Của hồi môn. Cất giữ sao cho đúng!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi xinhxinh1988, 10/9/2012.

1. bethunhinhanh

bethunhinhanh Thành viên chính thức

Ðề: Của hồi môn. Cất giữ sao cho đúng!

Tiền bạc rất là tế nhị nếu như không biết cách sử lý khéo léo, bạn nên khuyên chồng để tiền bạc cho vợ chồng giữ nhiều khi cần dùng tới lấy ba mẹ chồng rất là khó. Không khéo lại làm cho cả nhà mất vui. Bạn nên suy nghĩ cho kỹ nhé

Chúc bạn hạnh phúc(u)(u)(u)

Đang tải...

2. xinhxinh1988

xinhxinh1988 Thành viên chính thức

dạ em cám ơn chị ạ.em cũng đang đắn đo nhưng chắc là của mình mình giữ thui hi

3. xinhxinh1988

cám ơn chị ủng hộ thêm tinh thần cho em

4. xinhxinh1988

sắp về nhà chồng rùi nửa buồn nửa vui cả nhà ơi lo lắng và hồi hộp quá

5. khanhtdk

khanhtdk Thành viên mới

em nghĩ chị nên giữ, tiền riêng của vc mình mà, chứ đưa bmc lấy ra cũng ngại khai báo, để bên bm đẻ thì bên nhà ch cũng k ưa đâu

6. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Giờ bạn cứ nói thẳng với chồng, của hồi môn là bố mẹ hai bên cho thì mình phải có trách nhiệm cất giữ, cũng trưởng thành rồi có gì mà sợ không biết quản lý, mà không biết của hồi môn của em có nhiều không, nếu độ vài chục triệu hay gần 100tr thì đâu phải số tiền lớn tới mức không biết quản lý thế nào. Tiền mừng cưới em gửi ngân hàng đi, vàng em cũng để nguyên đó mà gửi ngân hàng hoặc thích thì bán đi ( đang lên giá, khi nào xuống lại mua vào ăn chênh lệch). Em nên nói chuyện thẳng thắn với chồng, vì sao chồng muốn gửi bố mẹ nhưng cứ phải bố mẹ chồng chứ không phải nhà ngoại? Em cứ bảo nếu cùng coi như bố mẹ thì gửi nhà ngoại tiện hơn, vợ chồng có việc em hỏi bố mẹ em vẫn dễ hơn hỏi mẹ chồng chứ . Em cứ nói thẳng ra như thế, bảo giờ có từng này thôi chả giữ được phải đi gửi bố mẹ thì sau có con cái , làm ra nhiều hơn, chi tiêu nhiều hơn biết quản lý thế nào? Nếu chồng em cứ một mực đòi gửi bố mẹ anh ấy thì em đưa tiền vàng của MC em tặng cho chồng, bảo anh thích thì anh gửi, như em thì em muốn giữ. Hơn nữa em gửi rồi em không dám xin lại khi cần đâu, chắc chắn là thế, nên tốt nhất anh cầm đưa bố mẹ. Phần tiền vàng bố mẹ đẻ và nhà gái thì em sẽ giữ phòng lúc này khác, bố mẹ em mà biết em không biết giữ của hồi môn lại phải đưa bố mẹ chòng thì các cụ sẽ không vui. Cứ thắng thắn em nhé. Chồng em mà khó chịu đá thúng đụng nia vấn đề này thì có vấn đề đấy, sau em hơi bị khó nhờ vả được gì ở chồng vì anh ấy không nghĩ cho em. Nên có ý thức phòng thân em ạ.

xinhxinh1988 thích bài này.
  7. xinhxinh1988

dạ em cám ơn chị nhiều ạ.em sẽ tự mình giữ tiền của mình.

8. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Mẹ nó tự giữ tiền là đúng đấy, Chúc mẹ nó sống hạnh phúc

9. bicvanken

bicvanken Thành viên đạt chuẩn

mẹ này nói là đúng nè .
    chị ơi, đàn ông thường ko có ai lo cho nhà cửa như phụ nữ mình đâu .
    lấy phải mấy ông gia trưởng còn khổ hơn nữa đó .
    nghỉ sao mà của hồi môn của bố mẹ mình cho mà phải đưa bố mẹ chông giữ chứ .
    em nghĩ chị cứ giữ hết, 2 VC cùng quản lý, rồi tính thu chi cho rõ ra,ghi lại cho chắc ăn, nhỡ sau này thất thoát lại bị chồng kêu là do mình ăn xài, lúc đó chỉ cần lấy bằng chứng ra, ngày nào, tháng nào, năm nào, chi bao nhiêu vì lí do gì.
    cứ vậy là ok àh .
    chị sn 1988 phải ko ? , em nhỏ hơn chị 2 tuổi nè , tháng 11 năm nay em cũng lên xe bông về nhà chồng nè .
    nhưng ở trên em nghe chị nói là chồng chị nói là mẹ chồng nói dòng họ bên chồng cho thì phải đưa lại cho BMC thế thì bất công lắm chị ơi, mặc dù biết là sau này BMC cũng sẽ phải đi trả lễ cho bà con dòng họ , nhưng mình bị mang tiếng là cho đám cưới mấy cô, mấy bác cho cái này, cái nọ, cái kia, mà cuối cùng BMC thâu tóm hết.
    chưa đám cưới mà BMC đã tính thế rồi thi ko hay chút nào,thôi thì tới lúc làm lễ bà con bên chồng cho cái gì thì đừng nhận, cứ nói là đưa cho BMC của con ý, vì đưa con, tiệc tùng xong con cũng phải đưa lại, hù thế cho chồng sợ.
    chứ ai đời lại làm vậy,xem ra chồng chị hơi gia trưởng rồi đó,phải cứng cắn trong mấy chuyện này, chứ mềm mềm lỡ sau này đụng chuyện chồng ko còn tôn trọng mình hay họ hàng bên vợ nữa đâu .

