Cần giúp: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi MeCaiBap01, 20/8/2011.

1. jadecloudshop

jadecloudshop

Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

Nói thế này k được mẹ nó ạ, chắc chắn là để lâu sẽ mất dinh dưỡng. Chính mình chải nghiệm cái vụ để sữa đây, hiếm có ai nhiều sữa như mình, nhiều đến độ uống k hết, cho con hàng xóm, rồi đổ đi nữa, sau đó thì phải mua máy hút sữa để dùng, ngày con bú tẹt ga vẫn thừa khoảng lít sữa. Mình bắt đầu để đầy cái ngăn đá tủ lạnh 280 lít nhà mình, rồi để đầy cả cái tủ đông, chỉ đơn giản là khi nào con lớn mình cũng ít sữa dần sẽ cho con dùng, nhưng sữa của mình cũng chẳng vơi đi thì chẳng tội gì mình cho con uống cái sữa đông lạnh, nhưng hỡi ôi 1 lần mang ra rã đông thử để xem con ở nhà mà hôm nào mình đi làm k về được sẽ cho con dùng, mới đc khoảng 2 tháng thôi k thể uống nổi cái vị khó chịu lắm các mẹ ạ, sau đó thì mình bỏ hết đi, người tư vấn cho mình để sữa có nói sao phí thế người nước ngoài ng ta còn phải mua sữa mẹ như của mình rất đắt chỉ cần hớt cái lớp váng bên trên bỏ đi thôi, nhưng nói thật cái vị mà mình ng lớn còn khó chịu thì bắt con ăn nó k chịu ăn cũng phải. Mình muốn nói ở đây là chắc chắn để ngăn đông chất lượng k thể có được, sữa để đc 6 tháng trong ngăn đông chỉ là lý thuyết thôi.

Đang tải...

2. sena0679

sena0679 Tất cả vì con

Mình cũng đồng ý với bạn, nói chung đồ tươi vẫn tốt hơn. Như mẹ Bảo Bình nói ở nước ngoài hay để ngăn đông là do cuộc sống bên đấy không đủ thời gian để đi chợ hàng ngày mua đồ tươi như VN. Sữa mẹ dư có thể làm sữa chua cho con ăn chứ để đông cả tháng mình nghĩ chất dinh dưỡng cũng mất đi mặc dù có thể không mất nhiều. BS dinh dưỡng vẫn khuyên ăn ngay sau khi nấu mà, càng để lâu vitamin sẽ bị mất. Quan niệm của mình là sữa mẹ để đông trong 24h - 48 h thôi còn thịt cá cho con ăn dặm có thể để 1 tuần, rau thì ăn bữa nào nấu bữa ấy.

3. jadecloudshop

jadecloudshop

Có một kinh nghiệm để các mẹ thật dồi dào sữa nhé, vừa rẻ vừa hiệu quả là các mẹ cứ ăn thật nhiều vừng đen cho e, ăn trước khi sinh thì dễ đẻ và sau khi sinh thì tiết nhiều sữa, căng k chịu nổi ý chứ, các mẹ cứ mang ra hàng rang lên rồi tán bột làm như muối vừng ấy, trộn với cháo hoặc ăn với cơm thui.
    Vừng đen khi kết hợp với đỗ đen (cũng tán nhỏ thành bột mịn rồi uống hàng ngày) sẽ làm cho các mẹ đen tóc, mượt da đấy ạ, lúc nào cũng hồng hào đấy.
    Nếu như các mẹ k có cả thgian để làm vừng đen thì các mẹ cứ ra hiệu thuốc mua cho e hộp cốm lợi sữa uống đúng theo chỉ dẫn cũng cực kỳ hiệu quả.

4. mechiyeucon

mechiyeucon SÂU CHÍT ĐIỆN BIÊN

Kinh nghiệm hay quá, khi nào có tập 2 em phải áp dụng mới được!

5. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Mình cũng ăn khá ổn mà sao tới tầm 3-4 tháng là hết sữa cho con bú, khi ấy ở nhà nên k hề cho con giọt sữa ngoài nào, cứ bắt bú mẹ k đấy. Mình ngẫm đó là do cơ địa của mình.

Vì k tập cho con bú bình (thực ra cho đôi ba lần con k bú nên mẹ nản trước con) nên khi mình đi làm bà chăm hơi mệt. Nhưng trộm vía, bị mấy ngày thiếu sữa nên con bé đói hay sao mà ti được bình và bú bình tới giờ (27 tháng roài!) và bú nhanh lắm.

6. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Các mẹ cho con bú bình chắc chắn sẽ quen tay quen miệng luôn rồi nhỉ? Hihi, mình chả đong đếm kỹ càng, nhưng đổ nước pha khá chuẩn, làm nhiều thành thói quen rồi.

7. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

nàng này nhiều kinh nghiệm quá cơ hi hi

8. sweetxuka

sweetxuka WEB :sweetxuka.vn 091.209.3902/ 0973.304.1066

Re: Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

mình cũng ở trường hợp tương tự mẹ này, sau khi bỏ ra sữa có vị rất khó chịu, uống vào khé cổ phải nói là ko thể uống nổi, mặc dù khi trước sữa mình uống thấy thơm ngon lắm, nói ko quá chứ ngon hơn sữa hộp hẳn hoi í .khổ thế đấy, cứ sữa vừa vùa là ok nhất, nhiều hay ít đều khổ cả !tớ cũng cho đi 8 lít sữa để ngăn đá đấy.

