Cần giúp: Có nên cho con đi trẻ??? Nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ạ!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi cuamit, 25/9/2012.

1. em'stoby

em'stoby Toby Kute

Ðề: Có nên cho con đi trẻ??? Nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ạ!

nói thì nói muốn cho con đi trẻ lắm, nhưng bé quá còi dí,ăn còn chưa ăn dc cái gì lật sật nữa là đi trẻ, có 9kg đi về chả hiểu còn mấy, chán quá các mẹ ơi,tóm lại là cứ thấy chưa thể cho đi được

Đang tải...

2. doanbaby

doanbaby Thành viên đạt chuẩn

chào mẹ cuamit
    theo mình nghĩ thì cho bé đi học như thế thì vẫn còn sớm quá,vì lúc này sức đề kháng của cháu vẫn còn hơi yếu.khả năng thích nghi với môi trường cũng như các bệnh bên ngoài còn kém,nên cháu mới hay gặp các bệnh như thế đấy.mẹ nó hãy để thêm vài tháng nữa đi.khi nào mà bé đc hơn 2,5t đi học là tốt nhất.hãy cố gắng thêm vài tháng nữa mẹ nó a!tất cả vì các con,chứ cho đi trẻ sớm không may có ốm đau thì mình lại càng nặng đầu thêm ra mà thôi

3. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Con mình cũng đi trẻ từ 17 tháng.Lúc đầu cũng ốm ,dặt dẹo lắm.Nhưng mình vẫn kiên trì cho con đi tiếp.Hầu như đứa trẻ nào cũng vậy,thay đổi môi trường sẽ mất 1 thời gian để thích nghi.
    Nàng nên thuyết phục chồng và kiên quyết hơn trong việc cho con đi nhà trẻ.Ở nhà mãi sẽ

cuamit thích bài này.
  4. mẹ thương đen

mẹ thương đen kunkun510

e nghĩ nen cho bé đi trẻ sớm 1 chút ạ
    cái j cũng có 2 mặt của nó nhưng nếu cho bé đi trẻ bé sẽ đc chơi với các ban, bạo dạn hơn và nhanh nhẹn hơn mng ạ

5. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Có nên cho con đi trẻ??? Nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ạ!

Mình không có chuyên môn về sư phạm mầm non, nhưng ông anh mình cho con đi lớp ở trường Quốc tế, lúc đó cháu gần 30 tháng. Các cô trường đó bảo: Độ tuổi hợp lý nhất để cho trẻ đi lớp là 16 tháng. Vì lúc đó việc ăn ngủ về cơ bản nói chung đã vào nề nếp. Và các con chưa đủ hình thành tính cách hay cá tính riêng, chưa bit bám mẹ thái quá... Và cũng dễ hòa nhập với các bạn hơn.

Còn cứ đợi bé "đủ cứng cáp" theo quan niệm của đa số các bà, các bố mẹ Việt Nam thì chả bit đến bao giờ mới được. Bà mẹ 90 tuổi gọi con trai vừa về hưu bằng hai từ "thằng bé", có gì lạ đâu!

Tất nhiên, cũng tùy quan niệm và điều kiện mỗi gia đình. Nhưng cá nhân mình ủng hộ việc cho trẻ đi lớp từ 15-18 tháng. Các mẹ cứ hình dung bé nhà mình gần 21 tháng, hàng ngày chỉ có 2 mẹ con với nhau, mà cứ sáng ra là đúng giờ con dậy, hai mẹ con lên đường. Chiều hết giờ làm mẹ đón, về con tự chơi, mẹ cơm nước, tắm giặt, lau nhà, cho con ăn... mà vẫn có time cho con đi dạo ngoài trời khoảng 30-45p nữa. Như thế đủ để các mẹ thấy bé tự lập và chơi ngoan. Tất nhiên cũng tùy đứa, chả phải đứa nào cũng răm rắp như thế. Con cứ chơi, đôi khi thèm mẹ bế lại chạy ra bếp ôm chân mẹ, bảo: Mẹ bế nó tí, :x... Yêu lắm!

cuamit thích bài này.
  6. mommyreturn

mommyreturn Đủ quyền lập Họ

đi nhà trẻ, cá nhân em thấy đi nhà trẻ tốt lắm. Hồi con em 18 tháng nó thậm chí ko ê a ậm ừ gì cả. cả nhà lo sốt vó vì cả ngày cháu ở nhà với giúp việc nên cũng thấy lo lắng: sợ họ ở nhà xem tivi không cho con mình chơi tương tác. đến 22 tháng em cho con đi học, 24 tháng con nói được. vè khoản cân nặng thì, 1 năm con 10kg, 24 tháng con vẫn 12kg nhưng khoảng nửa năm trở lại đây lên thêm được khoảng 3kg nữa. trộm vía đi học hợp ạ. hiii.... cô ở lớp thì rất nhiệt tình với con. Em cho con đi học tư ạ. Ốm ở nhà mẹ không cho ăn được nên mẹ cũng cho đi học. hic... nên tình hình với em: đi học tốt hơn, quan trọng là chọn trường thôi ạ

cuamit thích bài này.
  7. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Nên cho con đi học ngay cả ở lứa tuổi nhà trẻ mẹ nó ạ. Mình rút KN từ bé Nghé nhà mình. Cứ nghĩ là thương con cho con ở nhà để có điều kiện chăm con ăn, ngủ tốt hơn nhưng thực ra ko hoàn toàn vậy. Con đến trường sẽ có một môi trường tốt, được sinh hoạt kỷ luật, giờ giấc, đc hoạt động, giao lưu bạn bè. Bé sẽ tự giác hơn, trưởng thành hơn. Tuy nhiên bạn phải chấp nhận thời gian đầu bé sẽ hay ốm và sút cân do chưa quen mới môi trường mới. Điều đó đòi hỏi mẹ phải kiên trì.

