cách dạy trẻ chuản bị học lớp 1 nhớ bảng chữ cái nhanh

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi phuonguyen06, 15/2/2012.

1. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Ðề: cách dạy trẻ chuản bị học lớp 1 nhớ bảng chữ cái nhanh

Cảm ơn mẹ nó nhé, mình cũng đang nghiên cứu dần việc dạy cho con để năm sau bé nhà mình vô lớp 1 rồi :p

Đang tải...

2. Xukemiu

Xukemiu Thành viên mới

Các mẹ lên lý thường kiệt mua bảng chữ cái , loại mà các bé ấn vào đó là nó phát âm luôn . Như thế vừa tiện cho bé vì vừa học vừa chơi . Các mẹ nó tham khảo xem :D

3. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

bé nhà em cũng chuẩn bị vào lớp một ạ, ngồi hóng cái xem ra sao.
    Bây giừ các bé học khác mẹ ngày xưa quá

4. chim_ngo_ngac

chim_ngo_ngac Thành viên tập sự

Em đã sử dụng phương pháp flash card để dạy chữ cho bé, bé tiếp thu rất nhanh nhưng giờ em không có thời gian để làm thẻ flash cho bé nữa:rolleyes: nên đang dùng little reader để dạy cho bé.

5. xuka12

xuka12 Thành viên sắp chính thức

Sắp vào lớp 1 rồi mà con mình chưa học được gì cả, vì có con nhỏ lại không thuê được gv mình đành cho con ở nhà chơi tháng 8. Trường Nguyễn Đình Chiểu lại chưa học tháng 8 nên mình rất lo. Vào học chính thức không biết con mình có theo kịp không nữa, mẹ nào có kinh nghiệm con học ở Trường Nguyễn Đình Chiểu, Lạc Trung, Hai Bà Trưng không cho mình biết với . Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều (u)

6. mebenabenin

mebenabenin

ku nhà mình sinh năm 2007.năm học tới là vào lớp 1.mình mua tranh chữ và số dán vào tường cho bé.thỉnh thoảng bé nhìn vào và hỏi đây là chữ gì? số mấy? nhiều khi mẹ lại đố đố bạn dương có mấy quả cà chua bé đếm và trả lời có 7 quả ạ, mình chỉ cho con đó là số 7. vừa học vừa chơi các mẹ nhé.

7. AnhTrangt

AnhTrangt Banned

Mua cả bảng chữ cái kèm theo hình dán lên tường lúc nào xem ti vi có cái gì hay mình lại liên tưởng đến và dạy bé cách đánh vần luôn.Cứ như thế bé nhà mình học nhanh lắm.

8. CU SIM

CU SIM Thành viên sắp chính thức

Cà nhà ơi? Cho em oánh dấu trang này nhé. Con em mới 2 tuổi thôihttp://www.lamchame.com/forum/images/smilies/icon_razz.gif

9. chim_canh_cut

chim_canh_cut Thành viên tích cực

Mình thấy hầu hết trẻ con bây giờ đều nhanh nhẹn thông minh, bé chưa biết chẳng qua là vì chưa có người chỉ bảo thôi. Bé nhà minh cũng mới hơn 3 tuổi 1 tí, nhưng bé cũng thuộc bảng chữ cái lâu rồi. Miinhf treo 1 bảng chữ cái thật đẹp ở đầu giường, thỉnh thoảng chỉ cho bé 1 chữ và nói tên hình ảnh đi kèm. Hình ảnh thì các bé đều biết, ví dụ E - em bé, C- cá, D- diều...., mẹ thi với con ai nhanh hơn) bé hãy tìm chữ E- em bé, lúc đầu bé chưa thuộc chữ, nhưng tìm được hình em bé, su vài lần chỉ cần đọc chữ E là bé tự đọc E - em bé và chỉ đúng chữ E.
    Một thời gian không dài, là bé thuộc hết chữ cái ngay.
    Bé nào thích chơi xếp hình, thì mẹ cùng bé chơi xếp chữ cái, thậm chí xếp chữ bằng đũa hoặc tăm, bé rất thích.