9. sweetxuka

sweetxuka WEB :sweetxuka.vn 091.209.3902/ 0973.304.1066

Re: Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

tớ vì ko chịu nổi vụ nhiều sữa vì toàn dùng máy hút sữa, mệt lắm í nên 6 Tháng tớ cai cho con luôn rồi, bé bú bình từ nhỏ nên giờ vẫn cứ thế thôi. giờ 1 tháng cháu hết 4 hộp sữa 900g, chưa kể mấy bữa bột mặn và ăn uống linh tinh nữa.
    may mà tớ cai ko thì nguy mất, sau khi sinh bé xong tớ trở về cân năngi trc khi mang bầu luôn, giờ thì còn gày hơn hồi mang bầu 2 kg, hic hic.
    kinh nghiệm của tớ là trc khi mang bầu ăn nhiều đồ nếp, tớ thích ăn đồ nếp mà. sữa thơm, ngọt ngào mà đặc lắm

10. jadecloudshop

jadecloudshop

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

thì sữa càng chất để ra ngoài càng nhanh khó chịu, tớ mà ăn hoa quả là sữa của tớ có vị thơm của các loại quả luôn ý, nói chung là nhiều cũng khổ mà ít cũng khổ, 1 đêm 3 lần dậy hút sữa là khỏi phải nghỉ ngơi rùi, mẹ có sữa mà cứ phải canh đến giờ con bú thì bớm bớt sữa ra k con sặc, đến tận 5 tháng con tớ mới bú mà k cần mẹ phải hút sữa ra trc. Nhưng tớ kiên trì cho con bú lắm đến tận gần 20 tháng mới cai vì con đi học, trưa thiếu sữa mẹ nó k ngủ đc, nghĩ mà thương, mẹ phải uống thuốc cho tiêu sữa mà con k đc bú nữa.

11. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

đặt ghạch hóng kinh nghiệm các mẹ đây hihi, hy vọng sau này áp dụng cho đứa thứ 2 hihi

12. loanchoe

loanchoe Mẹ yêu em Chút em Chít

các mẹ ơi mình sinh cháu lúc mới được 34 tuần 1 cháu được 1kg6,1 cháu 1kg7.jo cháu được 4 tháng rồi 1 cháu nằng 5kg7, cháu nặng 5kg8.liệu mình đã có thể cho cháu tập ăn dặm được hok nhỉ?ông bà ngoại cháu cứ sợ cháu non nớt hơn các bạn nên hok muốn cho cháu tập ăn

13. me_thocoi

me_thocoi Mỹ phẩm xách tay

bé nhà em 4 tháng e cho ăn bột Hipp thôi chị ạ, sang tháng thứ 6 bé mới ăn bột mặn

14. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

nhà chị 4 tháng chị cho ăn măn luôn hihi trộm vía nàng không sao hết. giờ 11 tháng đi giỏi lắm rùi

15. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

bạn mình bên đức toàn vắt sữa ra rùi để đông lạnh, note lại trên bình sữa vắt ngày nào, giờ nào, mỗi lần vắt tầm 1 hũ sữa chua lớn chứ mấy, bé bú 1 lần là hết nên sữa xoay vòng cũng nhanh lắm, ko phải để tới cả tuần đâu mà các mẹ lo. kiểu này bác sĩ bên đức khuyên dùng í mà, chỉ là hùi đó mình ko có tiền mua máy hút sữa nên đành chịu, nếu có con nữa mình sẽ làm theo bạn mình chỉ

16. me_thocoi

căn bản e nghỉ thêm ở nhà cho tới khi THỏ tròn 6 tháng với em cũng nhiều sữa nên cứ cho bú mẹ hết 6 tháng, ngày 1 bữa bột ngọt là xong

17. me_thocoi

bé nhà em thì mỗi ngày e vắt sữa ăn được 3 lần, sáng đi làm e vắt 1 bình để đông lạnh, chiều tối lại vắt đc 2 bình. trộm vía ăn ngày nào hết ngày ấy.

18. cogaibaobinh

cogaibaobinh dăn lòng AQ để sống nào

Cho e chen chân vào đây với
    Bé nhà e đc 24 ngày tuổi tập 1 của e mà e trẻ ng non dạ nên chui vô học hỏi kinh nghiệm các mẹ với
    E đọc trên mạng cũng bảo ăn vừng đen nhiều sữa mà mc e bảo ăn sớm sợ sau này bị ho

19. me_thocoi

e cứ uống sữa đậu lành và sữa vưnngf đen của fami ấy, chị uống mấy ngày hết 1 thùng, trộm vía nhiều sữa lắm.

20. lehuong2403

lehuong2403 Gian hàng 29G

Ui thế ah. Mình đang uống chè vắng cũng thấy nhiều sữa. Để mai thử uống thêm sữa đậu nàng vừng đen xem thế nào