Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi chaucaochep, 10/7/2012.

1. addy188

addy188 0928 907 902

2. chaucaochep

chaucaochep Thành viên rất tích cực

Ðề: Ký sự "Con thi vào cấp 3"

Hôm trước mẹ có đọc được bài viết phỏng vấn cặp đôi đoạt giải Mr and Ms của trường Ams với một cái tít mà khi mới đọc mẹ chưa hiểu hết ‎y nghĩa của nó « Hãy bay như chú ong nghệ ». Đọc đến cuối bài khi biết toàn bộ câu đó thì mẹ mới hiểu và rất tâm đắc.

“Aerodynamically the bumblebee shouldn’t be able to fly, but the bumblebee doesn’t know that so it goes on flying anyway”.

Mẹ chẳng đủ trình để dịch câu này ra một cách văn vẻ nhưng cũng cố gắng chuyển tải nội dung đến các mẹ khác ko thông thạo tiếng Anh bằng.

“Dù theo nguyên lí khí động học, ong nghệ ko thể và không nên bay, nhưng ong nghệ ko biết điều đó vì thế nó vẫn cứ bay thôi”

Con cũng có thể là một con ong nghệ và vì cả hai mẹ con mình đều ko lo lắng hay ko biết là mình có thể hay có nên “bay” vào trường Ams hay không và vì thế mình cứ bay thôi nhỉ. Và mình đã làm được!!!!

Quay lại hôm con đi khai giảng, khai giảng xong thì về trường cũ gặp cô giáo và các bạn cũ. Thật ngạc nhiên là khá nhiều bạn trong lớp không biết con học trường nào. Các bạn khen bộ đồng phục của con « của trường nào mà đẹp thế » và khi biết được con đang học chuyên AMS thì ồ lên ngạc nhiên. Sao lạ nhỉ !!!! con có dấu thông tin gì đâu, hay các bạn ko nghĩ rằng con có thể đỗ??:-k

Trong suốt những năm học cấp 2, con chưa bao giờ học giỏi nhất lớp, chỉ là ở trong top 5 của lớp thôi. Thậm chí môn TA cũng có bạn nói tốt hơn, con chỉ có thế mạnh về … từ vựng. Nhưng hầu hết các bạn, kể cả bạn học giỏi nhất lớp đều không có mấy tư tưởng thi chuyên vì ... học chuyên làm j cho mệt và … làm sao mà đỗ được. Còn bố mẹ các bạn í và cả các thầy cô trong trường nữa thì trường tốt trong khu vực là một cái đích đến ko cần phải bàn cãi j nữa và cũng ko dám và ko cần phải mơ ước xa hơn. Thế nên trường Chuyên Ams gần như không bao giờ được đề cập đến. Thậm chí việc điền vào đơn nguyện vọng thi chuyên mẹ cũng phải mò mẫm hỏi dò các mẹ có con học trường Ams 2 vì cô ko biết điền ntn. Có thể mọi người có lí của họ. Họ có thể ko coi trọng môi trường của trường Ams như mình (vì vào trong trường rồi mới thấy trường Ams cũng ko long lanh như mình tưởng ) nhưng cái được nhất và quan trọng nhất vẫn là bạn bè xung quanh mình có chung tư tưởng phấn đấu.

Mẹ tin rằng ít nhất có một vài bạn trong số những người bạn cấp 2 của con, khi biết tin con đỗ trường Ams đã có ít nhất một lần cảm thấy nuối tiếc vì mình đã ko đặt ra mục tiêu và mơ ước vào trường chuyên như con, vì học như con mà còn vào được cơ mà….:D

Mẹ cũng rất kết chị Hải Anh với câu trả lời của chị ấy khi phóng viên hỏi

« Nếu có ai đó nói rằng không hài lòng với chiều cao của Miss Hải An, bạn nghĩ sao?

Hải An: Vậy thì có lẽ họ sẽ hài lòng với chiều cao từ đầu đến trời của tớ. (Cười lớn)

Tự tin chính là lí do thành công của các anh chị, các bạn trường Ams mà bây giờ con đã tự hào là một thành viên.

