Bé 1 tuổi ăn thế đủ chưa?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mattroinhocuame, 15/10/2009.

1. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Thanks bạn. Trên lý thuyết thì mình nghĩ ai cũng biết là mỗi ngày bé cần bao nhiêu sữa, ăn bao nhiêu cữ ăn chính, phụ. Tuy nhiên thực tế thì hoàn toàn khác, có bé thích uống sữa, ăn ít (như con mình), cũng có bé ăn nhiều nhưng ít uống sữa. Có nhiều điều mình muốn nhưng con k muốn thì phải chịu. Ví dụ như con mình, rất thích uống sữa, ăn thì cũng chịu ăn, món nào bé thích thì ăn trong chớp mắt, còn k thích thì k ăn, mình cũng k ép, ngày nào ăn ít thì uống sữa bù, nói chung không tạo áp lực cho con và mình, miễn sao bé phát triển đều.

Mình đọc cái topic "cha mẹ bên tây nuôi con thế nào ở wtt..." thấy các bà mẹ bên tây họ cũng k ép con ăn như ở vn, dù gì đi nữa thì sữa vẫn rất quan trọng.

Kiến thức về khoa học mình chắc k nhiều, nhưng cái BMI thì mình biết tính theo công thức cân nặng /chiều cao bình phương. So với chuẩn về cân nặng và chiều cao mà các bs cung cấp cho mình thì Rùa con thừa cân so với lứa tuổi của bé, tuy nhiên chiều cao cũng nhiều hơn chuẩn khá nhiều, trên thực tế bé năng vận động, đi bộ suốt ngày nên cơ thể chắc nịch và người cũng tương đối chứ k thể nói là béo phì.

Đang tải...

2. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

Cách tính BMI thì đúng như bạn nói rồi. Nhưng nó chỉ áp dụng cho người trưởng thành thôi bạn ạ. Còn em bé dưới 5 tuổi sẽ tính theo những chỉ số mà mình đã nói hôm qua đó.
    Nếu Ruacon không dư cân so với chiều cao thì mới tốt bạn ạ.
    Có thể các bà mẹ chưa biết về cấu trúc tế bào mỡ của em bé và người lớn khác nhau cũng như do ở người lớn các mô lỏng lẻo hơn nên cứ thấy con mình "chắc" thì nghĩ ko có mỡ! Em bé mà quá béo (dư so với chuẩn đến + 2SD -> +3SD thì mới có thể thấy nổi béo bệu.
    Thêm nữa là đúng là trẻ phải có nền tảng sức khỏe và chiều cao tốt thì mới có thể đạt chiều cao như ý khi trưởng thành. Nhưng nếu trẻ có nhiều mô mỡ quá khi còn nhỏ sẽ là tiền đề dư cân sau này. Và việc trẻ < 15 tuổi dư cân sẽ khó lòng phát triển tốt chiều cao trong tương lai (Vì trong quá trình phát triển trước trưởng thành của trẻ có đến 3 lần tăng nhanh phát triển chiều cao)
    Sữa thì dĩ nhiên là tốt, nhưng cũng tùy đối tượng. Trẻ nhũ nhi cần nhiều nhưng trẻ lớn thì phải ăn nhiều hơn mới đủ chất. Nếu ko tập thì trẻ thành thói quen lâu ngày khó sửa. Các bà mẹ Việt trời tây cũng có nhiều loại, cũng giống như mình thôi. Có khi cũng hiểu ko đầy đủ thông tin. Thật ra các bà mẹ nước ngoài cũng có huấn luyện cho con đó chứ. Trẻ 1 tuổi ở nhiều nước đã tự biết ăn. Và hầu hết các quốc gia tiên tiến đâu có khuyến cáo sản xuất sữa cho trẻ lớn hơn 1 tuổi đâu. Điều đó cũng dễ hiểu họ đánh giá vai trò sữa cho trẻ ở độ tuổi này như thế nào rồi, phải ko bạn?
    Vài ý cho bạn.

