Phải xử lý thế nào khi con gái mới học lớp 7 đã có người yêu

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi rooromess, 29/9/2012.

1. rooromess

rooromess Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, cháu gái em năm nay mới học lớp 7. Cháu là một cô bé rất ngoan ngoãn, học giỏi. Vẫn luôn đạt thành tích cao trong học tập. Mọi biểu hiện đều rất bình thường.
    Gần đây bố cháu phát hiện có tin nhắn kiểu yêu đương từ số điện thoại lạ đến homephone nhà cháu. Thường thì cháu hay mang điện thoại này vào phòng riêng của cháu. Nhưng dạo này bố cháu lấy lý do khéo để đưa điện thoại ra phòng khách và quan sát. Cứ sáng ngủ dậy là thấy cháu chạy ra điện thoại để kiểm tra tin nhắn. Những tin nhắn gửi đến bố cháu đọc và đã xóa đi. Chuyện này xảy ra 10 ngày nay rồi không biết cháu đã phát hiện ra chưa. Nhưng biểu hiện của cháu vẫn bình thường.
    Hiện bố cháu đang rất đau đầu không biết xử trí thế nào. Mẹ cháu thì không tâm lý lắm. Bố cháu có đề cập 1 lần nhưng mẹ cháu nghĩ là bạn bè trêu nhau. Nhưng bố cháu đã xác minh là chuyện này đúng. Và vì mẹ cháu ko tin + khó tính nên bố cháu cũng không dám nói rõ với mẹ cháu.
    Vì thế mà đã tâm sự với em gái là em. Nhưng em cũng chưa biết phải đưa ra lời khuyên thế nào.
    Các mẹ cho em lời khuyên với ạ.
    Tầm tuổi cháu giờ rất dễ bị ảnh hưởng tâm lý. Sai 1 ly đi 1 dặm. Nên bố cháu đang rất lo lắng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rooromess
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

bothangteo thích bài này.
  2. rooromess

Ðề: Phải xử lý thế nào khi con gái mới học lớp 7 đã có người yêu

Không ai tư vấn giúp em với ạ :((

3. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

hì nói chung là trẻ con bây giờ phát triển tâm lý khá sớm lại suốt ngày tivi mạng internet đầy rẫy nên xác định có cấm cũng ko cấm đc, bố mẹ cũng ko thể quản con 24/24 được nên em nghĩ nên chia sẻ thẳng thắn với con,bảo con còn quá bé nếu làm bạn thì đc chứ yêu đương thì sẽ ảnh hưởng đến học tập.

4. snow_rainbow

snow_rainbow

nên tâm sự nhìu hơn với con, k cần cấm nếu như cùng nhau phấn đấu để học tốt hơn thì cũng k có j` xấu cả

5. Thai Anh

Thai Anh

tuổi này đang tuổi ẩm ương nên người mẹ phải là người phụ nữ nhẹ nhàng và tâm lý cùng nhạy cảm để đến bên con tỉ tê hỏi chuyện. Tuy nhiên do mẹ cháu lại cứng nhắc vì vậy bố hãy là người gần con gái hơn, vì thông thường con gái hay gần bố và quý bố hơn mà.
    Phân tích cho con hiểu và động viên con nêu có tình cảm thì cả 2 phải phấn đấu trong học tập vì = cách thi đua học tập thì cả 2 mới ko cảm thấy xấu hổ khi kquar học tập tốt. choc on hiểu nhưng mặt trái và tiêu cực khi yêu đương sớm và t/c ngộ nhận chưa chín muồi, thủ thỉ với con thì con sẽ hiểu. Đừng áp đặt con trẻ vì gđ này là gđ hình thành nhân cách.
    Bạn cứ rủ rỉ thế, hoạc bạn là cô của cháu có thể tiếp cậnc háu thay anh trai mình cũng đc

rooromess thích bài này.
  6. Thai Anh

Thai Anh

tuổi này đang tuổi ẩm ương nên người mẹ phải là người phụ nữ nhẹ nhàng và tâm lý cùng nhạy cảm để đến bên con tỉ tê hỏi chuyện. Tuy nhiên do mẹ cháu lại cứng nhắc vì vậy bố hãy là người gần con gái hơn, vì thông thường con gái hay gần bố và quý bố hơn mà.
    Phân tích cho con hiểu và động viên con nêu có tình cảm thì cả 2 phải phấn đấu trong học tập vì = cách thi đua học tập thì cả 2 mới ko cảm thấy xấu hổ khi kquar học tập tốt. choc on hiểu nhưng mặt trái và tiêu cực khi yêu đương sớm và t/c ngộ nhận chưa chín muồi, thủ thỉ với con thì con sẽ hiểu. Đừng áp đặt con trẻ vì gđ này là gđ hình thành nhân cách.
    Bạn cứ rủ rỉ thế, hoạc bạn là cô của cháu có thể tiếp cậnc háu thay anh trai mình cũng đc

7. sois

sois Thành viên sắp chính thức

Theo mình cách xử lý của bố như thế chưa phải.