Link bài viết đây: http://hanoi-amsterdam.edu.vn/content/tan-mr-and-miss-ams-2012-“hay-bay-nhu-chu-ong-nghe”

3. Binbeo

Binbeo Thành viên rất tích cực

Các mẹ quyết tâm thật,
    Con trai nhà mình cũng thần tượng các Amsers lắm, mỗi lần nhìn các anh trường Ams là lại trầm trồ ngưỡng mộ, cu em cũng mún thử sức- Học hỏi mấy mẹ kinh nghiệm vậy
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ!

4. friends

friends Thành viên chính thức

Thực chất mình thấy nhiều lớp học thêm không có hiệu quả. Mình từng để cho nhóc lớn theo học ở 2 trung tâm của 2 cô giáo trường Ams, nhưng chỉ 1 thời gian cu cậu đều tự động xin mẹ cho nghỉ và tự nguyện ở nhà cày với mẹ thôi.
    Con bạn nếu không định đi theo chuyên toán thì cũng không cần phải giỏi toán lắm. Với lại vực môn toán lên dễ hơn vực 1 môn văn nhiều. Con bạn có năng khiếu văn là ok rồi. Chứ con mình văn kém nên hồi thi vào lớp 6 chật và chật vật ấy.
    Chúc con bạn sẽ là 1 Amser trong tương lai.

chaucaochep thích bài này.
  5. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Mẹ Chấu Cào giỏi thật ấy nhể! Tớ thì chả làm được thế,nhưng may sao con tớ cũng vừa đỗ ĐH năm nhất viện Mở khoa Mỹ thuật rồi,còn thằng ku kon sang năm mới lên cấp 2 nữa,lo lo là... Nhưng quan điểm của tớ thế này các mẹ này : khuyến khích năng khiếu của con,vì nếu nó được học đúng chuyên ngành nó yêu thích thì sau này mới có thể làm tốt được, nhiều mẹ cứ nhồi con học ngành tài chính trong khi nó thiên về nghệ thuật sáng tạo,tớ thấy cũng khổ cho nó. Con tớ thì khối H,vẽ vời mệt kinh khủng,mà cái môn này điểm nó chả có cái chuẩn nào nên lo ngay ngáy. Nhưng khổ nỗi bảo nó thí khối A,B,c,D gì đó thì nó bảo "con ko thích",cho nên vẫn phải đấu tư cho nó thôi. Giờ còn thằng Ku kon ,chắc tớ phải hướng cho nó khối khác quá,nhưng mà hỡi ôi ko biết nó thiên về khối gì nữa. Nếu nó mà thích tiếng Anh thì đỡ...Thấy nó suốt ngày phát ngôn TA thôi

6. chaucaochep

Cả hai nàng nhà tớ cũng đều thích vẽ vời đây, và cũng có chút năng khiếu, hiện đang mơ mộng trường kiến trúc. Nhưng tớ bảo cấp 3 ko có chuyên .... vẽ nên phải chọn môn khác, cứ học TA đã, lên DH thích vẽ vời thì thi sau, TA thì ko bỏ phí đâu.

Chắc sắp tới lại phải nhờ đến mẹ nó rồi!!!!:D

7. minhong91tb

minhong91tb Thành viên rất tích cực

Neu cac chi can tim gia su on thi cho con thi oi' em nhe. Em gioi thieu cho

8. Mẹ Tí Duy

Mẹ Tí Duy Thành viên rất tích cực

Nếu con có năng khiếu thì nên khuyến khích mẹ nó ạ. Nhưng cho nó thi 2 khối H và V đii chứ 1 khổi tìm NV2 khổ lắm,tớ mấy hôm trước tí phát điên đấy! Mà mấy cái ngành sáng tạo khó đầu vào nhưng đầu ra lại ok. Mình chịu khó đầu tư thì sau này sẽ đỡ khoản lo việc cho nó. Cần thông tin gì mẹ nó cứ ới,tở đi trước tớ tư vấn cho. Haizzzzz...vừa qua cái đoạn con thi ĐH tốn bao nhiêu nơ ron thần kinh..
    À vẽ thì ko có chuyên đâu mà phải tìm lò mẹ nó ạ. Mà phải luyện vẽ ngay từ đầu cấp 3 ý nhé

9. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó ơi cho mình hỏi chút thấy mẹ nó kể nhà bạn cạnh trường ams nên k biết là có gần nhà mình k, cấp 1 bạn cho con học trường nào. Tớ đang tìm trường cấp 1 cho con, có gì PM cho tớ với nhé. Hết Nam Thành Công rồi Đoàn Thị Điểm, đau đầu quá định cho học Phan đình giót luôn cho đúng tuyến gần nhà, đỡ khổ. Tớ đang tìm xem có ai có con học trường đấy k để hỏi kinh nghiệm đây. Hic hic bạn bè toàn nói con thi đại học gì còn mình thì lại đi tìm trường cấp 1..............

10. mebenabenin

mebenabenin

Xx nhà mình cũng bảo con vào được cấp 3 thì ăn mừng nhưng vào đại học thì không phải ăn mừng....

11. chaucaochep

Hai đứa con nhà tớ cũng học tiểu học trường làng mà, nhưng bạn nào cũng phải chuyển trường 1 lần. Và có thời gian học tiểu học Lý thái tổ nữa nhưng thấy ko hài lòng nên lại cho về trường làng. Con tớ ko học Phan đình Giót nhưng có nghe mọi người khen trường này đấy. Tuy vậy với các con học tiểu học thì tớ nghĩ quan trọng nhất là "chọn" được cô, bọn trẻ con nhà tớ toàn may, gặp được cô tốt, yêu trẻ con và nhiệt tình nữa nên thích lắm. Bạn này nhà tớ có năm lớp 2 học ở tiểu học Phương mai, học cô Hoa, nhà ở ngay gần trường Phan đình Giót. Tớ rất quý cô vì cô yêu trẻ con và nhiệt tình lắm. Cô cũng khen PDG mà.

Tiêu chí chọn trường TH của tớ (nếu ko chọn được cô) thì ngoài việc trường gần nhà, CSVC sáng sủa, sạch sẽ thì phải là lớp ko đông quá. Hồi tớ mới chuyển về đây cũng nhắm Nam TC nhưng vào đó thấy trường ẩm thấp, cũ kỹ mà thấy bảo gần 60 cháu 1 lớp.... chạy ko ngoái đầu lại luôn :D. Sau đó dk học Lý Thái tổ.

Tớ cũng còn một bạn năm sau lên lớp 1 đây, đang nhắm Đoàn thị Điểm mà lại gặp mẹ nó xin chuyển ra. Lý do j thế có cho tớ biết được ko?

Sửa lần cuối: 8/10/2012
  12. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

K nhà tớ k xin chuyển vào hay chuyển ra gì cả vì con tớ năm nay 5 tuổi và cg chỉ có 1 bạn này (cho đến giờ heeeeeeeee). Ý tớ là cả nhà cứ bàn nào là học NTC hay học DTD, tham khảo ý kiến các mẹ có con ở 2 trường này mỗi người 1 ý nên tớ đang định chơi bài đánh liều cho con học trường làng. Hôm nay đi hỏi rồi thì khu nhà tớ phải học Nhân chính chứ k đc học PDG. GIờ lại đi hỏi xem mẹ nào có con học Nhân chính đây

13. mebe2000

mebe2000 Thành viên tập sự

Chào mẹ chaucaochep và các mẹ

Chúc mừng 2 mẹ con! Mong mẹ nó tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé. Con mình đang học lớp 7 và cũng đang mơ về Chuyên Anh Ams cấp 3 ...
    Thấy nhiều mẹ nhắc đến sách olympic 30-4 và sách ôn luyện của tác giả Vĩnh Bá cho các con ôn luyện thi chuyên Anh cấp 3. Mình ra hiệu sách thấy toàn olympic 30-4 lớp 10,11,12 còn sách ôn luyện của Vĩnh Bá là sách ôn thi đại học. Vậy không biết có phải những quyển sách đó không mẹ nó nhỉ? Mẹ nào biết thì chỉ cho mình tên sách phù hợp cho các con cấp 2 và chỗ mua nữa nhé.
    Mình cảm ơn.