10. trang_mup

trang_mup Thành viên tập sự

Em đang học khoa Giáo dục tiểu học trường Đại học Sư phạm Hà Nội, cũng đã đi dạy gia sư nhiều rồi nên có thể chia sẻ với mẹ 1 số kinh nghiệm, mong là sẽ có ích cho các mẹ.
    -Việc dạy chữ bao gồm chữ inchữ viết. Nhiều mẹ chỉ cho con tập tô, các bé chỉ nhận dạng đc chữ viết thôi, còn chữ in thì không biết. Như chữ b,r,s... chữ in và chữ viết khác nhau hoàn toàn. Nên khi dạy chữ, phải kết hợp dạy cả 2 mẫu chữ đó.
    -Dạy chữ thường trước, sau đó mới đến chữ hoa. Có nhiều mẹ thắc mắc, học thuộc hết bảng chữ cái rồi mà kênh Bi Bi cũng không biết đánh vần. Bởi lẽ chữ hoa các bé vẫn chưa học đến thì sẽ không biết đc đâu ạ.
    -Dạy dấu ngay trong những ngày đầu, để còn kết hợp với việc ghép vần. Các bé hay nhầm giữa dấu huyền và dấu sắc, các mẹ cứ cho đọc nhiều là bé sẽ quen và nhận dạng đc.
    -Học được chữ nào các mẹ cho bé học ghép vần luôn. Em thường cho các bé học chữ o đầu tiên, theo như sgk cũ, thay vì học chữ e như sgk bây giờ :) chữ e khó nhớ khó viết hơn. Giáo viên già có kinh nghiệm cũng dạy chữ o đầu tiên. Ví dụ như đầu tiên dạy chữ o, các mẹ có thể cho con ghép chữ o với dấu và đọc, ò ó o o (mô phỏng tiếng gà gáy). Sau đó dạy chữ c, các mẹ ghép luôn với dấu và chữ o đã học, cho con đánh vần như co, cò, có, cỏ, cọ. Tiếp đó là chữ a, ghép vs chữ đã học và cho đánh vần như ca, cà, cá, có cà, có cá.... cứ như vậy, dạy thêm được chữ nào thì ghép với chữ đã học, vừa ôn được bài cho con mà còn giúp bé làm quen với chữ mới.
    -Do xương của các bé còn mềm và không ngồi thẳng đc lâu nên khi học viết nếu không để ý và uốn nắn tư thế cho bé thì sẽ rất dễ ảnh hưởng đến cột sống. Viết tối đa 30', không thì các bé sẽ mỏi và chán, mẹ nên cho bé nghỉ 1 lát, hoặc chuyển sang đánh vần.
    Có điều gì thắc mắc các mẹ có thể nhắn tin hỏi em :) Em cũng mới tham gia và diễn đàn thôi, cũng mong trao đổi với các mẹ để hiểu hơn về các bé.

Sửa lần cuối: 23/8/2012
    metichchutinhyeucuatoi thích.
  11. MHphuonganh

MHphuonganh Thành viên đạt chuẩn

em nghĩ nên dạy từ trước chứ,đến giờ mới bắt đầu dạy có hơi muộn chị ah. Phải cho cháu quen với mặt chữ trước

12. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Con mình 4 tuổi, muốn cho con nhận biết mặt chữ mà chưa tìm ra cách hợp lý vì con rất nghịch, ko tập trung học đc quá 5 phút bao giờ :(. vào hóng các mẹ xem có cách nào ko?

13. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình sang năm cũng vào lớp 1, mình đang cho cháu tập tô cho quen mặt chữ và số. Lúc đầu mình dạy cháu học nhưng có vẻ ko thuộc được mặt chữ, sau đó mình chuyển sang cho cháu tập tô thì cháu biết được mặt chữ và số hơn,

14. tackecon

tackecon Bắt đầu tích cực

E thì tập bé nhớ mọi lúc mọi nơi, miễn là áSau đó đi đâu chơi hay gặp chữ cái ở đâu là em hỏi bé, bé nhớ rất nhanh ạ.Giống như vừa học vừa chơi, làm bé ko chán việ học

15. kapicokd1

kapicokd1 Sen vòi tắm, chậu rửa bát

con mình sang năm cũng bắt đầu vào lớp 1 rồi mà cho con học chữ vất vả quá, bé chẳng tập trung được gì cả, học hôm nay thì nhớ, đến mai hỏi lại lại quên luôn . Nản quá mà không biết làm thế nào.

16. thoconyeuotdohtht

thoconyeuotdohtht Thành viên mới

em chưa có con, nhưng em thấy muốn học và nhớ nhanh, nên học bằng hình ảnh, hoặc học hát ^^. không biết ý kiến các chị thế nào

17. sakuda

sakuda Bắt đầu tích cực

Thực ra đưa bảng chữ cái ra bắt con trẻ học đó là học vẹt và bé cũng không biết học cái đó để làm gì, có thích gì đâu. Em bắt đầu học chữ với con em bằng một cuốn sách cho bé sắp vào lớp 1, Chữ có minh hoạ bằng hình ảnh.
    VD như hôm nay mẹ dạy đây là chữ D đi kèm với nó là hình con Dê, sáng dạy, chiều lại hỏi lại bé...
    Học chữ V là hình ảnh con Vẹt, những hình ảnh sống động...dạy bé đi tìm chữ V ở những chỗ khác
    Dạy cho bé phải kiên nhẫn, có thể bé sẽ quên vì bé còn mải chơi...ngày nào em cũng dành cho con e 30phút thôi ạ
    Con e 4,5 tuổi đã biết đọc rồi ạ. Lúc đầu cũng vất vả lắm, sau thì đúng theo phương pháp rất nhanh, con lại học có hứng nữa ạ
    Chúc các mẹ dạy con tốt

nhu_da_dau_yeuMe_Ốc thích.
  18. greatfamily

greatfamily Thành viên đạt chuẩn

sao e mua sách tô chữ về nhưng con chẳng chịu làm các mẹ ạ, toàn bảo con chỉ thích tô màu thôi :(

19. Me_Ốc

Me_Ốc

Tks mẹ nó, mình đang dạy con theo cách này. cu con nhà mình 2 tuổi nhớ hết mặt chữ rồi. Nhưng cháu đang kém về nhận diện màu sắc, khổ thế cơ chứ

20. nhu_da_dau_yeu

nhu_da_dau_yeu Thành viên tập sự

con e thì ngược lại hic hic, dạy màu sắc thì dễ lắm chị ơi, chị cứ mua đồ chơi khác màu nhau vừa chơi vừa hỏi bé màu gì, rồi tập bé xếp các cái đồ chơi giống màu lại chung với nhau, chơi riết là biết ngay à