Thông tin: Tại sao mục đối chất ngày càng đông đề tài??? Ai kd vì chữ tâm thì bluận với tớ nhé.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Chip and Soc, 9/8/2012.

1. Chip and Soc

Chip and Soc Shop Tottochan

Sáng nay tớ chợt dậy sớm, lang thang trên diễn đàn nhiều thì mới thấy mục Đối chất ngày càng đông bài viết. Tớ tự hỏi rằng sao lại phải đưa nhau lên đây nhiều vậy??? Sao lại phải lừa dối, thậm chí lừa đảo nhau đến thế? đặc biệt là khi đọc bài chất vấn của me ngocanh (mua bia - giờ đã bị xóa).
    Ngoài trời đang mưa, tự dưng lại muốn tâm sự với các mẹ.

Tớ mạo muội xin hỏi:
    1. Ý tưởng và Mục đích khi các mẹ kinh doanh online là gì?
    Riêng với tớ chữ TÂM và lòng nhiệt huyết của tớ là trên hết.
    Bởi Tớ đến với lamchame xuất phát từ:
    * Tại sao nhà mình cung cấp đồ Âu tươi, ngon, con mình được ăn ngon mà có những mẹ vẫn mất tiền như thế nhưng lại phải ăn cá cấp đông, hay lọ mọ lên Hàng Bài, xếp hàng sáng sớm để được mua xương cá tươi ở Siêu thị Big C? Bạn bè nhờ vả ngại mãi cũng ngại nên bảo tớ kinh doanh đi để còn trả tiền công chút ít. Vậy là tớ làm.
    * Rùi lại bán hàng Nhật, cũng chỉ vì giúp e tớ tiết kiệm số tiền học bổng nó có được, nếu không mua hàng gửi về cho tớ thì nó cũng tiêu hết và cũng để cho bạn bè và người biết đến mình dùng được đồ CHẤT LƯỢNG THEO ĐÚNG GIÁ TRỊ CỦA NÓ.
    * Bán men vi sinh là để giúp cho e sinh viên con dì tớ có chút tiền bổ sung vào chi tiêu hàng ngày.
    Tớ không biết cộng lại rùi mình có lãi không nữa, nhưng hơn nửa năm nay kinh doanh tớ chưa tiêu 1 đồng nào trong số lợi nhuận có được.
    Bởi tớ nghĩ:
    Buôn bán chỉ làm thỏa mãn niềm đam mê yêu thích của tớ
    Là để được giao lưu, học hỏi kinh nghiệm
    Là để được biết diễn đàn nhiều hơn----> đỡ mù IT đó mà
    Là để gia đình được ăn những đồ ngon như: na Đồng Bành, bánh đa, hành tăm Đô Lương, giò, chả, xôi chim...

2. THỬ ĐẶT MÌNH VÀO VỊ TRÍ NGƯỜI ĐỐI DIỆN
    * VỚI NGƯỜI BÁN:
    Khách hàng là thượng đế trong Marketting dù không còn đúng nữa nhưng vì họ bỏ tiền ra, đem lại cho ta niềm vui cho kinh doanh, cho ta lợi nhuận, và thậm chí nuôi sống gia đình ta nên Dù có bị khách bỏ bom giữa trời nắng gắt, hay khách đùa cợt tớ nghĩ nên bực bội tý thôi chứ không nên mang ra đối chất làm j. Bởi đối chất xong người bán hàng cũng có vui đâu. Nói ra nói vào thêm bực mình. Đa phần những bài đối chất xong là hai bên, thậm chí bên thứ 3 đều không liên lạc hay mua bán j của nhau nữa. Thậm chí Banner nick điều này làm giảm uy tín cho diễn đàn.
    * VỚI NGƯỜI MUA
    Đặt địa vị mình là Người bán khi bị lừa như vậy các mẹ sẽ thấy sao: Máu dồn lại não chậm, ức chế thần kinh, tức không chịu nổi đúng không bởi vì Người bán họ kinh doanh đã rất vất vả mà lại chẳng lãi nhiều đến mức mà các mẹ có thể đùa, có thể lừa. BỞI RẤT NHIỀU MẸ KINH DOANH VÌ MANG LẠI NIỀM VUI CHO NGƯỜI KHÁC