cuamit thích bài này.
  8. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Ðề: Re: Ðề: Có nên cho con đi trẻ??? Nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm ạ!

Mình cũng thấy rất nhiều mẹ chia sẻ như mẹ nó, càng cho bé đi muôn thì càng khó thích nghi, mình cũng tin là hầu hết các bé đều vậy, càng lớn thì bé càng có cá tính, ý thích riêng hơn, và nếu ko uốn sớm thì cũng khó bảo hơn, nên cho bé đi trẻ sớm thì dễ đi vào nề nếp hơn.
    Mà trộm vía bé nhà mẹ nó nề nếp, đáng iu quá!

9. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

lúc đầu e cũng thích cho cu nhà e ở nhà thuê ngừoi chăm nhưng mà sau quyết định cho con đi học thì thấy con nề nếp hơn ngoan hơn ,con e 3t e mới cho đi học mẫu giáo vì tầm này mới thấy yên tâm chút còn bé quá mà cho đi thì hơi khổ cho bé

10. Me_Ốc

Me_Ốc

Đi nhà trẻ giờ cũng là hợp lí rồi mẹ nó ạ. Con cũng lớn rồi mà. Đi lớp con sẽ được hòa nhập môi trường nên phát triển các kĩ năng tốt hơn, ý thức, tự giác cao hơn. phải chấp nhận time dầu là sẽ hay ốm nhưng mà chuyện gì rồicungx sẽ qua cả mà, quen hết. Cố lên mẹ nó

cuamit thích bài này.
  11. Ngoc Diep Dang

Ngoc Diep Dang www.myphambebenguyen.vn

Tớ thấy con bạn đã 2 tuổi là thời điểm thích hợp nên cho nó đi nhà trẻ. Chỉ sau 2 tuần kiên trì là con bạn sẽ vào nếp đi trẻ. Tớ có con năm nay đã gần 6 tuổi (đã vào lớp 1). Nhưng mình cho con đi trẻ từ khi cháu mới 18 tháng, cả nhà chồng mình can ngăn, không cho đi, nhưng mình quyết đấu tranh & cho cháu đi bằng đc. Lúc đầu là gửi ở trường tư thục, lớp vắng, nhưng con đc quan tâm nhiều hơn. Thời gian đầu cho con đi học là quãng thời gian khó khăn nhất, mình thường xuyên khóc mỗi khi giao con cho cô giáo, hay mỗi khi cháu nói là :"mai con không đi học, mai mẹ cho con ở nhà" (khi đó cháu mới 18 tháng mà đã nói đầy đủ như thế). Nhưng mình vẫn quyết tâm cho con đi. Con khóc là mẹ khóc, gửi con vào trường rùi mà quay xe đi khóc, rồi quành lại đến 3 vòng để lén nhìn con trong trường. Con tớ đi nhà trẻ tư được khoảng 1 tháng thì tớ cho chuyển về trường của quân đội khi cháu đc hơn 2 tuổi. Cháu khóc và kêu gào nhiều đến mức sau 1 tuần học ở trường mới cu nhà mình bị viêm phổi (Vì môi trường mới nhiều bạn hơn và ko còn đc quan tâm nhiều như trường cũ). Cháu lại nghỉ 2 tuần nằm viện, tiêm, sốt... Nhưng khi cháu hết sốt, mình lại quyết tâm cho cháu đi học lại, mang thuốc đến gửi cô giáo. Nói chung là gian nan vô cùng, chan nước mắt. Nhưng mình vẫn quyết tâm cho cháu đi học. Sau dần nó cũng quen, có mi nhon hơn các bạn cùng lứa nhưng giao tiếp rất hoạt bát, ăn uống, ngủ nghỉ, học hành đúng giờ, cháu được tiếp thu nhiều thông tin mới nên khả năng phát triển ngôn ngữ vô cùng tốt. Sau đó, đến năm 3 tuổi mình lại xin cho cháu vào học trường công lập cho giáo trình quy chuẩn hơn. Nói chung là gian nan lắm đấy nhưng mình sẽ nhìn thấy con mình lớn lên từng ngày trong từng tình huống, trong từng cách xử trí của trẻ.
    Tớ nghĩ ấy nên quyết tâm và giải thích cho chồng nhẹ nhàng, đứa trẻ nào rồi cũng đến lúc phải đi trẻ, chỉ có điều là sớm hay muộn mà thôi. Và cậu sẽ thấy rõ sự khác biệt của việc sớm hay muộn đó. Vì trẻ con trong 3 năm đầu đời nó sẽ phát triển trí não rất nhanh nếu có phương pháp đúng. Con ấy 2 tuổi mà mới chỉ nói được "bà bà" là quá ít, và ấy nên theo dõi thêm về sự tiếp thu của con, nếu thấy chậm quá nên đi kiểm tra tự kỷ. Hiện nay có CLB dành cho trẻ tự kỷ ở HN hoặc trong Viện Nhi, họ sẽ có chuyên môn hơn mình đó.