Sửa lần cuối: 27/10/2009
  3. MebeThuan

MebeThuan

Mình bon chen gia nhập hội 1 tuổi này với nào. Bạn không nói rõ là bé ăn đuoc bao nhiêu cháo 1 bữa, nhưng trộm vía con bạn ăn thế là ổn lắm mà. Bé nhà mình cũng được gần 13 tháng rồi, mình cho con ăn thêm mỗi ngày 1 hộp váng sữa Monte (hoặc Phomai tươi Pettit, sữa chua), con vẫn bú sữa mẹ, chỉ ăn thêm 150 - 200ml sữa Công thức nữa thôi, và con rất lười ăn cháo (mỗi bữa chỉ được 1 bát ăn cơm của nguoi lớn) Hiện bé nhà mình đuoc 12 kí rồi. Bạn có thể cho thêm phomai vào cháo cho con, hoặc thêm - bớt chất đạm - xơ trong khẩu phần cháo của con cho phù hợp. Còn nếu muốn tăng 4 bữa chính thì bạn có thể thay bữa ăn vặt lúc 19h thành 1 bữa cháo nhẹ nữa. Vì mình thấy bữa cháo của con bạn từ 16h chiều, nếu để đến tận lúc đi ngủ thì nó cũng ngót rồi, sữa thì hơi "lõng bõng" đêm bé ngủ sẽ không yên bụng. Chúc thành công nhé.

4. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Đồng ý với hầu hết ý kiến của bạn, ngoại trừ phần in đậm nêu trên. Mình nghĩ Nhật họ cũng là nước phát triển đúng k? Tại sao họ vẫn sx sữa công thức dùng cho trẻ đến 3 tuổi?

5. MebeThuan

MebeThuan

Mình bon chen gia nhập hội 1 tuổi này với nào. Bạn không nói rõ là bé ăn đuoc bao nhiêu cháo 1 bữa, nhưng trộm vía con bạn ăn thế là ổn lắm mà. Bé nhà mình cũng được gần 13 tháng rồi, mình cho con ăn thêm mỗi ngày 1 hộp váng sữa Monte (hoặc Phomai tươi Pettit, sữa chua), con vẫn bú sữa mẹ, chỉ ăn thêm 150 - 200ml sữa Công thức nữa thôi, và con rất lười ăn cháo (mỗi bữa chỉ được 1 bát ăn cơm của nguoi lớn) Hiện bé nhà mình đuoc 12 kí rồi. Bạn có thể cho thêm phomai vào cháo cho con, hoặc thêm - bớt chất đạm - xơ trong khẩu phần cháo của con cho phù hợp. Còn nếu muốn tăng 4 bữa chính thì bạn có thể thay bữa ăn vặt lúc 19h thành 1 bữa cháo nhẹ nữa. Vì mình thấy bữa cháo của con bạn từ 16h chiều, nếu để đến tận lúc đi ngủ thì nó cũng ngót rồi, sữa thì hơi "lõng bõng" đêm bé ngủ sẽ không yên bụng. Chúc thành công nhé.

6. Bancuabe

Bancuabe Thành viên tích cực

He he mẹ Rùa con,

Đúng rồi bạn ơi, Nhật thuộc nhóm G8, G4 mà.
    Nhưng bạn thấy đó, hầu hết các nước phát triển ko sản xuất sữa CT sau 1T là vì sau đó họ vẫn có sữa tươi cho bé và cả người lớn. Và sữa này đúng nghĩa là sữa tươi!
    Riêng Nhật bản thì nếu bạn xem lại về nền kinh tế của Nhật thì Nông nghiệp và ngành nuôi bò sữa của Nhật ko đủ mạnh để cung cấp đủ sữa tươi. Do đó, để đảm bảo cho sự dinh dưỡng của bé, bắt buộc phải duy trì SX sữa cho trẻ đến 3T như là 1 sự lựa chọn thêm.
    Dĩ nhiên nói như vậy thì VN cũng có thể sử dụng sữa số 3, đúng ko? Nhưng có điều mình muốn nhấn mạnh ở đây là ở độ tuổi này, sữa ko còn là sự lựa chọn duy nhất hay quan trọng nhất cho bé
    Bạn hiểu ý mình ko? :)

Sửa lần cuối: 28/10/2009
  7. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

Bé chỉ ăn đc 1/3 chén cháo khoảng 70ml thôi.Mình định thay 1 bữa bú sữa công thức bắng 1 sữa bò tuơi xem thế nào. Chắc phải đến trung tâm dinh dưỡng xin một thực đơn cho bữa ăn cân đối các chất. Stress quá các mẹ ạ. Bé mới bệnh lại sụt mất 200g nữa.

