Sự khác biệt giữa người giàu và người nghèo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi buihuonguct42, 12/9/2012.

Tags:
  1. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Theo các mẹ giữa người giàu và người nghèo có sự khác biệt gì? Em chia sẻ với các mẹ nhé! Để có câu trả lời các mẹ nên đọc cuốn "Cha giầu, cha nghèo" ạ! Em nghĩ nó rất bổ ích đấy ạ!
    Em nói qua một vài định nghĩa mà tác giả đã nêu để các mẹ tò mò đọc nhé!
    Thông thường chúng ta ít ai phân biệt được đâu là Tài sản và Tiêu sản. Theo môn học kế toán chúng ta được học thì vẫn thường công nhận: Oto, xe máy, du thuyền..... là tài sản, nhưng trong cuốc sách này tác gả lai cho rằng:
    1. Sự khác biệt giữa Tài Sản và Tiêu Sản
    Tài sản là thứ giúp tiền chảy vào túi mình
    Tiêu sản là thứ moi tiền ra khỏi túi của mình
    Một lối tư duy khá thông minh đúng ko ạ
    2. Sự khác nhau giữa người giầu và người nghèo:
    Người giàu là người biết cách làm cho tài sản của mình tăng lên, còn người nghèo là người không ngừng làm cho tài sản của mình giảm đi. Nói cách khác, người giầu thích mua tài sản còn người nghèo thích mua tiêu sản.
    "Khi dòng tiền chảy vào đã tăng lên bạn có thể mua một chút xa xỉ phẩm: điều khác biệt quan trọng là, người giầu mua xa xỉ phẩm sau chót, người nghèo và tầng lớp trung lưu thì trước hết là mua những thứ như nhà to, châu ngọc, áo da, đá quý, du thuyền.... Vì họ muốn tỏ ra mình có vẻ rất giầu. Nhìn thì có vẻ như vậy nhưng thực thế là họ đã sa lầy vào các khoản vay. Những người luôn có tiền, những người có thể giầu có lâu dài, đều xây dựng tài sản cho mình trước đã, sau đó mới dùng thu nhập mà tài sản sinh ra để mua các đồ xa xỉ phẩm, còn người nghèo thì dùng tiền mồ hoi nước mắt của mình và di sản sẽ lưu lại cho con cháu để mua xa xỉ phẩm"
    Quan trọng hơn khi đọc cuốn sách này, mọi người sẽ biết cách không để cho đồng tiền chi phối, ko làm nô lệ cho đồng tiền mà sẽ biết cách làm cho đồng tiền phải làm nô lệ cho mình!!!!!!!!!!
    Cuốn sách này rất bổ ích với em! Chia sẻ cùng mọi người một cuốn sách hay, một lối tư duy tuyệt vời của tác giả.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buihuonguct42
    Đang tải...

2. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

Ðề: Sự khác biệt giữa người giàu và người nghèo

Cám ơn Bạn.
    Một ng Bạn của m đã khoe m ngay sau khi xem cuốn này.

Befree thích bài này.
  3. RuoigiamHP

RuoigiamHP Thành viên kỳ cựu

Tìm và đọc ngay mới đc, hình như mình đang thích "thích mua tiêu sản." hihihi

Befree thích bài này.
  4. vitaminsvietnam2410

vitaminsvietnam2410 dietcontrung365.com

sách này là " cha giàu cha nghèo tập 4"'
    thanks mẹ nó nhé, hôm nay phải đi mua quyển này về xem mói được

Befree thích bài này.
  5. lehoa11

lehoa11 Banned

Mình thấy khác nhau giữa giầu và nghèo là giầu thì nhiều tiền nghèo thì ít tiền :D cuộc sống mà, giầu thì mua nhiều thứ nghèo thì chưa mua được sau mua. Đôi khi cũng có những chuyện vấp váp làm người giầu thành người nghèo và cũng ngược lại. Không ai là nô lệ của đồng tiền mình nghĩ vậy mà ai cũng là nô lệ của sự sinh tồn. Phải ăn thì mới sống được mà phải tránh rét tránh nóng thì mới khỏe mà những cái đó nó phụ thuộc vào đồng tiền. Chung quy lại cũng vì sịnh tồn vì miếng cơm và chỗ ở vì con cái không phải khổ vì nhiều lý do :D.

