tại sao mình cứ phải chịu những bất công ở nhà chồng thế nhỉ ?????????????????????????

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi meiukun, 5/10/2011.

1. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

Ðề: tại sao mình cứ phải chịu những bất công ở nhà chồng thế nhỉ ?????????????????????????

bây giờ con e lớn rồi, chủ nhật e cho ngồi ghế xe 2 mẹ con về ngoại, còn bố nó từ tết đến giờ k biết mặt ô bà thế nào, thế mà 2 mẹ con e đi từ sáng đến 6h chiều đã về mà ô kêu là cháu nó bé( con e 18 tháng rồi) cứ đi lại nhiều rồi ốm híhí, rồi Bo đi chơi về Bo chào ô chưa hay ô phải chào Bo, trong khi con e chưa bít nói, hihi, e cũng ức lắm, nhưng e mặc kệ e chả nói gì, im lặng là vàng mà

Đang tải...

2. mebebo313

Ðề: tại sao mình cứ phải chịu những bất công ở nhà chồng thế nhỉ ?????????????????????????

nhất quả đất mẹ này rồi, mình ước đc 1 cái móng tay của mẹ nó, mẹ nó bảo mc mẹ nó cho mc mình xin tí móng tay,hihi

3. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

wwo, có em đây, huhu, đi lấy chồng, ở chung với ba mẹ chồng, mỗi lần xin về nhà là bị la, ko thì mặt mẹ chồng nhăn nhó!!
    " đi lấy chồng rồi mà suốt ngày muốn về nhà bố mẹ đẻ ah, ko phải muốn về là về đâu nhé" ,...............ziet rồi em trả dám xin về nhà bố mẹ mình chơi nữa, rủ chồng về bên nhà mình chơi a ko về!!!! nhièu khi nhớ bố mẹ quá lén về trong ngày!!!!!!
    nhà em ở Bình Phước còn nhà chồng ở Bình Dương, cách nhau hơn 110KM, lén đi trong ngày vậy ngồi xe khách đã ngốn hết 6 tiếng đồng hồ ( lúc đi ngồi 3 tiếng, về ngồi 3 tiếng trên xe khách),......... thế mà con gái ông bà, ( tức là mấy cô em chồng ) thì đều lôi chồng về nhà mẹ ruột ở hết ,........sướng phết!!!!!!!!! còn mình đi làm dâu mệt mỏi đầu óc, ............
    sống ko đc làm theo những gì mình thích, suốt ngày lo lắng làm BC, MC, bà cô bên chồng phật lòng,.......đi thì phải dạ thưa,...........huhuhu, lấy chồng hơn 2 năm, trải qua 2 cái tết nhà chồng, cảm thấy buồn vô cùng, tết ko có gì vui vẻ, tới chiều mùng 3 tết mới đc chồng và bm chồng cho về nhà mẹ ruột, huhu, lúc ấy thì ko khí tết còn đâu, sáng mùng 4 tết ai gần như cũng ra tết hết rồi!!!!!! bạn bè sáng mùng 4 cũng lên đg đi lên SG chuẩn bị đi làm,................
    sống vô vọng, chán nản!!!!!!!!!
    có mẹ nào chỉ em cách làm sao vui vẻ lên đc khi ở nhà chồng ko!!!!!!!!!
    ra ở riêng thì em ko có nhà và ko tiền!!!!!!!](*,)](*,):-k

mebebo313 thích bài này.
  4. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Kinh nghiệm của mình nhá: nhà chồng luôn có kiểu Được đằng chân thì lân đằng đầu. Dâu hiền thì bị bắt nạt. Giúp việc ghê gớm nó mắng cho thì sun vòi lại. Cho nên cứ phải ca bài ca ghê gớm (ghê gớm ở đây ko phải là nói năng chợ búa kiểu hàng tôm hàng cá, mà là không được cả nể, vì càng cả nể càng bị chèn ép). Nàng cứ có gì nói nấy, thẳng thắn, phân tích đúng thì ko ai bẻ được. Có thế mình mới làm được những gì mình muốn và sống cuộc sống của mình, ko bị mất tự do

5. thucphamsachtf

thucphamsachtf Thành viên kỳ cựu

chí lý chí lý(u)(u)(u)................................

