Biểu Đồ Tăng Trưởng Của Trẻ Em Dưới 5 Tuổi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

By thuhien on 6/6/2008 lúc 4:44 PM
  1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bảng chiều cao và cân nặng theo chuẩn mới của trẻ dưới 5 tuổi

Các bà mẹ có thể yên tâm nếu con gái mình chỉ nặng 8,9 kg khi tròn năm. Còn nếu là bé trai, cân nặng 9,6 kg đã được coi là lý tưởng, theo chuẩn tăng trưởng mới của Tổ chức Y tế Thế giới. So với trước đây, yêu cầu về cân nặng của các bé nhìn chung thấp hơn một chút. Chẳng hạn: trước đây, thể trọng lý tưởng khi tròn năm phải là 10,2 kg với bé trai và 9,5 kg với bé gái. Tuy nhiên, khi bước vào độ tuổi lên 2, chiều cao theo chuẩn mới lại cao hơn chuẩn cũ khoảng 2cm.

Như vậy, khi áp dụng bảng này vào Việt Nam từ năm 2008, nước ta sẽ có nhiều trẻ thuộc diện thấp còi hơn, nhưng nhiều bậc phụ huynh sẽ yên tâm hơn về cân nặng của con mình.

Chuẩn tăng trưởng mới được coi là chính xác hơn rất nhiều bởi nó dựa vào cuộc khảo sát trên trẻ em ở nhiều quốc gia ở đủ các châu lục; những em bé này đều được bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu và được nuôi dưỡng đúng cách trong 5 năm sau đó. Còn tiêu chuẩn cũ chỉ dựa vào khảo sát trẻ em Mỹ và nhiều trẻ trong số đó được nuôi bằng sữa ngoài (thường tăng cân nhiều hơn khiến những trẻ bú sữa mẹ phát triển bình thường có thể bị coi là thiếu cân).

Bảng chuẩn tăng trưởng của trẻ em trên toàn thế giới (áp dụng cho cả trẻ em Việt Nam), theo chuẩn tăng trưởng mới của WHO

Thông tin trên được Hội Nhi khoa VN công bố tại buổi họp báo về khuyến nghị về nhu cầu dinh dưỡng của trẻ em VN và chuẩn tăng trưởng của Tổ chức Y tế Thế giới ngày 13-11, tại Hà Nội.

Theo Khảo sát mới nhất của Hội Nhi khoa VN, hiện nay đã có một bộ phận trẻ em Việt Nam đạt được mức chuẩn tăng trưởng này (tập chung chủ yếu ở các khu vực thành thị). Tuy nhiên, vẫn còn một bộ phận không nhỏ trẻ (chủ yếu ở khu vực nông thôn) vẫn còi cọc, suy dinh dưỡng do thiếu chất như: dầu, mỡ, vitamin các loại. Nếu những đứa trẻ không được sớm bổ sung dinh dưỡng sẽ rất dễ dẫn đến hiện tượng thấp bé, nhẹ cân khi trưởng thành, ảnh hưởng đến sự phát triển giống nòi chung.

Cùng đó, GS. NGuyễn Công Khanh, Phó chủ Chủ tịch Hội Nhi khoa VN lại cảnh báo về một bộ phận trẻ em thành phố lại ăn quá thừa dinh dưỡng do ăn nhiều thịt, chất béo. Hiện tình trạng béo phì ở trẻ em Hà Nội là 7,9% và TPHCM là 22,7%

Nguồn: suckhoevadoisong

Cập nhật 22.7.2016

Bảng cũ mình vẫn để file đính kèm để các mẹ tham khảo nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuhien, 6/6/2008.

1. mebaonhi
      mebaonhi
      Mẹ nó ơi, mẹ nó đc bác Kiên chỉ chưa ạ? Mẹ nó trước khi post bài, nhấp vô "GO ADVANCED" ở dưới đây nè, rồi sẽ thấy chổ mà attach cái file đó theo kèm bài post.
    2. ngochan32
      ngochan32
      Mình đã gửi thử theo cách mẹ nó hướng dẫn nhưng không được vì theo quy định file attached chỉ được 19,5kb.
      Support nói là chờ vài hôm để nghiên cứu rồi thông báo lại sau.
      Nếu được chèn luôn cả bài lên đây, không cần phải tải file về thì tốt biết mấy.
      Sửa lần cuối: 14/10/2009
    3. QZ_fashion
      QZ_fashion
      Vẫn nghe mọi người khen nhiều nhưng mà vào xem chuẩn này càng thấy cô con gái yêu có hiện tượng XIÊU MẪU rồi, 26 tháng 15kg 95cm, các mẹ cho mình khoe chút nhé ! Hi```, bà ngoại cháu thì hơi lo lắng là cao quá nhưng mẹ cháu thì thích lắm:Cuoi:rck
    4. siel sieu
      siel sieu
      Bạn gởi cho mình file này luôn nhé : lamtshag@gmail.com
    5. thuynga7366
      thuynga7366
      ôi sao con của mọi người to và cao thế, con mình 6t không biết có được 7kg không lại còn vừa ốm dậy nữa.
    6. chickyhouse
      chickyhouse
      Mình cũng muốn có bảng đó nhưng chờ mẹ nó post lên đây vậy :)
    7. ngochan32
      ngochan32
      Mod nói là chưa thể làm được. Mình thử gửi file nén xem có được không vậy.