14. chaucaochep

Chính là những quyển sách đó, mẹ nó ơi. Thi vào 10 nhưng đã học các kiến thức lớp 10 và thi ĐH rồi :D. Quyển 30-4 khó lắm, nhưng cô HN dạy con tớ có cho làm thử phần lớp 10. Con có làm được mấy đâu, toàn là xem đáp án ý mà. Còn sách luyện của Vĩnh Bá thường là để luyện thi DH.

Tớ có pót ảnh 4 quyển sách con nhà tớ dùng mà mẹ con tớ thấy hữu ích và phù hợp nhất với trình độ của con ở đây này http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/616837-Ký-sự-quot-Con-thi-vào-cấp-3-quot/page6/#53. Mẹ nó tham khảo nhé

Tớ toàn mua ở nhà sách Trí tuệ trên đường Giảng võ thôi. Vào đó nhiều sách tham khảo lắm nhưng phải lựa chọn kỹ cho phù hợp vì con cũng ko có thời gian làm hết hoặc gặp những kiến thức khó quá, con sẽ sợ!!!!

Sửa lần cuối: 9/10/2012
    Me_Bop82mebe2000 thích.
  15. mebe2000

mebe2000 Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ chaucaochep. Mình sẽ học cách của mẹ nó: Con làm, mẹ kiểm tra so đáp án để khích lệ và gần con. Lâu nay con bảo mẹ "hết tác dụng" nên cũng buồn buồn.
    À, cho mình hỏi tý: Con mẹ nó đã học ở lớp được một tháng rồi. Bạn ấy có phát biểu gì về không khí học hành, các bạn ở Ams không? Nhiều tấm gương chuyên Anh Ams mà các môn tự nhiên như Toán, Lý , Hóa cũng siêu lắm. Mình hỏi thế vì lớp con mình hiện giờ có mấy bạn học Toán rất cao thủ, con trai đấy và cũng nhắm thi chuyên Anh. Mấy bạn này lâu nay là mọt Toán nhưng khả năng tập trung cao lắm nên các bạn ấy có khả năng tăng tốc để về đích. Nghe chừng càng ngày càng khó khăn.

16. Me_Ốc

Me_Ốc

Chị Châu thật tuyệt vời, chị là người phụ nữ lí tưởng thật đấy ạ. E xin được lưu lại trong đầu để sau này dậy con em. Cảm ơn chị

17. chaucaochep

Hi hi, lớp con tớ chẳng thấy có phong trào học j, toàn thấy suốt ngày câu lạc bộ, sắp tới lại ngoại khóa qua đêm, về nhà lại facebook... đang sốt ruột vì nàng ấy đây. Các bạn khác có sức bật tốt thì ko sao chứ con mình phải ủn đít lắm mới đạt được thế này, bây giờ lo quá. Hình như phong trào học hành cũng tùy theo từng lớp bạn ạ hic hic. Hy vọng qua đợt "choáng vì mừng" này, các bạn ấy sẽ lấy lại phong độ học hành....

mebe2000 thích bài này.
  18. 3 nhoc

3 nhoc Bắt đầu tích cực

Chào bạn, con gái mình cũng học lớp 10A1 trường Ams đây, mình cũng có 3 thiên thần giống bạn, mình thấy con gái bảo lớp con cũng có mấy gia đình như nhà mình không biết con bạn có cùng lớp ko? Cho mình làm quen và trao đổi tình hình học tập và các hoạt động ở trường của con bạn nhé.

19. chaucaochep

Con nhà tớ học 10a2 cơ, ko cùng lớp với con nhà mẹ rồi. Nhưng vẫn có thể giao lưu được đúng ko, có j thì PM nhau trao đổi nhá. Bên lớp đó có nhà bạn Linh B cũng có 3 chị em như nhà bọn mình đấy he he!!!!. Còn bên này tớ vẫn chưa có cơ hội giao lưu với các mẹ ... 3 con vì bàn giao cho bố cháu phụ trách việc họp hành, sinh hoạt với các bố mẹ. Còn tớ lại phải lên dây cót cho bạn em đang học lớp 8....

20. friends

friends Thành viên chính thức

Bạn thứ 2 nhà bác cũng đang học AMs ạ?