6. mebebo313

nhà mẹ nó xa thế còn cólý, nhà e còn có 5km đây này,hihi,chả có cách nào đâu mẹ nó, e cũng 2 cái tết nhà chồng rồi, vô vị thật,hihi

7. mebebo313

ôi e ước đc như mẹ nó,e toàn phải im lặng mà vưỡn bị chửi thậm tệ,hihi

8. thucphamsachtf

thucphamsachtf Thành viên kỳ cựu

tớ là tớ vùng lên ngay, nhất là bét, cứ nghĩ đến việc bố mẹ đẻ ra mình nuôi mình cứ gọi 20 năm trời đi để mình đầy đọa thân mình thế à, ko đáng phải không.
    Lành làm gáo vỡ làm muôi, lôi thôi cho nghỉ khỏe

mebebo313 thích bài này.
  9. Đồ dùng học tập Pelikan

Úi, thể chẳng há tự mình đầy đọa mình à? Mẹ nó hãy mạnh mẽ lên. Mình từ hồi lấy chồng đến giờ độ ghê gớm đã tăng chóng mặt, bạn bè ko ai nhận ra, mấy thằng con trai bảo Khiếp, may ngày xưa ko cưa bà này khà khà... Ko việc gì phải im lặng hết, cái gì bất công là phải nói, để cho họ thấy là mình ko ngu, ko phải là dễ bắt nạt nhé.
    À, thế này mới khôi hài cơ: nhà có 3 ông con trai. Ông đầu lấy vợ, con dâu đầu tiên về bị mẹ chồng hành cho tới bến. cô dâu thứ 2 cũng bị hành, nhưng hay vặc lại + MC hành cô thứ 1 chán rồi nên dần dần MC cũng ko chèn ép nữa, sau vài năm đã có cuộc sống thoải mái. Còn cô thứ 3 nhé, ghê gớm đanh đá, lại hay cậy nhà ngoại và chồng bênh, MC mất điện luôn, ko dám động đến cái lông tơ.
    Mẹ nào làm dâu đầu tiên bao giờ cũng thiệt thòi. Cho nên phải cứng rắn lên mẹ nó ạ!!!

mebebo313 thích bài này.
  10. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

có lên nhé.......................................

mebebo313 thích bài này.
  11. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

một điều nhịn 9 điều lành mà....................

12. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

hic, biết là mình càng im lặng họ đc đằng chân lân đằng đầu, nhưng bên nhà MC em, họ ghê gớm lắm ah, ......... em luôn chọn cách im lặng thôi./////////

13. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

con nhà chị cũng bằng cỡ tuổi với bé nhà em, nào có phải cấm từ khi có con, từ khi chưa có con cũng có vẻ cấm và khó chịu khi em xin về nhà bố mẹ ruột rùi!!!!!!! chán lắm, tết ở nhà chồng nào có ti vi coi đâu, có 1 cái tivi bố chồng ôm khư khư, cứ coi 1 cái gì đó chưa đầy 2 phút lại xì xoẹt bấm canh khác, ngồi coi với bố mẹ chồng mà tức lộn ruột,..............
    chán lắm rồi, tết năm nay ko có gì thay đổi chán nản quá, chắc bỏ chồng quá!!!!!!!!! vì chồng mình sống chỉ biết tới nhà anh đó thôi, ko quan tâm bên nhà Ngoại!!!!!!!!

14. xika89

xika89 Bắt đầu nổi tiếng

nhịn zieets ức chế lắm chị ah, hic, đầu óc luôn nặng nề , hồi lúc chưa chồng em mập mạp 42 đên 45kg, giờ có chồng con vào rồi, đôi khi suy nhược còn có 36 kg ( tháng 6 rùi tụt xuống 36) , em cân kg thấy mình gầy quá mà hoảng luôn,............ tới tháng này nhích lên 38, 39 kg nhìn đỡ hơn 1 tẹo,...........