8. giaminhthanh

giaminhthanh Thành viên mới

trộm vía bé nhà bác rất chăm đấy,sao vấn đề tăng trưởng lại kém thế nhỉ?bạn hãy cho bé xét nghiệm dinh dưỡng như thế nào!1 tuổi mà 8,2kg thì hơi nhỏ nhỉ!

9. conlabaoboi

conlabaoboi Banned

Ý kiến này chuẩn không cần chỉnh!có lẽ bạn nên áp dụng theo như thé này là hay nhất và cộng thêm 1 điều là không nên ép trẻ quá,bữa này ăn ít nhưng bù lại bữa sau cháu sẽ tự động ăn nhiều!chúc cháu mau tăng cân nhé!

10. nam05y

nam05y Bắt đầu nổi tiếng

Khiếp thấy bé nàh bạn ăn mà mình thèm. con nàh mình mỗi bữa được 1 tý cháo, bữa sữa giỏi thì đợc 150ml mà còn đánh vật chán (chưa chắc đã được vì dút thìa còn roi vãi nữa) chác do bộ máy tiêu hóa đáy. con nhà mình cung còi lắm, lười ăn thfi kinh khủng luôn

11. MebeThuan

MebeThuan

UI, con bạn 1 tuổi đã uống được sữa tươi rồi à?

12. MebeThuan

MebeThuan

BÉ nhà mình cũng chỉ ăn được lượng cháo như con bạn thôi. Lịch ăn của bé nhà mình thế này bạn tham khảo nhé:
    7h30: Cháo (1/2 bát con thôi), thường thì con chỉ ăn được vài thìa cháo gọi là có chát bột, sau đó mình cho con u thêm 120ml sữa công thức nữa. Hôm nào ăn hết cả bát cháo con thì miễn sữa.:p
    10h: Nước hoa quả
    11h: Cháo
    Trưa ti mẹ và ngủ
    14h: 1 hộp váng sữa Monte (hoặc phomai Pettit, sữa chua,,,)
    16h: Hoa quả xay
    18h: Cháo
    20h: 120ml sữa công thức
    Tối ti mẹ và ngủ.

13. Bach_Thang

Bach_Thang Anh Tít - Em Tôm

Trùi ui, bé nhà bạn ăn gấn gấp đôi con tớ ấy chứ, trộm vía bé ăn thế là tốt đấy, bạn đừng lo, con ăn được, phát triển bình thường là ok, còn vấn đề cân nặng kệ nó, chưa chắc nặng cân đã là tốt đâu. :cool:

14. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Mình thì lại thấy bạn chủ topic cho con ăn như vậy là quá nhiều, ăn nhiều như vậy mà cân nặng thế có nghĩa là con không hấp thụ được hết lượng đã ăn, chưa kể bạn cho con ăn liên tục như vậy dạ dày của con cũng không được nghỉ ngơi, cũng không tốt