3. KẾT LUẬN
    Hầu hết các mẹ trên diễn đàn buôn bán đều là nghề tay trái, mong rằng chúng ta có thể đem lại niềm vui cho nhau. Mong rằng ngày nào đó Mod sẽ xóa mục Đối chất đi nhé.
    Tớ văn chẳng hay, nói chẳng toát ý. Chỉ là đôi điều tâm sự trong 1 chiều mưa. Mong các mẹ đừng hiểu lầm tớ viết bài để PR bởi nếu cần PR thì tớ đã chăm sóc tốt topic của tớ hơn rùi.
    Cám ơn các mẹ đã đọc. Nếu cùng quan điểm TRONG KINH DOANH thì bàn luận với tớ nha.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chip and Soc
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Ðề: Tại sao mục đối chất ngày càng đông đề tài??? Ai kd vì chữ tâm thì bluận với tớ nhé.

Chuyện mọi người chưa hiểu nhau và tranh cãi cũng là chuyện bình thường. Nhiều khi đánh nhau vỡ đầu rồi học ra bài học có giá trị. Do vậy cho nên có tranh luận cũng là nơi để chúng ta học hỏi và có cách ứng xử thích hợp trên môi trường mạng.

Vì qua mạng, chúng ta ít gặp nhau hoặc không gặp nhau nên rất dễ giận nhau nếu không minh bạch từng thứ một cách thật rõ ràng thì rất dễ nảy sinh mâu thuẫn. Cho nên mục ĐỐI CHẤT sẽ rất hữu ích cho các bạn kinh doanh online.

Qua những tranh cãi của người khác chúng ta rút ra kinh nghiệm cho chính mình.

Ví dụ như:

- Cần xác nhận đặt hàng trước để tránh hiểu lầm
    - Cần biên lai rõ ràng để tránh trường hợp người giao hàng tráo hàng
    - Cần gọi điện trước khi giao để khỏi đến mất công
    ...

Hy vọng chúng ta có được cái nhìn tích cực hơn cho dù trong những hoàn cảnh không mấy tích cực.

3. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Ðề: Tại sao mục đối chất ngày càng đông đề tài??? Ai kd vì chữ tâm thì bluận với tớ nhé.

Mình đồng ý với chủ top, khi người mua và người bán đặt mình vào địa vị của người đối diện để ứng xử thì việc mua-bán sẽ diễn ra rất tốt đẹp. Mang nhau lên đối chất thì nghe nặng nề quá, tuy nhiên vẫn phải làm khi mà sự việc trở nên nghiêm trọng và có thể gây ảnh hưởng đến những người khác nữa.
    Mình cũng thử so sánh 1 chút nhé:
    Về phía người bán:
    Những mẹ nào kinh doanh chỉ là nghề tay trái, lấy công làm lãi, giao lưu học hỏi là chính....thì sẽ dễ bỏ qua hơn.
    Còn những ai đã đặt cả vốn liếng vào kinh doanh thì việc bán hàng là rất nghiêm túc và mình chắc chắn là dù đơn hàng có bé như con kiến thì các mẹ cũng vẫn coi trọng và chỉ yên tâm khi mà từ khâu đặt hàng đến giao hàng, nhận hàng đều xuôi chèo mát mái.

Về phía người mua:
    Chắc mẹ nảo rủng rỉnh tiền nong/ tính tình thoải mái, dễ tính thì khi mua hàng ko ưng ý cũng dễ tặc lưỡi cho qua.
    Chứ đa phần phụ nữ thì kỹ tính nên khi tiền mất tật mang là rất bức xúc.