Bố có thể ngăn cấm 100% khi trẻ đã có ý như thế không? với những việc như bố làm như thế chắc chắn là bé biết nhưng không dám nói và chia sẻ. Từ đó sẽ nảy sinh nhiều hiện tượng bướng và chống đôi.

Bố hãy quan tâm với con bằng cách chia sẻ, hỏi han. Tạo niềm tin cho bé để bé tự nguyện chia sẻ sẽ tốt hơn từ đó bố hãy khuyên bé nên làm như thế nào. chúc bố thành công

8. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn nên tâm sự với cháu và phân tích cho cháu hiểu cái nào đúng cái nào sai, Đừng nên cấm đoán, vì càng cấm đoán trẻ lại càng muốn đạt được. Hãy Tâm sự với cháu tạo mối quan hệ gần gũi hơn đồng thời đây cũng là cơ hội để giáo dục cháu về giới tính cho cháu hiểu, Hiện nay, ở Việt Nam mình việc giáo dục giới tính còn rất hạn chế chính vì thế dẫn đến những việc đáng tiếc xảy ra

rooromess thích bài này.
  9. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Trẻ giờ phát triển tâm lý sớm thật đấy. Ở tuổi này bố mẹ ( nhất là mẹ) ko quan tâm đến con là dễ bị đi sai đường lắm! Bố mẹ có khi nch với con khó, bạn là cô có khi nch với cháu dễ hơn. Bạn nên gần gũi động viên, khuyên cháu!

rooromess thích bài này.
  10. nicemoonnight

nicemoonnight Chàng là chúa muôn loài:D

Hồi mình lớp 7 cách đây cũng mười mí năm, chỉ dám thương trộm nhớ thầm thui. Thế mà cũng vật vã phết. CÁi này nhạy cảm lắm. Không khéo léo con quay ra đối nghịch với mình thì nguy. Chỉ có cách là gần gũi hỏi han và định hướng cháu theo hướng tích cực thôi.

tranthuyklrooromess thích.
  11. bupfshion2

bupfshion2 Bắt đầu tích cực

Tinh cảm không phải là chuyện cha mẹ có thể cấm được. Càng cấm càng phản tác dụng. Bây giờ trẻ phát triển sớm, phim ảnh nhiều, càng cấm chúng càng tò mò và bất mãn với cha mẹ. Mọi người cứ hình dùng lại thủa ta bắt đầu yêu thì như thế nào? Mình biết một cháu, ( cháu học giỏi nhất nhì trường) cháu yêu một người nhiều tuổi hơn và bị bố mẹ cấm đoán quyết liệt, cháu đã 2 lần tự tử (cắt mạch máu tay và uống thuốc ngủ - bố mẹ phát hiện và cứu kịp), kết cục là cháu bỏ nhà đi, dần trở nên chai sạn và cặp bồ bất kể tuổi tác (cháu vẫn học rất giỏi) bố mẹ cháu đã ly dị vì đổ lỗi cho nhau trong cách dạy con (mẹ cháu là giáo viên).
    Theo mình cha mẹ nào có con yêu sớm cần phải hết sức tế nhị và tìm cách làm bạn với con, con tin cậy cha mẹ, càng được con tâm sự nhiều thì cha mẹ càng có nhiều thông tin để chỉ con đi đúng hướng. Kể cho con nhiều dẫn chứng, nhiều câu chuyện có thật trong cuộc đời để con biết cách phòng chống ko đi lạc. Bảo con thử đặt mình vào các tình huống lỡ dở thì sẽ thấy thế nào??? Làm cho con càng thấy được tính nghiêm trọng càng tốt. Nhồi vào đầu con gái là không nên sinh hoạt tình dục trước hôn nhân. Ở VN con gái 100% thua thiệt về mọi mặt ( tâm lý, sức khoả, tình cảm..) nếu quan hệ tình dục sớm. Có một điều quan trọng cha mẹ luôn phải khẳng định điều này: dù con có bất kỳ sai lầm nào, dù lớn đến đâu, khủng khiếp cỡ nào cha mẹ vẫn luôn là người bên con, là chỗ dựa để giúp con giải quyết. Nếu mời được bạn của con đến nhà để nói chuyện, làm quen và dặn dò thì càng tốt.
    Cần phải nói chuyện cụ thể, chi tiết với con vấn đề giáo dục giới tính (ngại thì có thể mua sách cho con đọc). Bản năng của con người rất mạnh, khi bản năng đã trỗi dậy thì không phải ai cũng có đủ sức mạnh lý trí để nhớ đến các lời khuyên. Vậy thì phong bệnh hơn chữa bệnh : đặt ra một số nguyên tắc cho con : không đi chơi khuya, không gặp riêng bạn trai ở nơi vắng vẻ (nên hài hước một chút khi dặn dò điều này )

