Cần giúp: Có nên thuê chung cửa hàng để giảm chi phí

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi apt, 13/9/2012.

1. apt

apt Thành viên chính thức

Hôm nay em có đọc được bài của 1 mẹ trên diễn đàn này về việc thuê chung cửa hàng
    Em nghĩ ý tưởng hay quá, vì thời buổi kinh tế khó khăn mà. Em có suy nghĩ như thế này
    Nếu có 1 mẹ nào đó bán đồ thời trang thì có kể kết hợp với 1 mẹ bán giày dép, túi sách. Tiền cửa hàng + tiền thuê NV bán hàng share 2. Như vậy giảm chi phí đáng kể lại phụ giúp nhau KD nữa
    Hoặc là như 1 mẹ trên này thuê cửa hàng ăn uống nhưng chia thời gian ra bán, ví dụ 1 mẹ bán sáng và 1 mẹ bán chiều.

Như vậy sẽ không chung đụng nhau về vốn, đỡ mệt.
    Em cũng đang muốn KD hình thức này. Các mẹ cho ý kiến nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi apt
    Đang tải...

2. taianh0203

taianh0203 Đủ quyền lập Họ

Ðề: Có nên thuê chung cửa hàng để giảm chi phí

Làm được thì quá tốt chứ sao :D nhưng chung với nhau thì cũng nên tính toán kĩ những vấn đề khác có thể nảy sinh sau này như tranh chấp, kiện cáo ...

3. lehoa11

lehoa11 Banned

Chung nhau mình thấy tốt mà chỉ có điều nếu 2 người làm 2 mảng khác nhau hoặc công việc giống nhau nhưng do thời gian mà khách khứa hay điều kiện khách quan dẫn đến những thứ như điện nước hay thời gian sử dụng diện tích thuê mặt bằng khác nhau... sinh ra nhưng phát sinh về việc thỏa thuận vậy cũng rất khó tính toán. Khi thuê chung tiền nhà thì dễ nhưng các phí phát sinh và phí đóng dịch vụ lại khác nhau do điều kiện sử dụng khác nhau bạn thử tính toán kỹ rùi làm . Chứ được vậy thì tốt quá chia sẻ cho nhau cũng làm ăn thì còn gì bằng :D.
    Chúc bán sớm mở cửa hàng sớm thu gặt nhiều thứ :D

4. apt

Đúng rồi các mẹ ạ. Thuê chung phải cùng bán 1 SẢN PHẨM để hỗ trợ nhau
    Còn về phân chia thời gian thì em nghĩ cũng đơn giản mà. Ví dụ em bán hàng ăn sáng, và 1 mẹ bán chiều. Bán sáng thì bgio cũng đông khách hơn
    Nên em sẽ chịu thêm tiền thuê nhà 1 ít cho mẹ bán chiều

5. lehoa11

lehoa11 Banned

Vậy bạn tiến hành thôi cố lên nhé, giữa sáng chiều tùy vào nhu cầu và mặt hàng mà có lượng khách khác nhau. Bạn cứ làm đi vấp đâu sửa đấy sợ gì. Chúc bạn sớm mở hàng nhé

6. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Nếu mẹ nào bán mỹ phẩm mình cũng muốn ké :D

lam1984 thích bài này.
  7. Muopdang

Muopdang Tốt Danh Hơn Lành Áo

Tùy từng mặt hàng, không phải cái gì cũng chung được. Thuê chung để giảm chi phí nhưng nếu hàng hóa ko quản lý được mà bị thất thoát thì hỏng mục đích ban đầu. Cần cân nhắc dựa trên trường hợp cụ thể.

8. apt

Hôm nay em sẽ đi xem 1 số cửa hàng. Xem xong em sẽ về báo cáo với các mẹ nhé
    Dự định của em là bán hàng ăn sáng + trà đá. Nên mẹ nào có nhu cầu thì cứ PM nhé

9. BI_NUMBER_ONE

BI_NUMBER_ONE Thành viên rất tích cực

có kết quả mẹ nó PM cho em nhé, em có nhu cầu bán buổi chiều, hàng vịt quay

10. hin_shop

hin_shop Bắt đầu tích cực

Em cũng đang có ý định kinh doanh chung như thế này. Nhưng về mặt hàng thời trang, váy áo, túi, phụ kiện... Tại vì em đang có một cửa hàng nhỏ ở Văn Chương, mặt hàng váy áo của em thuộc dạng "cá tính" nên có khách quen là chủ yếu. Nhiều khách vãng lai đi qua xem lắm nhưng toàn hỏi đồ công sở hoặc đồ dễ mặc (vì đồ của em kén người mà).
    Em chia sẻ một chút là em bán hàng theo đam mê của mình, nên chấp nhận đi theo mặt hàng hơi kén khách. Trong khi nhu cầu chung thì thường thích mặc đồ thông dụng nhiều hơn. Nhiều khách vào hỏi mua đồ, em cũng tính nhập thêm đồ dễ mặc về bán, nhưng đợt này lại hơi kẹt vốn.
    Vì thế em đang muốn tìm mẹ nào có ít vốn mà vẫn muốn kinh doanh thì chung cửa hàng với em, các mẹ bán đồ váy áo theo ý các mẹ, ko nhất thiết phải cùng giống đồ của em (miễn là các mẹ thấy đồ nào bán được thì bán thôi ạ). chỉ là chung mặt bằng, hình thức thanh toán có thể chia như hùn vốn, hoặc chia tiền thuê nhà, hoặc theo chiết khấu đồ bán được (cái này chắc phải ngồi bàn với nhau để thống nhất).
    Mẹ nào có ít vốn mà muốn kinh doanh thì ới em nhé! Sang thu rồi, thời gian này mà nhập hàng thu và hàng đông về bán là vừa đấy ạ