15. mebebo313

nhà mình còn có 4 dâu cơ, nhưng mình bị nép vế đủ đường nên bị chèn ép, còn 1 bà dâu nữa cũng ở cũng nhưng nhiều tiền hơn hay cho bmc hơn nên đc quý hơn, mình thì k đc chồng bênh, c toàn nghe lời mẹ oánh vợ thôi, hihi

16. mebebo313

úi úi bắt tay mẹ này nha, chồng mẹ này giống y xì đúc chồng mình, chả thèm quan tâm đến nhà ngoại, mình k muốn nói là còn chửi sau lưng bm vợ nữa, ức chế đến tận cổ rồi vì vớ đc 1 thằng chồng đểu

17. Đồ dùng học tập Pelikan

Haizzz, thế thì cuộc đời bùn quá. các mẹ xem có cải tạo được tí nào cái người gọi là Chồng đấy ko?
    Bố mẹ nuôi mình ăn học mấy chục năm, tự dưng đi chui đầu vào cái chốn nhà chồng để sống cuộc sống vô vị, thậm chí là đầy ức chế..... thật vô nghĩa!!!! thà mình sống 1 mình mà giúp được gì cho bố mẹ mình, cho xã hội còn hơn!

18. daiduong_coi

daiduong_coi Thành viên tích cực

Hị hị em là em bật luôn, bữa nào con cũng mời mà. Hôm nhà chồng dạy em là phải "con mời bố mẹ xơi cơm", chứ không phải là "ăn cơm". Đến bữa sau em chồng mời là "ăn cơm", em bộp luôn, "xơi cơm chứ em". Em chồng điên lên bảo mời thế nào chả được, em bảo hôm qua cả nhà dạy chị thế, bảo nhà này mời thế nên chị buột mồm thôi, hóa ra là thế nào cũng được à :D. Nó vẫn điên mình vụ đấy lắm hihi.

19. daiduong_coi

daiduong_coi Thành viên tích cực

Hị hị em chồng bảo mình thái bí vừa béo vừa lùn, làm mình giật mình tưởng bảo mình ấy. Nói chung là họ nói nhẹ nhàng thì mình cười hì hì, lần sau chú ý hơn. Nhưng nói kiểu nặng nề xúc phạm thì phải chỉnh ngay, không một lần họ nói được kiểu xúc phạm thì lần sau cấp độ sẽ cao hơn.

