nghĩ ngợi cho anh chị chắc chủ top không phải lên đây thế này. Nhiều khi ngại vất vả chỉ là một mặt, mà ghét cái ý thức thái độ ý.

Nhà mình có về quê chơi với ông bà 1 tuần một lần, mua hết thức ăn thức uống, về là lao vào làm chứ không bao giờ cứ thế tò tò đi về mà không báo trước. Ruột thịt còn cần phải có ý thức như thế huống chi đi làm dâu , chị em dâu với nhau không bao giờ được như chị em gái nên vô ý một tí không ai thích cả.

8. titvanmit

titvanmit Thành viên tích cực

Mình nói nặng để mẹ nó sáng ra. Chứ như các mẹ khác vào ủng hộ hoặc nói nhẹ thì không ăn thua. Mẹ chủ cần thêm sự kiên nhẫn. Sự việc có vẻ chưa đến mức độ phải chịu đựng là mấy. Bố mẹ chồng mẹ nó có vẻ là người khá biết điều. Nhiều người họ lấy chồng, bố mẹ chồng nằm liệt giường. Hoặc sinh con ra mấy chục năm nó nằm 1 chỗ mà người ta vẫn sống được. Mẹ nó còn trẻ, việc chưa có gì mà đã kêu ca. Để làm nàng dâu trưởng thì mẹ nó cần phải cố gắng hơn nữa. Chứ lúc bố mẹ chồng nằm xuống, mẹ chủ lại đi bàn xem tiền quan tài thì ai mua, có đưa ông bà đi hay để đấy vì tiếc tiền.

9. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Mẹ chủ top ạ, tớ cũng nghĩ rằng bạn nên giúp chú thím ấy trong lúc khó khăn này. Tớ nghĩ bố mẹ chồng bạn và vợ chồng chú em cũng sẽ vô cùng biết ơn bạn.

10. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Mẹ nó đọc hết comment của chủ top đi rùi hãy đưa ra ý kiến, Em thấy đúng là chủ top hơi ích kỉ thật, tính toán quá, chi li quá và cũng nghĩ ngắn quá, cuộc đời còn dài, chủ top đã có con cái gì đâu mà chắc rằng ko phải có lúc cũng cần tới sự giúp đỡ của em dâu. Đời còn dài lắm mọi người ạ, EM thấy bạn titvanmit thẳng thắn đó, Còn em thấy chủ top nên nghĩ thoáng ra chút

11. lam_vanthuy

lam_vanthuy Thành viên rất tích cực

Me too. Nhất là khi không thích nhau từ trước nữa. Em có 2 ông em chồng. 1 thằng thì em thề là em coi nó như em trai ruột luôn, còn 1 thằng thì em ghét vật, vì nó soi em còn hơn mẹ chồng, tiền nhà ngoại cho con em nó còn chỉ đạo dùng làm gì??? em nói gì với anh nó nó cũng chỉnh. Con em chưa bao h nó cho cái gì nhưng cứ cuối tuần là sang nhà em đánh chén (chồng em ở rể nhá), đòi hỏi món này món kia dù mẹ đẻ em là người đi chợ, chưa kể hay xin đểu tiền chồng em vì tưởng vc e giàu (6tr/tháng 2vc + 1 con bé 9m), lúc nào cũng yêu cháu yêu cháu mà xin cả tiền sữa của cháu, 1/6 thì lờ đi, chả được cái kẹo mút hay sang chơi.
    Em mà vào hoàn cảnh chủ top là em 3 mặt 1 lời, cái gì giúp thì giúp được chứ như em h 3tr/tháng chòng chọc thì đỡ vào ai? Với cả kinh tế phải rõ ràng thì mới dễ sống, em học được điều này từ khi lấy chồng.

