Có nên đề phòng với Cháo dinh dưỡng cho bé!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phamhue.ttqd, 22/8/2012.

1. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Mình có con nhỏ được 1 tuổi rưỡi, giờ cháu chỉ ăn 1 bữa cháo vào buổi tối, nên tôi thường mua cháo trắng ở quán cháo dinh dưỡng rồi về nhà chế biến thêm thức ăn măn vào. Nhưng thật sự tôi thấy băn khăn và có phần lo lắng cho các bé đang được nuôi dưỡng bằng cháo dinh dưỡng ở hàng ngày đủ 3-4 bữa.
    Sự thể thế này, các mẹ nghe xong rồi cho mình ý kiến nha:
    Mình sống ở quê. quê mình 2 năm nay cũng có 2-3 quán cháo dinh dưỡng cho trẻ nhỏ, vì nó tiện lợi và có phần rẻ (chỉ 7-10k/cốc cháo) nên nhiều người mua. Mình không kêu ca gì về vấn đề vệ sinh, quán tương đối sạch sẽ, gọn gàng, có tủ bảo quản thức ăn. đun bếp ga, guấy cháo khá kĩ, mỗi cốc cháo mất 2-3 phút đun! (tiền ga chắc cũng mất tương đối).
    Nhưng thật không thể tưởng tượng là ở thời buổi kinh tế giá cả leo thang: thịt bò 20k/1 lạng, tôm cũng từ 15-17k/lạng, lươn, cua cũng tầm 12 -15k/lạng...đại loại cái gì cũng đắt đỏ, vậy mà 1 cốc cháo 7-10k là được đủ các thứ rau, bí đỏ say, thịt các loại, thích ăn gì có đấy., một cốc cháo 7k được 1 chìa (inox cỡ trung) thức ăn. Mà thức ăn vị nào cũng giống vị nào, họ làm kiểu gì mà thức ăn bột bột,( nếu ở nhà mình có sào sơ qua, cho vào máy xay xay lại cũng không có kiểu thịt bột bột như thế).
    Nếu các thức ăn đó là thức ăn chuẩn thì họ mất chi phí khá nhiều vào cốc cháo = thịt + cháo trắng + rau + củ + tiền ga + bếp than...
    Mà có vẻ họ được lãi khá nhiều: hai vợ chồng, đứa con nhỏ, 1 bà ngoại = 4 người ăn ở trong một căn nhà thuê khoảng 1tr cả điện nước==> đều sống với 1 quán cháo dinh dưỡng.!???????
    ===> Kết luận: vậy các mẹ thử nghĩ hộ em xem họ làm thức ăn cho vào cháo kiểu gì mà có thể lãi thế nhỉ??????????
    (Nếu ở nhà em mua 1 lạng tôm cho con loại tôm to thì được tầm 5 thìa múc như ở quán - giá 1 lạng tôm đấy là 17k)
    Chưa kể các loại như tim lợn, chim bồ câu...đắt lắm.)
    Mẹ nào có ý kiến gì thì góp ý cho em cái vụ này cái: Có tin tưởng được cháo dinh dưỡng không?????????

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phamhue.ttqd
    Đang tải...

2. vitcon2011

vitcon2011 Standing up

Ðề: Có nên đề phòng với Cháo dinh dưỡng cho bé!

e cũng thấy thế, thịt gì mà về ăn ko thấy một gợn gân nào. Thịt nhà mình có xay có lọc thì kiểu gì nhìn vẫn thấy sợi thịt, rau cũng thế, rau cứ mịn và mượt ra, rau ở nhà e xay thì kiểu gì kiểu vẫn nhìn thấy cấn rau, lọc thì lọc cũng ko thể sánh như bột thế đc.

3. baotrang2012

baotrang2012 Thành viên tích cực

Mình không biết bạn ở đâu chứ. Mình ở trên phố Khương Thượng hay mua cháo dinh dưỡng BABY FOOD dùng cún nhà mình tháng vừa rồi tăng đươc 7kg đấy. Mình cho con ăn thấy cháo ở đó ổn lắm. đôi lúc họ xay ra và thịt, củ quả chưa được kỹ lắm nhưng không sao (miễn là tươi là được).Mình cho con ăn ở mấy quán rùi nhưng quán này mình đánh giá ngon và chất lượng hơn hẳn. Các mẹ thử dùng coi

4. phamhue.ttqd

Mình cũng hi vọng có nhiều quán dinh dưỡng đảm bảo cho các bé. Mong các mẹ sáng suốt khi lựa chọn đồ cho bé, đặc biệt là cháo.