Sửa lần cuối: 3/10/2012
    rooromess thích bài này.
  12. Bim Tetua

Bim Tetua Bắt đầu tích cực

Bé đã lớn rồi đấy bạn ạ.

Trc hết ko nên xóa tin nhắn đi. Cứ để cho bé đọc. Xóa đi mà bé phát hiện ra thì chẳng phải bố mẹ lừa dối, giấu bé hay sao. Cứ để tự nhiên như thế.

Rồi lúc riêng có 2 mẹ con (mẹ hoặc bố) vì tùy ai bé hợp hơn thì nói chuyện, hỏi thử xem ở lớp con có thích chơi với ai không, có bạn nào con quý không.

Cho bé đọc 1 số câu chuyện về tình yêu sớm và những chuyện hay gặp phải: bắt cóc, lừa bán, hiếp dâm.....

Nói với bé rằng con quan niệm như thế nào về bạn đó, thích hay nhớ nhung hay quý mến thông thường.

Mình nghĩ cái gì cũng phải nhẹ nhàng thôi. Đang tuổi lớn của bé, không làm tới đc đâu. Bé dễ bị tổn thương ở tuổi này. Nên nhẹ nhàng hướng dẫn bé. Định hướng cho bé và cậu kia chơi với nhau như bạn bè thôi. Dần bé sẽ hiểu. Tuổi này lớn thì có lớn nhưng chưa khôn. Chỉ là nhất thời thích thôi. Ko nên quá lo lắng

rooromessJuneTiny thích.
  13. EU.SHOP

EU.SHOP .::MecuaUyenam::.

theo mình nghĩ thì ở cái tuổi này thì thật ra đấy chưa phải là yêu đương gì đâu, đấy chẳng qua chỉ là "thích" thôi (có thể vì cậu bạn đấy ga lăng hay dễ thương gì đại loại như thế). Bạn không nên tỏ ra quá cương quyết và cứng rắn với cháu. Ở tuổi này thì càng cấm các cháu càng làm. Bạn chỉ nên hỏi han và chia sẻ với cháu như những người bạn. Bạn có thể đừng đi thẳng vào vấn đề mà chỉ hỏi bâng quơ hay bông đùa như "cháu gái có bạn trai chưa đấy, dạo này cô thấy nhiều bạn như cháu có bạn trai lắm ấy" rồi từ từ phân tích cho cháu hiểu lợi hại của việc có bạn trai ở tuổi này là như thế nào. Mình nghĩ cháu sẽ hiểu và biết giới hạn chừng mực với cậu bạn trai kia :)

rooromess thích bài này.
  14. Paintmystyle

Paintmystyle Thành viên tập sự

Theo mình thấy cũng nên chọn cách nhẹ nhàng với cháu. Nên đóng vai trò là 1 người bạn có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với cháu. Hỏi thăm , tư vấn thậm chi đưa ra lời khuyên giúp cháu , nhưng hướng cháu theo cách đúng đắn.
    Chứ ngăn cấm đôi khi đi ngược lại mong muốn. Phàm càng ngăn càng làm mà :) chúc cả nhà mau giải quyết vấn đề nhé

rooromess thích bài này.
  15. JuneTiny

JuneTiny Thành viên đạt chuẩn

bé đang tuổi lớn c à, bạn bè quan tâm nhau cũng thường gọi điện nhắn tin hỏi han nhau mà :D