12. bethoi

bethoi Thành viên rất tích cực

Chị e dâu có thể gọi là người dưng chứ các cháu cũng coi thế thì tính toán quá, chị e dâu nhà t cũng chẳng ưa nhau nhưng t vẫn quý cOn nhà đấy vì dẫu sao cũng là cháu m, sang nhà t ăn j, chơi j kệ, trẻ con mà, chẳng bj để ý

13. Onvaline

Onvaline Thành viên chính thức

xin lỗi bạn chứ bạn vừa vô duyên lại vừa mất lịch sự, bạn nên đọc hết tình trạng của tôi bây giờ, bạn bảo nói kiểu như tôi ích kỉ, nhỏ mọn, xấu tính,bạn chỉ biết ngồi đó mà đọc rồi phán bừa bãi, ko nói đc câu nào tử tế mà đã lăng mạ người khác, tỏ vẻ đạo đức, đạp người khác xuống thế thì bạn thật cũng chả tử tế gì

còn về tình trạng nhà tôi thì thi tôi nói để bạn biết mà sáng mắt chứ đừng phán bừa như thế: vc nhà nó tất cả là 4 người(khi chưa đẻ) con nó thằng 9t thằng 7t, kinh tế còn khá hơn nhiều nhà tôi, ăn uống rộng dãi , vợ nó thích tiêu gì là tiêu( đây là mc tôi nói ko phải tôi) đâu phỉa suy nghĩ 1 đồng, vậy mà từ khi tôi cưới tức là khoảng 7 tháng rồi, 7 tháng đó ko ngày nào nhà nó ko xuống ăn uống, và bày.... và đến bây giờ lại xuống, tôi nói thật nếu bạn ở vị trí đó chắc bạn tức chết nghẹn vì phải phục vụ chứ đừng lúc nào cũng tỏ vẻ đạo đức, tôi chả việc gì phải sáng mắt với bạn, bạn là cái quái gì mà sáng với chả ko sáng với cái kiểu du côn chợ búa như bạn(nào có vô phúc có con dâu như bạn), ko đc lời nào tử tế thì tốt nhất đừng com

14. rose18908

rose18908 Bắt đầu tích cực

Nếu không nhầm mẹ này có tiếng trong web là người biết điều thì phải, hay đựoc khen bởi các cm rất dễ nghe , nói năng lịch sự và biết điều , liệu có ai vào đựoc tài khoản của mẹ nó nói linh như như thế này không nhi, hay mình nhầm mẹ nó với ai khác?
    Nếu là mẹ nó thật thì mình cũng hơi bất ngờ, mình nghĩ chả có ai làm ai sáng mắt được, nói cái kiểu đi dạy đời người khác chứ không mang tính thông cảm chia sẻ thì không ngấm vào đầu ai được đâu, chỉ làm người ta thêm ghét. Đó là việc thứ nhât ,việc thứ hai là không thể so sánh con dâu với con đẻ hay người ruột thịt trong mối quan hệ MC-ND được vì mẹ chồng và thậm chí cả chồng nữa không bao giờ đối xử và có cảm tình với con dâu như con đẻ( phần lớn là thế). Đòi hỏi con dâu có trách nhiệm thì cũng phải cho nó quyền lợi, đó là quyền lợi như một người con đựoc yêu thương tôn trọng và công bằng, chứ không phải đối xử chả bằng osin nhưng cứ đòi nó coi nhà chồng là nhà mình( mình xin đảm bảo nhà mình giúp việc đựoc đối xử tốt hơn rất nhiều so với cách mẹ MC đối xử với con dâu trên wed này). Việc dâu trưởng dâu thứ thì mình nói thật chả ai ham hố cái chức đó thời bây giờ, có mà thà bình thường hèn kém cho nhàn thân và yên nhà yên cửa chứ không ai cần chức dâu trưởng cho mang nhọc vào người, mà ai nhìn nhận đến mình đâu, thân đàn bà mà đi làm dâu thì bao nhiêu cho đủ, cho vừa lòng nhà chồng, chả để làm gì cả.