Vậy các mẹ hãy dành vài phút để suy nghĩ về phía người đối diện xem, sẽ thấy mình cần phải làm gì để hạn chế tối đa những sự việc đáng buồn trong mua bán online.
    Trên LCM có rất nhiều mẹ thông thái và phải nói là đã rất thành công trong kd online rồi. Nhân có topic này mình cũng mong các mẹ đó chia sẻ với mọi người để môi trường mua bán trên này ngày càng lành mạnh nhé. (Mình nhớ đã có topic của mẹ tommyphuong, tiêu đề đại loại là: bạn thích mua hàng của nick nào? lý do? đọc cũng thấy rất thiết thực đó các mẹ ạ)

4. Chip and Soc

Cám ơn mẹ Pelikan nhé. Bán Sữa cùng vậy cần có Tâm
    Bởi hãy nghĩ con mình cũng như con người. Nếu ta mong con mình được uống sữa xách tay xịn thì mong rằng những mẹ bán sữa đừng bán hàng tàu, hàng dập date. Điều đó làm cho thế hệ con cháu chúng ta khỏe mạnh thêm.

5. tunglam0983

tunglam0983 a

đặt mình vào địa vị người khác, góc nhìn khác là rất khó, cái này chỉ số ít người làm được thôi. quan điểm của mình chỉ có 1 suy nghĩ duy nhất: khách hàng là người nuôi sống mình nên khách hàng luôn đúng, làm gì thì làm đừng để ảnh hưởng đến lợi ích của khách hàng và đối tác là được. Tất nhiên tính cách của mỗi người mỗi khác nhưng đa phần đều ổn.

dautramcungdinhhue thích bài này.
  6. Dame_Clemence

Dame_Clemence Thành viên kỳ cựu

Sau sự việc mẹ ngọc anh bị ban nick ở mục đối chất vì vụ bia, tớ cũng thấy thật là tiếc vì diễn đàn mất đi một khách hàng tiềm năng.

Tớ tự nghĩ giá như mẹ bán bia đó bình tĩnh hơn thì ko phải đối chất, vì chắc chắn ko phải lần đầu mẹ nó gặp khách như vậy, và ko phải chỉ một mẹ đó bị khách đối xử như vậy, khách đã có lời xin lỗi, có đưa ra giải pháp trả lại phí ship vậy mà ... Nếu chấp nhận, mẹ bán hàng có phải vừa bán được tiếp bia, vừa nhận được ship hai lần, đôi bên hiểu nhau có khi lại thành khaác hàng thân thiet ..

Xem lại lịch sử mua hàng của chị khách đó, thây chị ấy đã mua hàng rất nhiều người, một khách hàng thạt tiềm năng, đáng tiếc ghê.
    Một người tức giận, họ có thể nói với hàng trăm người ... càng nghĩ lại tớ càng thấy tiếc một thành viên của diễn đàn đã buộc phải thề rằng ko còn muốn buôn bán gì ở LCM nữa ...

7. japanworld_vn

japanworld_vn Thành viên rất tích cực

Em nghĩ không phải ai cũng có điều kiện để kinh doanh vì mục đích như chị đâu ạ. "lợi nhuận" là một trong những mục đích quan trọng của người bán hàng. và em cũng không phải là ngoại lệ. Với phương châm " BÁN HÀNG DỰA TRÊN UY TÍN - UY TÍN ĐƯỢC XÂY DỰNG TRÊN CHẤT LƯỢNG HÀNG HÓA BÁN RA". Chứ cứ nói lý thuyết "uy tín, chất lượng" giờ để thuyết phục khách cũng khó lắm chị ạ.
    Mục "Đối Chất" của mod em thấy rất hợp lý, và cần thiết. Em nghĩ đó như là tòa án để xét xử các vụ khiếu kiện mà mod là Thẩm Phán, giúp cho diễn đàn được trong sạch hơn. Tuy nhiên, trước khi đưa ra mục "Đối Chất" cũng cần suy nghĩ xem sự việc có thực sự cần thiết ko?
    Còn đối với người bán hàng: việc mà giao hàng đợi khách, khách không lấy hàng em cho là chuyện bình thường mà người bán hàng online phải chấp nhận ( Em gặp nhiều trường hợp giao đến và ko lấy mà e trả tiền ship nhưng e vẫn rất vui vẻ)

8. invaqua

invaqua Thành viên chính thức

Chúng ta kinh doanh , mua bán trên LCM là vì tất cả mọi người đều tin tưởng nhau, và vô tình tạo ra trong tiềm thức sự an toàn ở trên LCM. Chính điều đó đã làm cho nhiều người MUA-BÁN không có lương tâm lợi dụng sự tốt bụng của người làm ăn chân chính.