15. keomut1811

keomut1811 Mẹ&bé Fashion-01234595079

Tớ tính tổng cộng lượng bé ăn trong 1 ngày nhé:
    Sữa: 720-760ml
    Sữa chua: 1 bữa
    Cháo: 3 bữa (tính cả bữa sáng)
    ăn vặt: 1 bữa
    trái cây: 1 bữa
    Mấy thứ sữa chua, cháo, ăn vặt, trái cây không thấy mẹ nó nói đến lượng ăn và chủng loại???
    Tính ra từ 4h đến 20h (16h), bé ăn ...10 bữa, hic. Tớ mà là bé, tớ cũng chết mệt mất thôi. Trộm vía, con chịu ăn như vậy là quá ngoan đấy. Nhà mẹ nó có phải ép uổng gì con không?
    Giờ tớ post nhà tớ nhé, thử làm phép so sánh tí (bé nhà tớ 13m, 12.8kg)
    Sữa mẹ: bú 3 lần ban ngày, không đo lượng ăn được nhưng ăn 1 bữa sữa bột 150ml thì bé vẫn đủ no vô tư 3h và mẹ thì thuộc loại ít sữa, chả thấy ngực căng gì cả. Đêm bú 3 lần nhưng bú không nhiều lắm, coi như tính là 1 bữa nữa đi. Vậy là khoảng 600ml/ngày
    Sữa bột: 150ml (hihi, lạc quan mà nói thì lượng sữa 2 bé tương đương, úi, không ngờ con mình bú được nhìu thế)
    Cháo: 2 bát con ăn cơm (500ml tính cả rau thêm)>>>ít hơn bé nhà bạn òi
    Sữa chua: 1 hộp 100ml
    Hoa quả: 1 quả quýt (hoặc 1 quả chuối, hay 100g đu đủ...đại khái thế)
    Không ăn vặt
    Như vậy, tính ra bé nhà tớ ăn 8 bữa trong vòng 16h (7h-23h), ặc ặc, hóa ra cũng nhiều phết nhỉ (nhưng vẫn ít hơn bé nhà bạn 2 bữa). Và bé nhà tớ thì đã 12,8kg, trộm vía tháng nào cũng tăng cân đều đều. Mà lịch ăn như trên là lịch ăn đầy đủ nhất nhé, chứ tớ rất hay cắt hoa quả hoặc sữa chua hoặc 1 bữa sữa của con (vì bận đưa con đi chơi ạ, hihi).
    Thế nên xét về lượng ăn, bé nhà bạn ăn không hề thiếu. Nhưng con lên cân ít thì tớ nghĩ có thể do khả năng hấp thụ của con không tốt lắm, hoặc do con hoạt động nhiều nên tiêu hao nhiều, hoặc do lượng ăn hơi nhiều khiến con quá tải (cái này cũng gây tác dụng ngược đấy bạn nhé, ăn nhiều mà thành ra gầy đấy), vì bạn k nói rõ lượng cháo mỗi bữa nên tớ không comm được. Bạn lưu ý đừng cho con ăn nhiều tinh bột quá nhé.
    Tớ biết rất nhiều trường hợp bạn tớ con ăn rất tốt, rất háu ăn, nhưng lên cân chậm, thậm chí còn ít cân hơn con bạn (mà đều 1 tuổi nhé).
    Giải pháp tớ đề xuất là:
    - Giảm lượng tinh bột (nếu vượt quá 500ml/ngày), tăng lượng rau xanh (để con k bị đói và tăng vitamin), giới hạn lượng đạm (50g/ngày. bé nhà tớ chỉ ăn có nhiêu đó thôi)
    - Nếu mẹ đã thực hiện đủ cách mà k ăn thua, nhưng bù lại con vẫn vui vẻ, nhanh nhẹn, nhận thức tốt đúng theo lứa tuổi thì....kệ nó đi, hihi. Quan trọng nhất vẫn là con khỏe mạnh và phát triển trí tuệ bình thường bạn ạ.
    Có thể tạng con nhẹ xương, mình dây nên thế. Như vậy tương lai càng có cơ hội làm ngươờ mẫu chứ sao, hihi
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé:D

mattroinhocuame thích bài này.
  16. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

1 tuổi bắt đầu uống sữa tươi được rùi mà!
    Con các áy sướng thật, nhóc nhà tớ tháng 11 là 1tuoi, từ tháng thứ 10 đến giờ vẫn 10kg rưỡi..đặc biệt là 2 tuần nay k ăn bữa cháo nào..mà ngày chỉ ăn sữa..gầy tọp cả đi..ngày trước ăn cháo chỉ mất 5phut oánh xong mà giờ thì mình stress năg rùi đây...Tớ thấy con khó ngủ, cho uống Chiplife VTM tổng hợp ấy..chả ăn thua..mà từ ngày uống còn kém ăn..giờ thì chả ăn gì..phải dừng lại ngay..chán k thể tả nổi mẹ BN à....Bạn BN bn kg roài?

17. mattroinhocuame

mattroinhocuame Thành viên đạt chuẩn

Xem như đc an ủi, cám ơn mẹ nó nhé!

18. Me_Sam

Me_Sam Thành viên chính thức

Ôi trộm vía bé nhà bạn ăn tốt thế. Nếu mà tăng cân chậm thế có thể bé thiếu vitamin hay hệ tiêu hóa thiếu chất gì đó để hấp thụ chăng?