Bé nhà mình 18 tháng chưa biết nói gì!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuyanhdn, 1/8/2012.

1. thuyanhdn

thuyanhdn Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé nhà mình 18 tháng chưa biết nói gì!

Khổ quá, tớ cũng muốn đọc cho con những quyển sách có hình vì tớ cũng nhiều nhưng con tớ cứ bố mẹ cầm sách đọc là giằng bằng đc sau đo ê a một hồi thì xé! Tớ phải mua sách vải sách xốp nhưng nó ko xé đc thì cũng chơi ít. Nó thích nghe tiếng động cơ! Mình cũng nóng tính và có khi mắng hoặc đánh cu nữa!

Đang tải...

2. JessicaNgoc

JessicaNgoc Bắt đầu tích cực

cạnh nhà em có anh cu 20 tháng chỉ biết cha cha...thoi!gọi tên cũng chẳng ý kiến ji,nhưng nói chung là chậm nói là một biểu hiện nhưng bé vẫn phải có những biểu hiện bình thường như các trẻ cùng lứa khác,gần nhà ngoại em có đứa chậm nói và hay cáu gắt và đánh người,đến lúc 3 tuổi đi khám mới biết là tự kỷ,nên tốt nhất là các mẹ nên cho con đi test thử,tử kỷ có nhiều dạng lắm biết sớm để còn điều chỉnh cho con.

thuyanhdn thích bài này.
  3. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Là con so cũng không sao, có thể bé hơi chậm so vơi các bé khác. Kết hợp với cho bé đi kiểm tra nữa. Mẹ nó cũng bình tĩnh nhé.

thuyanhdn thích bài này.
  4. thuyanhdn

Uh mẹ già con cọc mà. Tớ tự an ủi thế!

5. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

bé nhà bạn trai hay gái. bạn mình có thằng cucon trai mà 2 tuổi rưỡi mới biết nói đấy. lúc trước thì k nói j` đâu. từ ngày biết nói thì luôn mồm bạn ạ.cả nhà ai cũng vui. bạn cứ bình tĩnh nhé

thuyanhdn thích bài này.
  6. thuyanhdn

Trai bạn à! Uh chờ 2 tuổi xem thế nào đã vì trong mọi việc thì bé rất nhanh mà!

7. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Không vấn đề gì đâu mẹ nó ơi nếu mọi hoạt động của con vẫn bình thường, ăn uống, sinh hoạt.... Bé biết thơm mẹ để xin lỗi chứng tỏ bé nhận thức được, chỉ có điều mẹ nó chịu khó thay đổi môi trường cho con (thường thì cho đến nơi các bạn đồng lứa để bé thấy các bạn có thể làm được những điều bé chưa thế làm cho bé học theo). Nhiều khi bố mẹ dậy chưa chắc đã bằng để bé học theo các bạn khác đâu. Như bé nhà mình đó, ở nhà mẹ dậy nói, dậy bye nhưng bé không chịu học cho tới khi gửi trẻ thấy các bạn bye bé cũng bye.
    Bé nhà mình cũng hơi chậm nói so với các bạn cùng lứa. 18 tháng cũng chỉ biết bye, biết "bế", biết đòi các thứ chứ chưa chịu nói nhưng bé vẫn bình thường nên mình yên tâm & bây giờ bé đã nói rồi.

thuyanhdn thích bài này.
  8. dzinzind

dzinzind

con em cũng gần 24 tháng rồi đã biết nói đâu muốn cái gì là cầm tay chỉ thôi ,nhưng người lớn nói gì cũng hiểu và biết đi đái rồi ,thằng anh nó cũng 26 tháng mới biết nói nhưng biết nói rồi thì nói liền 2-3 từ luôn và nói nhiều luôn ý

staromthuyanhdn thích.
  9. thuyanhdn

Vui quá, ở đây cũng nhiều mẹ có con như thế có nghĩa cũng bt nhỉ! Chuyện chậm nói chắc chẳng ảnh hưởng gì đến trí thông minh sau này đâu nhỉ!

10. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Đúng đấy mẹ nó ạ. Cứ để ý con xem sao nhé!

11. thuyanhdn

Vui quá các mẹ à, hôm qua cu cậu thấy cái ô tô chú hàng xóm mới mua thích quá cứ lấy tay vỗ ầm ầm rồi đi vòng quanh xe khám phá, ai sờ vào cũng đẩy ra cứ như xe nhà mình đấy! Mẹ bảo là ô tô cu cậu cũng nói đc chữ ô tô. Thế đấy, mẹ thì ko gọi mà chỉ gọi ô tô. Kiểu này phải tích cóp tiền mua ô tô thật thôi chứ mấy cái ô tô đồ chơi hay ô tô điện cậu ta ko thèm lắm!

12. byen

byen Bắt đầu nổi tiếng

Cu cậu nhà ấy giống thằng cu nhà mình quá. Lúc cu nhà mình được gần 1 tuổi, thấy nó có vẻ nhát nhát, mẹ đề nghị với ba phải tăng cường cho nó tiếp xúc với thế giới bên ngoài, mua tranh ảnh dán đầy phòng, mua sách có hình cho nó xem. Nó có thể chỉ ngồi tháo và lắp cây bút bi hơn cả giờ đấy. Bây giờ nó đã chạy loăn xoăn, chỉ hình trả lời khi được hỏi khá chính xác nhưng vẫn không nói nhiều, và khá dạn dĩ khi chơi đùa với người khác. Có khi nó lười nói mẹ nó ạ, mình nói nó hiểu đấy, lắm khi phải ngạc nhiên trước khả năng tiếp thu của nó nữa.

thuyanhdn thích bài này.
  13. camnguyen

camnguyen 0168 995 8733

ui, em cũng vào hóng chuyện các mẹ.
    đứa em gái em (con nhà chú) bé ý 2,5 tuổi rùi, em bé cũng nói sõi rùi, nói suốt ngày thui, nhưng mà phải cái nó nói vẫn ngọng lém, nhiều lúc cả nhà em ko ai dịch ra đc câu nói của bé cả, nó nói nhiều quá nó pát cáu, ko nói gì nữa vì ko ai hiểu nó hết.
    Có mẹ nào có cách nào dạy cho bé đỡ ngọng, nói rõ rõ 1 chút đc ko ah?
    bé ý nói hay bị nuốt chữ lém, cứ câu mà có tầm 10 chữ là bé phải nuốt chữ tới 2,3 từ ở giữa ý.

14. nhỉmxu

nhỉmxu Guest

CÁc mẹ ơi? Bé nhà em vừa tròn 18 tháng! Bé nói được 1 từ thôi ạ! Liệu có chậm quá ko ạ? Ví dụ: Bé, mẹ, bố, hoa.. Đại loại từ nào bé cũng nói được nhưng chỉ nói 1 tiếng thôi ạ! Dạo này còn hay đi kiễng chân, lật ô tô quay bánh, lắc đầu vô cớ...! Bé vẫn chơi ngoan,ăn tốt ạ! Không đồng ý gì là hay lấy tay cào cấu người khác và hét lên! ( MẸ nào cao tay chỉ em cái vụ này với! để bé ko hét ăn vạ nữa ạ! hu hu)! CÁc mẹ cho em lời khuyên với ạ! Thanks các mẹ nhiều lắm!

15. thuyanhdn

Ừ đúng rồi, tớ cũng phát hiện ra là nó lười nói đấy, ko chính xác là “Ta thích thì ta nói, ko theo ai hết”. Mẹ dạy nói thì ko nói, chỉ khi cần thiết thì mới thốt lên ví dụ như khi đang khóc đòi mẹ thì phải kêu to từ “Mẹ”. Thấy ô tô thích chí thì kêu “Ô tô”. Hôm rồi anh nó chạy đi chơi nó đòi đi theo nó kêu toáng tên anh nó. Mẹ dạy số 1,2,3,… nó cũng nhìn theo, chỉ cười ko nói nhưng khi thấy ở Trò chơi âm nhạc trên TV có các ô số như thế thì lại reo lên đọc theo. Tóm lại tình bướng nên tự mình làm mọi thứ ko nghe ai hết đấy!

