Tranh luận: có nên chỉ sinh 1 đứa con?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi anhduong09, 24/10/2012.

1. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ðề: có nên chỉ sinh 1 đứa con?

Mình cũng thích có 2 đứa... nhưng chả biết trời có cho đứa nữa không vì sức khỏe kém quá, hic!

Đang tải...

2. shopsuadinhduong

shopsuadinhduong Bắt đầu tích cực

E cũng thích có nhiều con a. Mặc dù kt k tốt và k đc nhờ 2 bên nội ngoại nhưng e vẫn thích đông con. Hihi

3. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Hehe, hiện giờ em đang là 3 năm 2 đồng chí. Kế hoạch của em là 5 năm 3 nhóc. Em có nuôi 1 thể đâu, em nuôi từ từ mà. Lúc em sinh bé thứ 3 thì bé đầu đã 5 tuổi rồi.

4. 29092009

29092009 Thành viên tích cực

Mình cũng có 1 cậu con trai năm nay hơn 3 tuổi, bướng bỉnh hết biết, cũng tính nhăm nhe 2014 sinh thêm đứa nữa trai hay gái cũng được nhưng nhiều lúc nghĩ lại ngại, sinh đẻ vất vả mà nuôi con thì phải lo cho chúng đến nơi đến chốn, mà kinh tế thì ngày càng khó khăn.

5. SonThanh

SonThanh Thành viên chính thức

Em ko biết khuyên sao nên kể cho anh / chị nghe 1 câu chuyện thế này. Mong mọi người đừng ném đá em về độ trung thực vì câu chuyện này em cũng chỉ biết được khi học Giáo lý hôn nhân, được các cha chia sẽ :

_ Câu chuyện 1 : gia đình anh chị A có 2 đứa con trai. Nên anh chị này quyết định đi triệt sản từ năm 2 cậu lên 12 và 8 tuổi. Cuộc sống gia đình vẫn tốt đẹp cho đến khi 2 cậu con trai lớn lên bắt đầu tập tành ăn chơi và đua xe. Và cuối cùng đến 1 ngày nhận tin 2 cậu con trai qua đời vì tai nạn thì cũng giật mình vì đã triệt sản từ lâu nên 2 anh chị ko thể sinh em bé được nữa.

_ Câu chuyện 2 : gia đình anh chị B vừa mới cưới nên cuộc sống còn khá khó khăn. 2 anh chị quyết định tu chí làm ăn để cuộc sống khá hơn sẽ tính chuyện sinh con. Qua bao nhiêu năm cố gắng thì anh chị đã có thể mua được nhà, cuộc sống thoải mái hơn. Nhưng cũng vì bao nhiêu năm cố gắng thì ko thể sinh con được nữa ( em ko nhớ lý do gì ) . Nên đành đến gặp các cha để sinh con nuôi .

Có những mảnh đời bất hạnh thật các anh / chị à.

6. Mẹ Hiếu

Mẹ Hiếu Bắt đầu tích cực

Chủ Top ơi 2 đứa đi dù gái hay trai cũng phải 2 mới đủ hiii...
    tớ cũng ngoài 30 và cũng có 1 giai gần 5 tuổi rồi và đang process tập 2 đây. kể ra thì con lớn rồi giờ đang là lúc thoải mái nhất mà lại tính chuyện bầu bí con nhỏ cũng hơi phức tạp nhưng xét về cục diện thì vẫn nên đẻ 2 đứa bạn ah. chỉ có 1 đứa kiểu gì mình cũng chiều nó hơn mà chiều quá thì sẽ không tốt. hơn nữa sau này mình già cả mất đi thì chúng nó cũng còn có anh có em. Bạn mới có 1 cô con gái thì không nên dừng phải thêm thằng cu nữa cho đủ nếp đủ tẻ chứ nhỉ (--) mình đang phấn đấu cô công chúa đây mà chả biết có được không nữa...

7. meChuot

meChuot Thành viên chính thức

Chuyện nếp tẻ có quan trọng hay không là tùy quan điểm từng người, từng gia đình. Nhưng là con một tủi lắm mẹ nó ah. Mình từng có chị gái, rồi chị mất... Ngày lễ tết bạn bè ríu rít đi chơi với anh chị em ruột, mình chủ yếu luẩn quẩn ở nhà. Rồi đi lấy chồng, để lại 2 bố mẹ lủi thủi với nhau, có những lúc bố mẹ ốm cũng chả dám gọi điện cho con gái.. Bố mẹ chồng khó tính, cuối tuần mình về thăm bố mẹ đẻ nhiều khi cũng bị gây khó dễ. Nhiều lần mình ước chị mình đừng đi sớm thế, để khi 2 chị em đã lập gia đình, thì còn chia nhau thời gian về với bố mẹ, lúc bố mẹ ốm đau còn đỡ đần được chút ít...
    Mình cũng mới có 1 bé, năm ngoái tính sinh bé nữa, mà rồi hỏng thai 2 lần... Có những lúc nghĩ ngợi xa xôi, lại thấy thương con nhỡ sau này không có em, rồi khi bố mẹ già yếu, nhỡ con gặp khó khăn gì trong cuộc sống, thì ai giúp con... Thế nên dù biết là sẽ khó, nhưng mình vẫn sẽ cố sinh được 1 bé nữa, cho con có anh có em.

linhlimo thích bài này.
  8. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Đúng như mẹ nó nói, con ngoan hay không là do sự giáo dục mà thành.
    Đẻ một đứa cũng được mà.