11. hin_shop

hin_shop Bắt đầu tích cực

Em cũng đang có ý định kinh doanh chung như thế này. Nhưng về mặt hàng thời trang, váy áo, túi, phụ kiện... Tại vì em đang có một cửa hàng nhỏ ở Văn Chương, mặt hàng váy áo của em thuộc dạng "cá tính" nên có khách quen là chủ yếu. Nhiều khách vãng lai đi qua xem lắm nhưng toàn hỏi đồ công sở hoặc đồ dễ mặc (vì đồ của em kén người mà).
    Em chia sẻ một chút là em bán hàng theo đam mê của mình, nên chấp nhận đi theo mặt hàng hơi kén khách. Trong khi nhu cầu chung thì thường thích mặc đồ thông dụng nhiều hơn. Nhiều khách vào hỏi mua đồ, em cũng tính nhập thêm đồ dễ mặc về bán, nhưng đợt này lại hơi kẹt vốn.
    Vì thế em đang muốn tìm mẹ nào có ít vốn mà vẫn muốn kinh doanh thì chung cửa hàng với em, các mẹ bán đồ váy áo theo ý các mẹ, ko nhất thiết phải cùng giống đồ của em (miễn là các mẹ thấy đồ nào bán được thì bán thôi ạ). chỉ là chung mặt bằng, hình thức thanh toán có thể chia như hùn vốn, hoặc chia tiền thuê nhà, hoặc theo chiết khấu đồ bán được (cái này chắc phải ngồi bàn với nhau để thống nhất).
    Mẹ nào có ít vốn mà muốn kinh doanh thì ới em nhé! Sang thu rồi, thời gian này mà nhập hàng thu và hàng đông về bán là vừa đấy ạ

12. bebi_hn

bebi_hn 0904159809

Hiện tại mình đang KD 2 cái như thế này rất Ok . Một cửa hàng mình bán quần áo còn người kia bán giầy dép, túi sách. Một cửa hàng mình bán đồ ăn sáng còn người kia bán hàng ăn chiều + tối. Chi phí giảm đáng kể
    Mình vẫn muốn hợp tác với các mẹ với các sản phẩm như trên. Mẹ nào hợp tác thì PM nhé. Đang đi tìm cửa hàng đây ạ

13. dqkhai84

dqkhai84 Thành viên tích cực

Mình nghỉ đây cũng là một cách thức hay, nhưng fai giải quyết đc các vấn đề fatsinh

14. tt_kma

tt_kma Hoa tươi đẹp mà rẻ đây

Em cũng đã hợp tác với 1 chị mở shop hoa online thui. Em nghĩ hình thức này cũng rất hay. Bữa trước e đi ăn chè ở chỗ em cũng có 1 cô bán hàng có ý nghĩ như thế. Quán của cô ấy, sáng cô ấy phải đi chợ chuẩn bị đồ để bán tối nên cô k bán đc buổi sáng. Cô ấy cũng nói với mấy chị em "Đấy, đứa nào thích bán đồ ăn sáng thì ra đây mà bán. Bàn ghế có, chỗ có chỉ sợ k có sức mà làm " :)

15. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Kết hợp đc với nhau thì quá tốt, nhưng nhiều khi sự chung đụng cũng phức tạp lắm, nảy sinh nhiều vấn đề. Chắc phải là anh em họ hàng hoặc quen biết hoặc thân thiết lâu năm mới làm đc việc này nhỉ

16. bebi_hn

bebi_hn 0904159809

Các mẹ ơi đây chỉ là chung để thuê cửa hàng + NV bán hàng. Còn không liên quan gì đến tiền hàng của nhau mà. Ai có người đó bán

DaoKhanhVy thích bài này.
  17. buitoantam

buitoantam Thành viên đạt chuẩn

Em nghĩ thuê chung cũng dc, nhưng cửa hàng phải rộng chút, thoáng chút, 2 người nên làm 2 mảng khác nhau nhưng bổ trợ cho nhau, như quần áo & giày dép, mỹ phẩm gi đấy, ah 1 người bán sáng 1 người bán chiều chắc ko khả thi đâu ạ

DaoKhanhVy thích bài này.
  18. bebi_hn

bebi_hn 0904159809

Ai bảo 1 người bán sáng 1 người bán chiều hem k khả thì nào? Em đang làm mà, tất nhiên có mặt hàng bán sáng sẽ chạy hơn bán chiều và ngược lại
    Nên giữa 2 người thuê phải cần đối. Bán ca nào có nhiều khách hơn thì sẽ chịu tiền thuê nhà nặng hơn 1 xíu

19. Naturally_VietNam

Naturally_VietNam Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Mẹ nó tìm được địa điểm loan tin nhé. E cũng muốn làm chung

20. Naturally_VietNam

Naturally_VietNam Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Mẹ nó ơi địa chỉ ở chỗ nào thế. Share cho mọi người đc k?