5. gaubong112

gaubong112 Thành viên rất tích cực

tin tưởng hay không cũng do tư tưởng mỗi người nữa bạn ạ, có người cho là không hợp vệ sinh còn bạn thì đang thắc mắc vụ giá cả??? nhưng mình nghĩ như ở HN thì mua cháo ở Tây Thi hay Hoa Linh mỗi suất ít nhất 15k -->20k mình thấy bán rất lãi, còn ở quê như bạn 7k đến 10k thì cũng lãi rồi vì bạn cứ thử tính xem người ta bán 10 cốc cháo là được 70k vậy thì mỗi bát chỉ 1 thìa thịt bé tý thì còn chưa hết 1 lạng thịt đâu,mà 1 ngày ít nhất người ta cũng phải bán 1 nồi cháo trắng to cũng phải mấy chục cốc cháo thử hỏi không lãi sao được??? ở đây người ta chỉ áng chừng và mỗi thứ 1 tý chẳng đáng mấy, bạn tính thì như vậy nhưng người ta làm rất lãi đấy, mà thịt bán cho người đi chợ chị em mình một giá mà giao cho nhà hàng giá khác.

6. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Mình thì không nghĩ thế. Mình thấy giá cả cũng hợp lý (dù thi thoảng khi nào không thể nấu cháo cho con được mình mới mua). Bới họ nấu cho nhiều người thì mọi thứ sẽ rẻ hơn mà thôi. Bạn tính nhé. Nếu mình nếu cháo ở nhà cho con vì dụ có chim, gà, hay xương thì cũng phải tương đối chất lượng (1 nồi cháo rẻ cũng 50, 60k còn đắt cũng phải hơn 100k chứ bộ). Còn người ta nấu cháo dinh dưỡng họ sẽ tận dụng mọi thứ, vài nồi cháo to đùng bằng bếp củi hoặc bếp than (gạo thì chẳng đáng mấy & nguyên liệu cho phần này cũng rẻ rồi, chủ yếu là công thôi nhỉ). Gà, chim 1 con gỡ thịt xay ra sẽ được rất nhiều (nếu loãng). Cá, tôm, lươn... tương tự...
    Có mẹ nói xay kỹ kiểu nào cũng vẫn có sợi thịt... điều này mình không hiểu máy các mẹ xay kiểu nào hoặc các mẹ xay kiểu nào nhưng riêng mình, mình cho gà hoặc chim hoặc thịt vào nồi cháo hầm cùng sau đó lấy thịt xay ra đảm bảo nhuyễn như bột luôn. Rau cũng thế, mình xay bằng rau tươi nhưng xay rất kỹ chẳng có tý sơ gì cả....

7. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Mẹ này có đánh nhầm không nhỉ? 1 tháng mà tăng 7kg?

8. nthien_2012

nthien_2012 Thành viên nổi tiếng

ừh, không rõ có đánh nhầm không nữa tháng tăng 7kg, theo mình thì nên cố gắng tự nấu cho con, vì hiện tại nguồn thức ăn không đảm bảo quá nhiều , ăn cái gì cũng sợ. Nên tìm nguồn thức ăn tin cậy để dùng.

9. xuke2012

xuke2012 Yêu - ghét rõ ràng!

Đúng rồi đấy ạ. Cũng may trên mình còn nhiều thực phẩm của dân họ bán (nếu là xương hoặc thịt thì mình phải tìm thịt lợn bản, trứng cũng thế phải là trứng ở trong bản mới dám dùng...) Mua đồ ăn bây giờ thật khó các mẹ nhỉ!

10. phamhue.ttqd

Thức ăn vị nào cũng giống vị nào, họ làm kiểu gì mà thức ăn bột bột,( nếu ở nhà mình có sào sơ qua, cho vào máy xay xay lại cũng không có kiểu thịt bột bột như thế) Các mẹ tinh ý để ý một chút thì nó không có mùi vị đặc trưng như ở nhà mình đâu.

11. baotrang2012

baotrang2012 Thành viên tích cực

Uk. Sorry các mẹ nhé. em đánh nhầm: 0,7kg .hihi
    Nói chung là có đảm bảo hay không là do chính lương tâm của người nấu thôi. Cháo dinh dưỡng bây giờ họ hay cho thuốc bảo quản vào cháo lắm các mẹ ak.
    Mình cứ phải mua que thử về thử
    Ngày trước mình mua quán....... về lấy que thử mấy lần thấy có chất bảo quản từ đó mình mất công ở nhà nấu cho cún ăn. Giờ thấy quán cháo đang ăn ko thử thấy đảm bảo và ổn nên mình yên tâm hơn nhiêu.
    Chúc các bé luôn khỏe mạnh !