Mục đối chất nhiều đề tài thì mình sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm. Nhưng bên cạnh việc đối chất người của hại và người bị hại, có những members vào bình luận lung tung, không tốt.

Sau khi đọc bài đối chất của seomun và ngocanh mình đã có một bài viết như sau, mong mọi người đọc và bình tĩnh hơn trong khi comment các bài đối chất.

Chào các bạn!

Sau khi đọc phần đối chất giữa hai nick "ngocanh181186" và "seomun", mình thấy buồn vô cùng.
    http://http://www.lamchame.com/forum...ko-uy-tín

Mình hiểu sự bức xúc của người bán (seomun), không ai muốn bán hàng mà lại không được nhận luôn tiền thanh toán.
    Mình cũng hiểu thói quen mua hàng rồi chuyển khoản của người mua (ngocanh181186). Nhưng thói quen của bạn có vẻ chưa được phổ biến và dễ chấp nhận trên diện rộng.

Toàn bộ 4 trang mình đã đọc, mình thấy ngocanh181186 luôn tỏ biết lỗi và luôn có lời xin lỗi đến seomun và các thành viên khác. Nếu như các bạn nghĩ, xin lỗi thì làm được gì khi mà mua hàng không thanh toán, mua rồi chuyển khoản sau, người đưa hàng cũng bị mất thời gian công sức...., thì mình xin các bạn nên đọc kỹ lại tất cả lời mà ngocanh181186 đã viết, và các bạn cũng nên tìm bài : Dạy con nói lời xin lỗi". Vì nói được hai chữ "xin lỗi" khó vô cùng khi mình không nhìn ra được vấn đề.

ngocanh181186 nên rút kinh nghiệm trong việc mua bán. Bạn quen và thích việc chuyển khoản, vậy chỉ mất 5 phút để chuyển khoản, thì chuyển trước 50% cũng không là gì, vì buôn bán trên LCM là những người dễ mến, uy tín.

Phần đối chất, BQT đã quy định "Để kết quả đối chất được khách quan, mời các thành viên thứ ba vui lòng không phản hồi tại topic này. Nếu bạn đồng ý với ý kiến của bên nào, bạn có thể sử dụng chức năng Cảm ơn. " Nhưng dường như các thành viên chưa đọc hết quy định này. Nếu các bạn không mắc giống trường hợp đối chất thì các bạn chỉ có quyền được ấn nút Cảm ơn.

Nhưng không, các bạn lại comment rất kỹ. Động viên có, an ủi có, trách móc có, bêu xấu có, và hơn nữa là làm mất danh dự của người khác. Mình gọi đó là BÚA RÌU DƯ LUẬN. Các bạn có biết rằng, những lời nói góp ý không hay của các bạn có thể sẽ làm mất lý trí, tự tin, gây nên mặc cảm cho người mà các bạn vô tình góp ý không?

Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau. Chúng ta tham gia lamchame.com để cùng nhau xậy dựng một cộng đồng văn minh, cư xử văn hóa. Các bạn thử xem lại các bài đối chất, các lời góp ý của các bạn đã văn minh và hướng tới thiện chí chưa? Đối chất là để nhìn ra cái sai mà sửa, chứ đừng đổ thêm dầu vào lửa.

Các bạn có thể viết lời động viên, hay góp ý, ngay cả trách móc đến từng nick đối chất, chứ đừng nên viết vào mục mà 2 người đang cần giải quyết.

Đừng để mục đối chất có ý nghĩa xấu và ngược hẳn với các mục "Hành trình làm cha mẹ tốt", "Cư xử và Dạy dỗ con". Nếu chúng ta không có những hành động và lời nói đẹp thì làm sao dạy con được, làm sao làm cha me tốt được.