20. Soc con

Soc con Bắt đầu tích cực

Mình cũng giống y hệt mẹ này. Mình làm dâu được 6 năm rồi và may mắn là 3 năm đầu được ở nhà mẹ đẻ nên thỉnh thoảng cuối tuần mới về thăm bmc nên không có chuyện gì to tát. Chuyện va chạm chỉ xảy ra khi mình có em bé thứ 2 và về sống cùng bmc. Kể ra thì nhiều chuyện lắm lắm, mình thuộc dạng nói năng không khéo léo nhưng được cái thật tâm, có gì nói nấy nhưng mẹ chồng mình thì chỉ xoi vào các câu nói của mình để bắt bẻ trong khi con gái bà còn mắng bà xơi xơi thì chẳng nói gì. Lúc đầu mình cũng nói lại nhưng bà là ng ngoa ngôn nên mình luôn là ng có lỗi trong mắt mẹ ch chứ bà chẳng làm sao cả. Lúc nào cũng bảo nó nói thế là ý nói mẹ thế này mẹ thế kia và mình rút kinh nghiệm là dù bà nói gì thì mình cũng im lặng như một số mẹ có chia sẻ. Nhưng sức chịu đựng của con ng có giới hạn, dồn nén mãi cũng phải có lúc bung ra. Hôm nay mình đã đối đáp với mẹ ch mặc dù biết là mình sẽ là ng thiệt thòi nhưng chịu không nổi. Chuyện là mình bắt đầu cho bé thứ 2 nhà mình (cháu đã 2.5 tuổi) đi mẫu giáo, cháu ở nhà với bà cả ngày nên bà chiều lắm, quấn cháu, ôm ấp cháu quen rồi nên con mình cứ có bà là hay mè nheo chứ ở nhà với mẹ một mình không bao giờ biết mè nheo, đòi hỏi là gì. Bà thì xót cháu, mẹ cho đi học thì mặc dù bên ngoài không thể hiện ra nhưng bên trong thì chỉ muốn bảo cho cháu ở nhà. Mình thì muốn cho con đi học đều cho quen, vừa là để con hòa đồng với môi trường bên ngoài nữa. Sáng hôm qua bà bảo nhiều mũi dãi nên mình cũng đã cho con nghỉ, thật lòng chỉ là để làm bà vừa lòng thôi chứ nếu không thì mình đã cho con đi học. Con mình được cái là nếu có bà là nó bám và khóc luôn để không phải đi học nhưng nếu không có bà thì biết thế nào mẹ cũng đưa đi học, không trốn được nên rất ngoan ngoãn, chỉ hơi hichic tí thôi. Hôm qua mình đã theo dõi con cả buổi tối thấy con đỡ hơn nhiều rồi nên sáng nay nhất định đưa đi học. Nghỉ học một buổi mà sáng nay đi học đã khóc nhiều hơn rồi, mình thấy con khóc cũng xót lắm chứ nhưng phải quyết tâm để rèn luyện con. Về đến nhà thì bà bắt đầu lồng lộn lên nói chuyện với ông nhưng cũng nói rất to cố tình để mình nghe thấy ý nói là bây giờ không có quyền gì nữa rồi, ôm ấp con nó bây giờ nó cho đi học không phải trông đứa nào, không phải làm gì... rồi còn so bì với bà giúp việc nhà bên cạnh cũng cho cháu đi học mà vẫn được trả lương hơn 2 triệu... Mình thật không hiểu bà nghĩ gì mà lại nói ra câu đấy và mình đã không kiềm chế được nên đã có lời qua tiếng lại rồi chuyện gì đến thì chắc các mẹ đều biết, bà lại lôi chuyện nọ sang chuyện kia rồi bảo bây giờ đủ lông đủ cánh rồi thích làm gì thì làm, thích ở riêng thì ở, con mày mày dạy... Nói thật chứ vợ chồng tớ mà ra ở riêng chỉ mất cái khoản thuê nhà thôi chứ còn lương 2 v ch sống thừa sức vì bọn tớ ở nhà chồng là phải gánh tất tần tật, kể cả đứa em chồng đã đi làm nhưng mỗi tháng ông bà chỉ đưa cho tớ có 600k bảo là đóng góp cho cô ăn cơm, còn ông bà thì bố mẹ hỗ trợ mặc dù ông bà có lương hưu, ông đi làm thêm cũng có lương. Ông bà thấy v ch tớ lo được nên ông bà mặc kệ, chỉ tích cóp tiền cho con gái và thằng con trai cả chưa vợ thôi.Thử hỏi các mẹ 600k bây giờ làm được gì? Bà nói thế tớ thích quá đi chứ vì ra ở riêng vừa thoải mái, vừa không bị soi, thích gì thì làm nấy nhưng khổ một nỗi ông ch tớ là ng con rất rất có hiếu. Lúc nào cũng chỉ muốn ở cùng để hỗ trợ bố mẹ thôi nên tớ cũng nói mấy lần rồi nhưng ông ấy cứ gạt đi không chịu.
    Hôm nay mò được topic này đúng tâm trạng nên lên đây để chia sẻ với các mẹ cho đỡ búc xúc thôi chứ tớ cũng chưa tìm được cách nào để hòa hợp với mẹ chồng hay thuyết phục ch cho ra ở riêng cả. Buồn thật