Befree thích bài này.
  6. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Em cũng đọc kỹ lắm rồi, thực hành thì còn kém lắm ạ

lam1984Befree thích.
  7. pinklotusnpc

pinklotusnpc Thành viên tập sự

Thực ra thực hành nó cũng không khó chút nào đâu các mẹ ạ. Mình có kinh ngiệm đọc trọn bộ tựa sách này cũng kha lâu. Mình rút ngắn gọn lại là:
    1, Xác định rõ những khoản mình chi tiền ra là tiêu sản hay tài sản. Nói thì dễ nhưng trong tâm khảm mỗi con người Việt Nam thì luôn coi trọng những thứ như là nhà, xe, công việc. Nên dù phải vay tiền ngân hàng vẫn cố gắng xây nhà. Theo sách thì nó là tiêu sản.
    2, Xác định cách kiếm tiền của mình. Đọc nhiều tập sách tóm lại có những kiểu kiếm tiền sau:
    - Các nhà đầu tư - Chỉ đầu tư thôi nhé, không phải đầu tư rồi ngồi bán hoặc làm trực tiếp đâu.
    - Cái gì nhỉ, tự nhiên em quên nhưng đại loại hình như là các nhà lãnh đạo. Tức là làm giám đốc hay quản lý gì đó. ( Cái này em quên nhưng hình như là như vây- HEHE.)
    - Tự làm - có nghĩa tự đầu tư và tự làm trực tiếp.
    - Làm công ăn lương.
    Nôm na là để tự do về tài chính thì ta phải hướng theo mục đầu tiên. Và quan trongj nhất là không phải làm việc vì tiền mà tiền làm việc cho mình. Ngắn gọn là thế.
    Đó là những điều ngắn gọn em hiểu được qua cái đầu không thông minh lắm của em. HÌ!!!!!!!!!. Giảng giải ra thì dài dòng nhưng các mẹ nào muốn hiểu rõ hơn thì Pm cho em nhé.
    Em giới thiệu với các mẹ quyển sách này. Đây là quyển sách em đọc sau quyển kia nhưng em lại thấy nó nên được đọc trước.
    HỌC CÁCH TIÊU TIỀN.
    Em thấy nó thiết thực lắm và đang áp dụng cả hai quyển sách vào cuộc sống của em. Em chưa thành công nhưng đang có những bước đi định hướng rõ ràng hơn.

Còn nhiều quyển hay nữa. Từ từ em giới thiệu. Em là mọt sách.

8. hoangdao

hoangdao Thành viên chính thức

sách vở trước nay chỉ tổng hợp lại những gì vốn đã có.,bản thân mỗi người là một cuốn sổ ghi chép nhỏ.....

9. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Re: Ðề: Sự khác biệt giữa người giàu và người nghèo

Hồi chưa đọc nó mình cũng nghĩ như bạn. Nhưng ấy hiểu có phần hơi sai rùi! Ở đây, tất cả những thứ như mua đồ ăn, thức uống, quần áo,,,,, những thứ nhu cầu thiết yếu của cuộc sống thì tác giả không gọi đó là tiêu sản mà gọi là chi phí. Thông thường con người khi có nhiều tiền thì đồng nghĩa với việc lòng tham của họ tăng lên, tiêu xài trở lên vung tay hơn. Ta có chút tiền ta có ham muốn mua những thứ đắt tiền hơn.... tác giả cho rằng điều đó chứng tỏ ta đã bị đồng tiền chi phối, bị đồng tiền điều khiển, ta là nô lệ cho nó. Còn khi ta dùng tiền để đầu tư là ta đang bắt đồng tiền làm việc cho mình. Trong cuốn sách tác giả cũng có nói, khi Tài Sản sinh ra tiền có thể bù đắp đủ chi phí và phần còn dư ta có thể mua một vài thứ xa xỉ ta ao ước... Nhưng người giàu mua những thứ xa xỉ sau cùng và người nghèo lại có xu hứong mua chúng đầu tiên. Mình khuyến bạn nên đọc cuốn sách này, đảm bảo sẽ lĩnh hội được nhiều thứ lắm.