Chúng ta hãy văn minh hơn và đọc kỹ quy định đối chất mà BQT đã đề ra. Đừng chỉ vì lời nói vô tình mà làm người khác đau lòng.

Cảm ơn các bạn đã đọc đến đây!

9. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Bán hàng ol cũng lắm cái cực. K có khách thì buồn, có khách như vậy càng buồn hơn

10. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

Hai bạn này thật ra cũng bức xúc quá thôi, chứ mình nghĩ nếu nhẹ nhàng hơn 1 chút chắc cũng không vấn đề gì. Đối chất là cần thiết chứ ạ như trường hợp của 1 bạn nhận od hàng Mỹ nhận đến cả 100tr của các mẹ rồi bây h không trả hàng mà vẫn cầm tiền đó ạ. Nếu không có mục này thì làm sao chúng ta biết có người kinh doanh như vậy. Hix

11. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

Mình cũng hay lang thang , đọc nhiều ở mục đối chất, nghĩ cũng như chủ top, vì sao người ta đưa nhau lên nhiều vậy.
    đứng ở cương vị của người bán, chính bản thân mình, buôn bán không chỉ là niềm vui, là quan hệ học hỏi nữa mà là " kiếm" thu nhập về cho gia đình, là nuôi con, là hỗ trợ chồng, là, là....nhiều lắm. Nên có một người hỏi, một người mua, một người quan tâm, đáng quý lắm, quý lắm í, phải chìu chuộng khách hàng tối đa! Không câu nệ!
    Đôi lúc cũng gặp những khách hàng không được như ý, ( nhưng làm sao mà như ý được ), cũng đành tặc lưỡi cho qua, lớn tiếng lên cũng không để làm gì, để chất xám tìm khách hàng khấc tốt hơn.

Tớ bán " dầu tràm", có thể do duyên may, tớ mới chỉ bán hơn 2 tháng thôi, cũng vì tự ái bản thân, sau nhiều lần lang thang tìm hiểu, thấy dầu tràm nhà mình ( Huế ) có nhiều loại, ra Hà nội lại thiên biến vạn hóa như vậy, thế là, gọi bạn mình cung cấp dầu tràm cho mình bán luôn. Nói thật, lãi chả đáng bao nhiêu, nhưng, đa số các mẹ mua dầu về cho em bé dùng, nhấn mạnh là em bé, nên không thể bán dầu loại lung tung được. May, có lẽ các bạn thông cảm cho mình con nhỏ, nên cũng ủng hộ nhiều, hiih

Nhà tớ kiêm luôn xem tử vi cho khách, cũng xem bằng cái tam là chủ yếu, (xem tử vi cũng là kiếm iền nhé ), những khách đến xem, hầu như trút luôn cả bầu tâm sự, giải tỏa gánh nặng tâm lý. Nên, mặc dù kiếm tiền ít, nhưng, con người đối đãi với nhau bằng cái tình, có lẽ hay hơn. ( Nếu ai đã từng đến nhà tớ xem, có lẽ đồng ý với điều tớ nói )

rất nhiều mẹ đến đây, đã bảo mình rằng " buôn bán trên LCM là thích nhất" , các mẹ đều là trí thức, am hiểu nhiều, môi trường trong sạch, các mẹ rất tin tưởng nhau.
    Nên dù là, "chợ ảo" đi chăng nữa, thì cũng mong, "TÂM" luon bền!

12. Chip and Soc

Ui, tớ nghe nói đến dầu tràm ở Huế công dụng tốt lắm mà hôm nay mới biết mẹ nó bán đó.