Quay trở lại việc của chủ top, nếu các em bạn đúng là thế thì mình botay rồi, vô ý thức quá. Giờ bạn đang ở nhà chồng , các em lên coi như lên với mẹ chồng chứ lên gì với bạn, bạn cứ nghĩ thế thì chả phải đau đầu , chả phải cơm nứoc phục vụ em làm gì. Đồng ý là ai cũng có lúc khó khăn nhưng giúp thì có hạn thôi, bạn làm đựoc gì giúp nó lúc rỗi thì làm còn đâu đi làm, đi chơi, đi về mẹ đẻ ( nếu bạn không phải đi làm cứ lấy lý do là thôi em lên thì em về thăm mẹ con cho các em nó tự do, tiện cả hai). Trâu bò sống đựoc với nhau chứ con người sống với nhau để hòa hợp khó lắm, phải hết sức có ý thức. Cứ nói thẳng với chồng thế bạn ạ, thật không tưởng tượng được cả nhà 5 người lên đây mà để chị dâu phải cơm nứoc thì sĩ diện của họ để đâu nữa. Có người trách bạn để ý cả cọng rau miếng thịt nhưng tôi thì rất hiểu, mình còn khó khăn thì từng đồng mình phải tính toán, nhát là người khác ăn ở vô ý thức thì tự nhiên mọi thứ nó cứ bày ra trứoc mắt mình chứ không ai tiếc tí thức ăn cả.

Không biết giờ tình hình nhà bạn sao rồi, có gì post cho mọi người biết nhé.

Sửa lần cuối: 4/8/2012
  15. Bảo anh ủn ỉn

Bảo anh ủn ỉn Mẹ Banh

VC ec chủ top cư xử thế này cũng không được. Tiếng là xuống chơi với bmc, nhưng phải hiểu là bmc đâu có dư giả, ob lại có tuổi rồi, chị dâu còn đang chăm sóc. Nếu vc em ý khá giả thì khôn ngoan ra em ý cứ gửi tiền chợ cho chị, rồi nhờ vả vc chị dâu anh chồng lấy 1 câu, cái đó đâu có khó, mà nó mở miệng nhờ mình mình vui vẻ làm ngay chứ so đo làm gì? VC chủ top cũng phải đi làm mà kinh tế không bằng nhà ec cơ mà? Chị em dâu như bầu nước lã, đã sẵn không ưa nhau rồi thì việc bé xé ra to, mình nghĩ vấn đề ở đây không phải là chủ top phải phục vụ mấy mẹ con nhà ec, hay việc mua nhiều hay ít thức ăn, nấu nướng, mà cái chính là chủ top ghét kiểu ỷ lại của em dâu. Thôi kệ bạn ạ, việc bạn bạn làm, ngân sách của bạn có bao nhiêu bạn mua đồ ăn uống đến thế thôi, nấu nhiều thêm 1 chút là được, lúc nào vui vẻ bạn xa gần với ed "sao em không thuê ng giúp việc về đây ng ta chăm con cho, ac đi làm từ sáng đến tối, rồi bố mẹ nhiều tuổi rồi, chăm sao đc gái đẻ với 2 đứa nhóc?", chứ không ưa nhau cũng không nói chuyện thẳng thắn với nhau được bạn ạ.

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

chi cứ nói chuyện với xã để xã đồng tình và đánh tiếng xem thế nào đã chị nhé !chị mà nói trực tiếp khéo lại thành ra là ngừoi so đo trước mắt bmc đấy ạ.

17. vuhongngan

vuhongngan Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi, chị đừng bức xúc quá với những comet của mọi người. Mỗi người cho ý kiến khác nhau vì cách nhìn nhận khác nhau chị ạ. Tại mọi người có thể chưa hiểu hết hoàn cảnh của chị. Theo em nếu chị đã nói với anh xã mà anh xã lại không nói với BMC thì chị cứ nói khéo với mẹ chồng. Chắc MC chị sẽ hiểu thôi. Cái gì cũng có mức độ của nó, cứ mất lòng trước được lòng sau chị ạ.

18. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Mệt thật. Nhều ngừoi vô duyên mẹ nó nhỉ.. Theo mình bạn cứ nhẹ nhàng nói hẳn với họ. Mất lòng trước được lòng sau mẹ nó ạ. Nhưng nhớ là phải nhẹ nhàng và chuẩn bị câu nói trước khi nói chuyện với họ cho họ hiểu nhé. Chúc bạn thành công

19. maitran2212

maitran2212 Thành viên kỳ cựu

ôi, em phục mẹ nó thật, nuôi 2 đứa cháu chồng nữa, sau này chắc phúc bác để lại cho con nhiều lắm đây