12. beconmy

beconmy Ken Ken Shop - 0909827280

Đợt trước mình nhớ ko nhầm thì có báo đăng về mấy vụ cháo này rồi, ng ta có bỏ chất bảo quản gì vào để cho cháo nó nhừ sánh rồi có mùi vị đặc trưng mà cháo nhà ko thể nấu đc như vậy. Mình thi thoảng kẹt quá cũng cho con ăn, đúng là mỗi lần mua 1 loại cháo khác nhau nhưng vị cugnx gần như nhau, có thể do họ bỏ chất gì vào nên nó như vậy. Quan trọng là mình chọn quán vệ sinh chút, và thi thoảng cho con ăn 1 lần chứ còn lại thì nên nấu, thịt cá rau gì mình cũng chọn và sơ chế thì an tâm hơn. Khổ nỗi mấy bé lại thích vị cúa cháo dinh dương này mới chết, mẹ chịu chả bao giờ nấu được cái vị đó :rolleyes:

saplamme2012 thích bài này.
  13. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

tớ, tự nấu là an toàn nhất!
    con mình còn bé, ăn uống ko an toàn thì gọi là quá mệt í!

14. ntthanhnga

ntthanhnga hatviet.vn

mình thì đa phần là tự nấu cho con ăn, chứ mua bên ngoài biết họ làm cái gì trong đó, bây giờ vì lợi nhuận đôi khi người ta làm nhiều viêc hix hix

15. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Cứ nấu cho con là tốt nhất. Hôm nào bần cùng có việc thì mình mới mua ở ngoài. Nếu đi chơi muộn chút thì mình nấu cho con ăn sớm, mang 1 suất để vào hộp LnL và túi giữ nhiệt, chiều cho con ăn tiếp thế là ok. Chẳng mấy khi mua cháo ở ngoài

16. papamuga

papamuga QAXK - 0163 5711 999

minh ung hô me nào có thòi gian nấu cho con là tôt nhất

17. thitluoc

thitluoc Thành viên nổi tiếng

con nhà mình đợt trước cũng nấu cho con ăn hết ngày 3 bữa, nhưng độ này con mình chê cháo nhà nấu nên mình chuyển sang mua cháo dinh dưỡng tây thi vì ngay đầu ngõ có. mình thấy họ nấu khá ngon, hồi đầu con thích lắm, giờ con chê rồi nhưng thi thoảng vẫn đổi bữa. ko biết các mẹ cho con ăn ở hàng này có phàn nàn j ko, đọc xong cũng thấy lo lo. nhưng mình thấy hàng đầu ngõ nhà mình bán chạy lắm, đông các mẹ đến mua

18. trangtrieu

trangtrieu Để gió cuốn đi!!!

Em thì cực dị ứng với món cháo dinh dưỡng này. Hôm nào các mẹ thử để ý mà xem nhé. Có hôm em điên tiết quá mua liền 5 vị về rồi cho bà nội thằng ỉn nếm thử cả 5 vị xem có khác nhau tí nào ko? Thì thu được kết quả là: Từ thịt bò, bồ câu, lươn, cá, tôm .... đều 1 mùi 1 vị giống y xì nhau. Bà nội nó cứ bảo em là bầy vẽ, nấu nướng tốn kém, mỗi bữa mua cho 1 ít là xong. Điên hết cả người.

saplamme2012 thích bài này.
  19. phamhue.ttqd

20. xury baby

xury baby Bắt đầu tích cực

Mình chưa cho con ăn vì nhóc chỉ mới 4 tháng rưỡi, nhưng mình thuê cửa hàng sát quán cháo dinh dưỡng và chơi rất thân với chị bán cháo nên hay qua xem chị í làm và biết được là chị làm rất tit mỉ, sạch sẻ, thức ăn luôn tươi, cháo bán k hết lúc nào cũng đổ đi chứ k bao giờ chừa lại ngày mai, sáng nào cũng dậy lúc 4h sáng để nấu cháo và làm thức ăn cho kịp, đêm 12h vẫn chưa ngủ đấy ạ, thức ăn phi ném cực thơm, chiều nào gnhe mùi phát đói vì quá thơm, mùi vị ở nhà k giống vì đó là bí quyết của ng ta mà mẹ nó, nhiều mẹ đến mua hỏi" em có bỏ thuốc mê k hay sao mà con nhà chị ăn ngon và nghiền thế, mẹ nấu k thèm ăn luôn", vì thế các mẹ nên yên tâm, vẩn có lãi vì bán số nhiều mà, nhưng các mẹ nên chọn chổ nào sạch sẻ và biết rỏ 1 tý, vì nhiều nơi nẫu sẵn ban đêm bỏ tủ lạnh sáng đem ra bán vì k thức sớm được đấy ạ, còn chị bên cạnh em thì giỏi cực kỳ, thức khuya dậy sơm!