Nên có một người hỏi, một người mua, một người quan tâm, đáng quý lắm, quý lắm í, phải chìu chuộng khách hàng tối đa! Không câu nệ!-Trích dẫn lời mẹ dautramcungdinhhue

Tớ phải học hỏi mẹ nó thêm điều trên:
    Vì Mặc dù rất trân trọng và cám ơn khách hàng nhưng tính tớ hơi nóng nên nhiều khi gặp phải khách mà hỏi nhiều thắc mắc và so sánh. Tớ chán chẳng muốn bán nữa vì tớ nghĩ tớ đã tâm huyết thế, giá đã rẻ thế mà khách vẫn chê nên tìm cách từ chối thui. Tớ cũng biết rằng muốn là NGƯỜI BÁN HÀNG GIỎI?? thì chúng ta phải biết kiềm chế cảm xúc của mình và Phải đáp ứng mọi thắc mắc của khách.

dautramcungdinhhue thích bài này.
  13. tunglam0983

tunglam0983 a

kinh doanh cần có chữ "Tâm" và cũng cần có cả chữ "Nhẫn". ^_^.

14. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

cám ơn mẹ nó nhé! Khi nào có thể, ủng hộ tớ nhé!:D
    Khách hàng luôn đúng mà!
    Hồi xưa, khi thi đại học trượt năm đầu, buồn lắm, tớ đi ra chợ bán thịt bò, ahahha, nghỉ hay không, một cô học sinh, chân ướt chân ráo ra chợ.
    mà ra chợ, mới biết là cạnh tranh nhau từng tí một. Khách chê là bình thường, khách không mua là bình thường, khách so sánh là bình thường, .....nhưng, khách luôn đúng. Đừng nhĩ ngồi bán là sẽ có người mua, phải mời, phải mọc, phải rao, phải hỏi chuyện, phải tâm sự. phải tư vấn, .... nhiều lắm. Trên môi khong lúc nào vắng nụ cười.
    Đó là kinh nghiệm năm xưa. Sau nay đi làm, tích lũy được nhiều, vẫn nghiệm ra rằng, nụ cười, nhẫn nhịn vẫn quan trọng lắm. Dù là chợ ảo hay chợ thật.

15. Luna1986

Luna1986 Nhà có 4 đứa cháu ^^

Em ủng hộ ý kiến của chủ top, buôn bán ai cũng cần đặt cái tâm...nếu ko thì làm sao mà bán lâu dài được,bán sản phẩm gì thì phải hiểu rõ về sp đó để tư vấn cho khách, nói ưu điểm công dụng của sp chứ đừng khoa trương quá ,m buôn bán đôi lúc cũng gặp khách này khách kia ..nhưng lúc nào cũng phải đảm bảo nụ cười trên môi và coi sự khó tính của khách hàng là 1 cách để mình tập thêm tính kiên trì,tôn trọng khách hàng là điều rất cần thiết.
    Tất cả những tranh chấp,thông thường cũng là lỗi từ 2 bên, giá ai cũng có cái tâm, ai cũng sử xự lịch sự bình tĩnh thì ko phải đưa nhau lên đối chất như vậy :)

16. tunglam0983

tunglam0983 a

Sống theo lẽ phải, sống thật, sống biết nhẫn, sống có tâm. => Sống trên đời muốn tồn tại Phải thật nhẫn tâm. ^_^.
    st

17. Sắc_màu_Việt

Sắc_màu_Việt Thành viên rất tích cực

Chưa đọc hết bài viết của chủ top nhưng cứ like cái đã. Đúng tâm niệm của em: KINH DOANH BẰNG CHỮ TÂM VÀ LÒNG NHIỆT HUYẾT! he he (u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)vvv

Chip and Soc thích bài này.
  18. tunglam0983

tunglam0983 a

ợ, em bán lòng có khác, câu gì cũng phải có thêm chữ lòng vào để PR. :p

19. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Em nghĩ có mục đối chất để mọi người biết có người bán hàng ko trung thực, có khách hàng thích đùa cợt làm khổ người bán, đây là 1 mục cần thiết.

20. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

E thích nhất là người thật dùng hàng thật. Mặc dù bán trên mạng nhưng trên này cũng là các mẹ thật cả mà. vì mình cũng sẽ là người mua hàng trên mạng, nên em mong ai cũng nên để chữ tâm lên đầu.E ghét kiểu buôn bán giả dối rồi mặc kệ nhau, như thế nó ngắn lắm ạ.

Chip and Soc thích bài này.