9. Ngô Thanh Thủy

Ngô Thanh Thủy Thành viên rất tích cực

Sinh 1 hay 2 đều có ưu điểm với nhược điểm mà.
    Sinh 1 thì hơi buồn nhưng lại được cái không vất vả về kinh tế lẫn sức khỏe, có thời gian chăm lo cho gia đình bản thân hơn.
    Sinh 2 có chị có em nhưng cái gì cũng phải chia sẻ, mà đẻ xong đứa thứ 2 mình già đi trông thấy, sức khỏe thì kém hơn nhiều, suốt ngày bận bịu con cái, hết đứa nọ ốm lại đứa kia đau. May mà có bà nội trông thì mình mới đẻ đứa thứ 2 chứ thuê người thì chịu. Mà sinh xong đứa thứ 2 tiêu nhiều tiền hơn nên lúc nào cũng không có tiền, vợ chồng hay cãi nhau hơn.

metet thích bài này.
  10. hoangtungoc

hoangtungoc Thành viên tập sự

MÌnh ủng hộ sinh 2 con hơn, vì mình thấy một đứa sẽ buồn và dê sinh ra công tử, công chúa lắm. 2 đứa sẽ vui hơn. MÀ cũng nên sinh sớm nữa, đê lâu sau già rồi nuôi cũng khổ

11. thuhoanguyen

thuhoanguyen Bắt đầu tích cực

Mình đã có 2 bé những thành thực mà nói vẫn muốn có thêm bé nữa. Đông con, dĩ nhiên là nuôi vất vả rồi nhưng vẫn thấy vui vì khi ốm khi đau có các con quây quần. Chỉ có 1 con khi có công có việc bấn lắm. Nên mình nghĩ ko nên sinh 1 con trừ phi không thể sinh được nữa thôi.

12. mommyreturn

mommyreturn Đủ quyền lập Họ

một đứa con.. hic.. khi chẳng may bố mẹ chết đi thì cô đơn buồn tủi lắm. Nỗi buồn đấy vợ chồng cũng khó mà chia sẻ cho tận được. Có anh có chị có em vẫn thích hơn. Em thề là em thèm có em lắm, nhìn chugns nó có mà thèm thuồng kinh lên. hic.. giờ em mới có 1 đứa và em yêu con em quá. yêu đến độ em chẳng muốn đẻ, chứ em đẻ trộm vía dễ và nhàn hạ lắm cơ. Tuy thế chắc chắn là em sẽ đẻ chứ không dừng lại ở 1 con.

13. phuong31_5

phuong31_5 Đồ len Handmade

Như nhà mình có 3 chị em, so với bây giờ cũng là đông con, thế mà lúc con lớn đi học hết, bố mẹ vẫn lủi thủi ở nhà 1 mình. Nhà đông con vất vả chút nhưng vui mẹ nó ah

14. chipchip2009

chipchip2009 Thành viên tập sự

Mình nghĩ bạn nên sinh thêm đi, để một đứa sẽ buồn. Với sinh 2 đứa không nhờ đứa nọ còn nhờ được đứa kia bạn ạ. :))

15. hoangyen.hd

hoangyen.hd Thành viên nổi tiếng

nhà dông ng vẫn vui hơn mà mẹ nó...
    Sinh con trai sau này con gái đi lấy ck còn có ng ở nhà chăm sóc chứ ạ!!!

16. Bun sister

Bun sister Thành viên sắp chính thức

E chưa có con. Nhưng có nếp có tẻ cũng thk lắm. Mỗi tội e sợ đẻ. Nghe mấy vụ chết mẹ chết con mà e sợ quá.
    mẹ e vì sợ đẻ nên cũng chỉ có mình e :D

17. mommyreturn

mommyreturn Đủ quyền lập Họ

em chẳng móng nhờ con cái đâu... em cũng chẳng mong chúng nó vất vả vì em và chồng em. Nhưng em sợ chúng nó cô đơn trong cuộc đời. Em thấy bạn bè em đi đẻ nó có chị em gái mà mình thèm. khi mua nhà xây nhà thì cùng nhau đóng góp giúp đỡ.

18. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Mình mới có 1 cu con 4 tuổi, trước đây mình cũng muốn có 1 con thôi nhưng bây giờ rất muốn có thêm em bé nữa mà chưa được, vì có 2 -3 con chắc nhà sẽ vui hơn

19. pro0210

pro0210 Thành viên rất tích cực

em cũng muốn có con mà mong mòn cả mắt mà ko thấy có nếp có tẻ vẫn vui hơn

20. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

Em cũng thích sinh thêm con nhưng mà sinh xong sức khỏe yếu lắm a.