cuamit thích bài này.
  12. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

Tầm này đi trẻ là được rùi mẹ nó ạ. Lo thì ai cũng lo, lần đầu tiên con rời vòng tay của mình, nhưng cũng chả ôm con được mãi, phải cho con làm quen với thế giới bên ngoài thôi

cuamit thích bài này.
  13. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

mẹ nó ơi cháo nhà trẻ cũng dễ ăn lắm, với lại nếu cháu nào chưa ăn thô đc thì các cô đều gạt bớt các viên thịt to ra để bé dễ ăn hơn, mà trộm vía, có thể ở nhà bé ko ăn đc nhưng ở lớp cô giáo lại cho bé ăn đc hết mẹ nó đừng lo xa quá thế.

xã mình cũng có quan điểm như mẹ nó, kêu 3 t hãy cho đi, nhưng tuổi bắt đầu đi trẻ hợp lý là tầm 2t mẹ nó ạ, hoàn cảnh nhà tớ cũng ko có ai trông cháu cả ngày đc. "vạn sự khởi đầu nan", biết là cho con đi sẽ vất vả vì con ốm nhưng trước sau j con cũng phải trải qua gd này, tớ đang chuẩn bị tiến hành đây :D

14. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Cám ơn mẹ nó vì lời khuyên nhé

15. meocung08

meocung08 Thành viên mới

mình nghĩ là cho bé đi nhà trẻ là được rùi, bé nhà mình 2t giờ cũng đi nhà trẻ được một thời gian rùi

cuamit thích bài này.
  16. pi may

pi may Thành viên chính thức

Nên cho đi bạn à, bé nhà mình đi bộ đội từ 14 tháng cơ. Bé nhất lớp, nhưng mà bi h cũng quen và thích đi học lắm

cuamit thích bài này.
  17. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

nên cho bé đi trẻ, vì bé sẽ ngoan hơn đấy .

cuamit thích bài này.
  18. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

Quan điểm của mình là nếu trẻ ở nhà sẽ khó rèn lắm. Cho con đi trẻ tất nhiên sẽ không được chăm sóc cẩn thận chu đáo như là ở nhà và dễ bị lây nhiếm từ các bạn cùng lớp nhưng con sẽ học được nhiều kỹ năng xã hội sau này hơn. Và trẻ sẽ phát triển nhanh hơn (thường nó học từ các bạn cùng lứa tuổi).
    Tonny nhà mình dù có ông bà ở nhà trông giúp nhưng đến 3 tuổi mình vẫn cho con đi trẻ. Ông bà cũng đồng ý hì..
    Ủng hộ cho con đi trẻ

cuamit thích bài này.
  19. Mẹ Cún Bông

Mẹ Cún Bông Thành viên tích cực

To da tung stress vi con di hoc. Giai doan do khung khiep qua, nghi lai van con on lanh. To cho be lon di hoc luc do da 2 tuoi. Be ko khoc nhieu nhung om suot. Om ve lay cho cu em luc do moi 1 thang tuoi pai nam vien va tiem khang sinh. Be chi luc di hoc 15 kg hoc dc 2 tuan con 12 kg. sau ba tuan to cho nghi luon. Nuoi be nua nam sau moi lai nhu truoc khi di hoc. To cho o nha den 3 tuoi moi di lai. Mot dieu cam nhan khi con ba tuoi thi con da du nhan thuc nen den lop da biet choi voi ban it khoc, an ngoan, ngu dung gio (di hoc tuoi nho thuong chi biet khoc, ve sinh chua biêt goi, ko biet choi voi ban) du van om nhung it hon, nhanh khoi hon vi con da co them suc de khang. Rut kinh nghiem tu be chi nen nha to ha quyet tam giu ba giup viec bang moi gia tien de cu em ba tuoi moi den truong.

cuamit thích bài này.
  20. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Đúng là như hoàn cảnh của mẹ nó thì mệt thật vì lại có cả em bé mới sinh, con đi trẻ bị ốm là chuyện như cơm bữa, nhưng lại có em bé rùi lây cho em, thành ra nỗi vất vả lại nhân lên gấp bội, khổ thân bé 1 tháng đã ốm nặng đến mức phải nằm viện, nhà m thì chỉ mới có 1 bé nên ko có nỗi lo như mẹ nó.
    Mình thì đang chuẩn bị cho con đi trẻ đây, tự nhiên mưa bão làm nhỡ hết cả kế hoạch, hi vọng từ ngày mai trời khô ráo để con đi đc thuận lợi [-o<