Attached Files:

Sửa lần cuối: 26/10/2009
      Bluesea243nhimvasoc thích.
    8. mekhanhtroc
      mekhanhtroc
      MÌnh tải đc bảng chuẩn rồi. cảm ơn bạn nhiều nhé.
    9. ngocamtu
      ngocamtu
      Mình theo chuẩn mới nhất của BV nhi đồng 2 thì chiều cao và cân nặng nhiều hơn chuẩn mẹ thuhien đưa lên đó.
    10. chickyhouse
      chickyhouse
      Mình cũng tải được rồi, cảm ơn bạn nhiều nhé.
      Cameonghe thích bài này.
    11. beNam
      beNam
      ui, vào đây mới thấy bé Nấm là siêu còi, 5 tháng được có 6kg, lại còn mọc 2 em răng, chắc 6 tháng ko lên được gram nào.
    12. bongmy
      bongmy
      Bông nhà mình 25 tháng 12kg, 87cm vừa đủ chuẩn theo bảng Ở ngoài mình nhìn con hơi nhỏ, được cái nhanh nhẹn, người chắc, vận động suốt ngày, ăn tốt
    13. Loanhoang
      Loanhoang
      Ngưỡng mộ bé Nam quá 5 tháng đã 2 răng rùi, con mình phải đến 5,5 tháng hay sao ấy mới thấy mọc răng cho tay vào thế là cu cậu ngoạm cho 1 cái đau điếng mới phát hiện ra mọc răng. Bây giờ được 6 tháng tròn năng 8,5kg. Chỉ số tăng trưởng eo uột lắm, tháng thì 3 lạng, tháng thì 4 lạng, tháng thì 5 lạng. Một ngày cân con ít nhất 3 lần không thấy nhúc nhích tí nào là sốt ruột lém!
    14. MeThienY
      MeThienY
      Hic, con bị nhẹ cân hơn chuẩn đến 0.5 kg lun à.:(Làm hết cách rùi vẫn không tăng cân.huhu
    15. MeThienY
      MeThienY
      Gì mà một ngày cân con đến 3 lần vậy mẹ Loan, vậy thấy không lên cân là đúng rồi. Nhiều nhất là 1 tuần cân 1 lần thôi. Mình đây, 1 tuần cân một lần mà con bị ý kiến đây này, thấy bảo càng cân càng thấy không lớn.:(
    16. nguyenminh1172005
      nguyenminh1172005
      Quang Hưng nhà mình thì giờ 24 tháng nặng 16kg, cao 96cm và 16 răng. Như theo chuẩn thì vừa cao vừa béo rùi
    17. subin1308
      subin1308
      Dư cân , béo phì nhìn cũng vẫn còn đỡ hơn thằng con nhà tớ còi cọc, suy dinh dưỡng. 2 tuổi cũng chỉ có 12kg. thà cứ để tụi nó béo phì, lỡ có bị ốm thì xuống kg là vừa!
    18. subin1308
      subin1308
      Hờ hờ... đọc cái này thấy an ủi được phần nào. Chứ cứ mỗi lần nhìn con người ta xong quay lại nhìn con mình thấy tủi quá trời! người ta nhìn vào mà cứ rủa là không biết nuôi con nên con nó mới còi thế! Mà mình bón cho nó kỹ vậy cơ mà! :(
    19. kidsky
      kidsky
      trời bé nhà mình ko đạt chuẩn rùi...cân nặng thiếu chút,chiều cao thiếu chút...xem bé giống củ khoai tây wwa
    20. kidsky
      kidsky
      Ý nhưng mà đây là chuẩn quốc tế,chắc bé Châu á kém chút ko đáng lo đúng ko cả nhà.Bé nhà mình vui vẻ khỏe mạnh vậy là ổn rùi...mình sẽ liên tục cho bé uống sũa để cải thiện chiều cao lên chút vậy hic