16. thuyanhdn

Bé nhà mình giống bé nhà bạn nhưng thua ở điểm ko nói đc như thế! Thế là tốt quá rồi mẹ nó à!

17. byen

byen Bắt đầu nổi tiếng

Lúc bé nhà mình gần 1 tuổi, từ mà nó nói rõ nhất là "gái". Nguyên do có lần chơi với nó, chỉ hình cô gái trên lịch nói "cô gái", nó bật miệng nói theo. Đang khóc hay đang đòi cái cái gì, mẹ hỏi "Gái đâu rồi con ?" là nín khóc, chạy đi tìm, chỉ và gọi "gái" ngay. Và khả năng đặc biệt của con là có thể nhận biết chính xác đâu là gái (cô gái, bé gái) ở bất cứ chỗ nào từ tờ lịch, quảng cáo trên giấy hay trên tivi, hình ảnh chụp, vẽ. Đến giờ 19 tháng vẫn không gọi "trai" đâu nhá, chỉ có phân biệt được "gái" thôi. Nhà bảo thằng này biết gái sớm thật.

huyennambithuyanhdn thích.
  18. GiadinhSaoSoc

GiadinhSaoSoc Bắt đầu tích cực

Chào mẹ nó, mình nghĩ là bạn cứ chơi với con nhiều, luôn miệng dạy con nói gọi bà, bố mẹ và cho cháu đến những nơi hoạt động ngoài trời nhiều hơn, tiếp xúc nhiều với các bạn cùng lứa. Việc 18 tháng chưa biết nói rõ cũng không đáng lo đâu mình có 2 đứa con, đứa nào cũng ngoài 18 tháng mới biết nói, mà giờ còn nói nhiều nữa là khác. Chúc hai mẹ con luôn khoe mạnh

thuyanhdn thích bài này.
  19. gaongon247

gaongon247 Bắt đầu tích cực

Mẹ nó đừng lo lắng quá, mỗi giai đoạn, mỗi bé có độ phát triển nhanh chậm khác nhau. Mẹ nó chịu khó nói năng cùng bé nhiều vào nhé, bé sẽ học bố, học mẹ để nói theo.

thuyanhdn thích bài này.
  20. voikami

voikami Thành viên đạt chuẩn

Chia sẻ với mẹ nó. Bé nhà bạn chắc cũng sinh tầm tháng 2/3/2011 nhỉ? Mẹ nó sang WTT nhập CLB các bé đi. Mình thấy việc tham gia các nhóm giúp mẹ có nơi chia sẻ và tìm hiểu sự phát triển của con mình, các bé có bạn chơi cùng từ nhỏ dễ hòa đồng và biết chia sẻ, bạo dạn hơn. Từ đó mẹ cũng bớt lo lắng đi nhiều.
    Qua chia sẻ của bạn, với kinh nghiệm ít ỏi của mình, mình chưa thấy bé có biểu hiện nào của tự kỷ đâu, bạn đừng lo quá nhé. Bạn cứ chịu khó nói chuyện, chơi cùng con, trong khi chơi thì đọc to tên đồ vật, các động từ, danh từ chỉ màu sắc... để bé làm quen và ghi nhớ. Mẹ có thể đọc thơ, hát cho con nghe nữa. Quan trọng nhất với các bé trong gd học nói là hạn chế xem TV mà phải tăng cường giao tiếp, người lớn phải nói thật chuẩn, rõ ràng nếu ko bé cũng sẽ bắt chước. Còn ở gd này bé nào cũng đang trong quá trình khám phá bản thân và TG, đều thích làm theo ý mình, mẹ chỉ cần định hướng hành động nào đúng/sai, được phép/ ko đc phép, hành động nào nguy hiểm thì dần dần con sẽ vào khuôn khổ thôi.

thuyanhdn thích bài này.