Befree thích bài này.
  10. C_T

C_T Vì em là gió...

Em thấy bảo đây là sách gối đầu giường của các vị bán hàng đa cấp. Em cũng thích cuốn này. Làm sao để tiền lại sinh ra tiền ????

Befree thích bài này.
  11. yte_hainam

yte_hainam Thành viên rất tích cực

đánh dấu để tham gia nào .............................

Befree thích bài này.
  12. basichouse

basichouse Thành viên tích cực

Thanks chủ top đã cho e biết thêm 1 quyển sách hữu ích.phải tìm đọc ngay thôi.

buihuonguct42 thích bài này.
  13. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Đúng là đi một ngày học một sàng khôn, từ ngày là thành viên của lamchame tới giờ em biết thêm nhiều thứ và thấy mình còn thiếu nhiều thứ quá. Cảm ơn chủ top.

14. phuongmaithi

phuongmaithi Thành viên nổi tiếng

Đây là bộ sách rất hay nhưng nếu để nói lên sự khác biệt giữa người giàu và nghèo các bạn có thể đọc cuốn sách "Tư duy triệu phú"

buihuonguct42 thích bài này.
  15. pirabi

pirabi Thành viên đạt chuẩn

Giầu là giầu và nghèo là nghèo :)) đó là sự khác nhau mà. Người giấu phá sản cũng thành ngừoi nghèo mà người nghèo gặp thời thì thành ngừoi giầu. Mình thấy không nên quan tâm đến giai cấp giầu nghèo làm gì quan trọng là mình làm gì làm như thế nào và kết quả ra sao :D

greenlifehp thích bài này.
  16. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

Ui, nghe đã thấy hấp dẫn rồi, có bản Ebook không các mẹ nhi? khỏi phải đi tìm sách :)

17. zetafashion

zetafashion

Cuối cùng lão tỷ phú Hai Hộ thở dài nói với tôi như triết lý: “Những người ăn một nửa, vứt một nửa chắc là họ chưa bao giờ bị đói nên họ mới lãng phí như vậy chú à! Đời tui đã trải qua nhiều bận đói vàng mắt rồi, nên tui hiểu và yêu quí tất cả, cho dù đó là những thứ họ bỏ đi…”.

Chính ông đã vượt qua bóng đêm của khó nghèo, của đói khát từ những năm chiến tranh loạn lạc để sinh tồn, mà đôi khi người ngoài không hiểu cứ nghĩ ông khùng. Bởi chẳng ai chịu nghe và hiểu ông giữa thời buổi người ta tranh nhau sống, làm giàu và tiêu xài hoang phí. Thì ông vẫn là ông, cho dù có tiền tỷ trong tay và con cái trưởng thành giàu có ông cũng sống bình thường và kham khổ như bao người dân khó nghèo nơi mảnh đất miền Trung này…

http://vietnamnet.vn/vn/doi-song/88608/ty-phu-dai-ha-tien--moi-nam-mua-thit-ca-2-lan.html

18. zetafashion

zetafashion

Tài nguyên của quả đất này thì hữu hạn, ai cũng giàu thì lấy đâu ra tài nguyên nhỉ? :)

19. pirabi

pirabi Thành viên đạt chuẩn

Giầu ai cũng muốn chứ bạn, nhưng mà thế nào là đủ là vừa lòng lại ở mỗi con người :D

20. chimnonkute

chimnonkute Thành viên chính thức

Đúng rùi, ko nên quan tâm tới giai cấp. Nhưng qua lời chia sẻ của chủ top mình phát hiện ra rằng. Người giầu và người nghèo họ khác nhau ở cách tư duy. Tư duy khác nhau sẽ dẫn họ tới sự giầu có. Chắc chắn mình phải đọc cuốn sách này. Tks bác chủ thớt.