nglớn nên nói cho cháu biết giới hạn của tình bạn/tình yêu trong sáng, chứ ko nên cấm đoán và làm tổn thương cháu :D

em nghĩ nvậy ạ ^^~

rooromess thích bài này.
  16. mebenabenin

mebenabenin

Người lớn mình nghĩ là chuyện nhỏ nhưng trẻ con thì đó là cả một chuyên lớn . nếu không sử lý khóe thì các con rất dễ làm liều. mẹ hãy chủ động tâm sự với con , cạhs dễ nhất bạn nhờ cô giáo chủ nhiệm khai thác thông tin giúp thì dễ có cách nói với con hơn, tốt nhất mẹ nên đồng cảm với con gái để hướng dẫn con đi đúng hướng.

17. rooromess

Cảm ơn tất cả các mẹ đã cho lời khuyên. Hiện tại bố đã tâm sự với cháu rồi. Hôm đó có thấy cháu khóc 1 hôm, nhưng sau thì lại bình thường rồi. Còn ko biết cháu có dứt được hẳn hay ko

18. phuongtu525

phuongtu525 Thành viên sắp chính thức

Chị làm thế là đúng rồi, trước em học lớp 7 cũng có người bạn yêu sớm, bị gia đình mắng, đến trường thì bị cô nêu đích danh rồi nói. Cuối cùng bạn ấy chán nản, xấu hổ và phải chuyển trường. Quả thực em nghĩ việc cần nhất là gia đình nên tác động dưới hình thức tâm sự và khuyển nhu thì là tốt nhất :D

19. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Đúng là tuổi này là tuổi ô mai, tuổi ẩm ương, cùng với sự phát triển về internet, điện thoại...các bạn ở tuổi này băt đầu xuất hiện tình cảm khác giới, mà đôi khi các bạn ở tuổi này nghĩ đây là tình yêu trọn đời, sẽ sống chết với tình yêu, vì vậy nếu bố mẹ mà cấm, rất dễ gây đến phản ứng ngược lại, hoặc cũng có thể trước mặt thì nghe lời, nhưng sau lưng thì lại lén lút với người bạn đựơc gọi là người yêu của mình. Thêm nữa, các em sẽ giảm dần sự chia sẻ với bố mẹ, lúc đó bố mẹ sẽ thấy con mình khó hiểu, đôi khi không hiểu con mình đang nghĩ gì nữa. Theo mình, nếu biết con mình có người yêu lúc học lớp 7, thì đừng ngạc nhiên, cũng đừng quá lo lắng, mẹ cứ thủ thỉ nhỏ nhẹ với con, như là một người bạn, không phán xét, không trách móc, lúc đấy sẽ hiểu được con đang nghĩ gì, con muốn gì, khi đã hiểu được con và con cảm nhận được tình cảm quá lớn từ bố mẹ, con sẽ không quá nặng nề với tình cảm với ny nữa. Các em sẽ lắng nghe những lời phân tích của bố mẹ và có thể tự quyết định được hướng giải quyết...Như vậy, các em hoàn toàn có thẻ phát triển một cách mình thường :)

Đừng quá lo lắng mẹ nhé!

20. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Phải xử lý thế nào khi con gái mới học lớp 7 đã có người yêu

Kekekeke :)
    Lúc em học lớp 7, lúc đó 14t, em cũng biết thích 1 người kế lớp rùi đấy ạ. Nhưng vì đó là năm 1997, điều kiện về điên thoại ko có như bây giờ, nghe gọi bằng đt bàn thôi mà đã thấy vui lắm rùi. Lúc đó, chỉ mong mau mau đến giờ đi học để sớm gặp đc người ấy. Ba mẹ em thì khó vô cùng, nên em đâu thể nói đc với ai. Nhưng rồi từ từ tình cảm học trò đó cũng thoáng qua, bây giờ ngồi viết lại mà em còn thấy rất vui, vui lắm ạ
    Có thể mối tình này sẽ là 1 kỉ niệm đẹp cho cháu của chị. Vấn đề là nếu chị đã biết thì chị cứ hỏi thẳng bé xem sao. Và em nghĩ ko nên cấm tiệt liền, vì đây là giai đoạn tuổi teen, giai đoạn muốn chứng tỏ mình, bé sẽ ko nghe theo ai đâu ( chính bản thân em ngày xưa cũng thế thui ạ ), cứ phân tích và chỉ dẫn bé hằng ngày...