10. Tester

Tester Thành viên đạt chuẩn

lên sàn vàng kinh doanh , gởi vàng vào Bank................................thiếu gì cách >

11. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

mình vào hóng tí, mình cũng sắp lấy chồng

12. chimtrang7878

chimtrang7878 Thành viên mới

nên tự giữ cho nhanh, gửi ngân hàng là nhanh nhất

13. hoakhe1963

hoakhe1963 Thành viên đạt chuẩn

được tiền thì gửi bank được vàng cất két. được nhà thì mình kinhdoanh ")

14. nthianhtuyet0509

nthianhtuyet0509 Thành viên chính thức

Đúng là thấy cái khó nghĩ của bạn làm nhiều người cũng thèm muốn lắm! Mình mà cưới xin bây giờ cũng phải tự thân vận động hết! Các cụ thì mình thừa hiểu là không lo nổi cho mình được rồi! Cũng là một cái khó khác. Haizzz đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh! Nhưng dù sao các bạn cũng nên có kế hoạch trong một khoảng thời gian nhất định thì sẽ giải quyết được vấn đề này thô

15. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

mình thích giữ làm của riêng, mình nghĩ sau này sẽ gửi ngân hàng mất

16. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

em đưa lại cho mẹ đẻ giữ hộ , chứ em giữ thì chức đặng k được lâu

17. xinhxinh1988

Em cũng đã quyết định tự gữ rùi hehehehe

18. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

thế của hồi môn nhà mẹ nó mẹ chồng cho, cưới xong lại bảo trả lại thì hóa ra là cho mượn cho oai thui ah, hihi, quan điểm của tớ là cho mình tự cất, tự giữ, chả có lý do gì mà k giữ đc cả, bạn k phải gửi bên ngoại, cũng chả gửi bên nội bạn ạ.

19. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

thế của hồi môn nhà mẹ nó mẹ chồng cho, cưới xong lại bảo trả lại thì hóa ra là cho mượn cho oai thui ah, hihi, quan điểm của tớ là cho mình tự cất, tự giữ, chả có lý do gì mà k giữ đc cả, bạn k phải gửi bên ngoại, cũng chả gửi bên nội bạn ạ. Bạn đem gửi ngân hàng là tốt nhất.

20. bepnhapsieukhuyenmai

bepnhapsieukhuyenmai Bắt đầu tích cực

haizzz lại nhắc đến chuyện của hồi môn mà buồn.Đúng lúc mình gần cưới thì Bố mình mất, đau buồn vì ko có người dựa dẫm,việc lo chạy chữa bệnh ung thư cho Bố mình và ma chay cũng làm mẹ mình khốn đốn chứ đừng nói đến cho mình của hồi môn, nhưng nhà chồng có vẻ không hiểu hay mình cứ tự suy nghĩ linh tinh, nhưng những lời mẹ chồng và chồng nói cũng khiến mình phải suy nghĩ. Có lúc mình được nghe mẹ chông hay chồng nói là cô em dâu bố mẹ nó cho vài cây vàng làm của hồi môn, rồi lúc lại bảo cô em dâu sắp được chia đất ở Hà Đông, vợ chồng nó tha hồ mà bới tiền, lấy vợ thế mới là lấy vợ. Và bây giờ cô em gái chồng chuẩn bị cưới, mẹ chồng mình cũng cho vài cây vàng, các anh con trai phải co nghĩa vụ mỗi anh cho 3 chỉ vàng, rồi tùm lum tá hỏa, nó khiến chồng mình cũng hơi lo lắng khoản đó vì năm nay chẳng làm ăn được mà toàn phải tiêu toàn tiền to. ah mẹ chồng còn bảo nếu cô em gái mua nhà thì cho thêm vài trăm triệu để mà mua. Hix tính toán ra cô em gái đi lấy chồng cũng được kha khá của hồi môn rồi. Ngẫm lại mình thấy chẳng có cái gì cả, ko biết họ có ngấm ngầm nói gì mình hay không? Nhưng riêng bản thân mình thì mình luôn tự hào vì Bố mẹ mình đã lo đầy đủ hành trang cho mình bước vào đời, dạy mình cách sống, cách đối nhân xử thế,mìh trong tay cung có 2 cái bằng đại học,công việc cũng ổn định, còn gì hơn nữa, của cải vật chất trước mắt chỉ là phù du, quan trọng là mình sống thế nào và kết quả về sau ra sao.