Cần giúp: kê khai thuế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi gaotamthaihn, 20/10/2012.

1. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em chào các chị ah, có chị nào biết rõ các thủ tục cần làm về báo cáo thuế, và nộp thuế môn bài sau khi đăng ký kinh doanh như thế nào ah?
    trình tự các thủ tục phải làm như thế nào?
    em cảm ơn các chị nhìu nhìu!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gaotamthaihn
    Đang tải...

2. gaotamthaihn

gaotamthaihn

Ðề: thủ tục sau đăng ký kinh doanh

khômg có mẹ nào làm bên thuế hay sao thế? giúp em với

3. quangkhoat104

quangkhoat104 Thành viên chính thức

Chào bạn, mình vừa thành lập doanh nghiệp xong, cũng rơi vào trường hợp như của bạn, nhưng rồi đâu cũng vào đó. Bạn cứ làm theo như thế này nhé.

Đầu tiên bạn chuẩn bị :
    1 . Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản sao y có công chứng. (nếu DN có chi nhánh, cửa hàng trực thuộc thì phải kèm thêm bản photo công chứng ĐKKD của chi nhánh, cửa hàng trực thuộc).

2. Giấy chứng nhận đăng ký Mã số thuế bản photo công chứng (theo thông tư mới thì từ sau giữa tháng 7/2009 thì Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cũng chính là giấy chứng nhận đăng ký thuế, có nghĩa là công ty nào thành lập sau ngày này sẽ có mã số đăng ký kinh doanh theo dạng 030xxxxxx thay vì 410xxxxxxx như trước đây, và mã số này cũng chính là mã số thuế). Như vậy từ nay chỉ cần Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản sao y có công chứng là được.

3. Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc hay Giám đốc. (Trường hợp GĐ là chủ tịch HĐTV thì bổ sung thêm biên bản họp HĐTV thay cho quyết định bổ nhiệm Giám đốc), nhưng theo mình thì chắc hơn hết là bạn nên có Biên bản cuộc họp Hội đồng thành viên (Đối với Công ty THHH)hoặc Hội đồng quản trị (Đối với công ty Cổ phần)về việc bổ nhiệm ai làm Giám đốc/ Tổng giám đốc (trừ khi công ty bạn là công ty TNHH 1 Thành viên).

4. Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký (thường là người đại diện đã bầu từ ban đầu), (nếu là Kế toán trưởng thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng).

5. CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán (mang theo bản chính của GĐ để đối chiếu)

6. Biên bản làm việc ban đầu với DN theo mẫu. (khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì Người đại diện sẽ đến Chi cục thuế tại nơi mà Doanh nghiệp bạn có trụ sở, nơi đây sẽ soạn biên bản làm việc ban đầu với bạn, bạn sẽ được giữ 1 bản, xem như xong bước đăng ký hồ sơ thuế ban đầu, bạn có thể tiến hành công việc kế toán bình thường).

7. Nếu là chi nhánh tại các tỉnh khác chuyển về thì bổ sung thêm :

* Quyết định thành lập chi nhánh .

* Quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh .

* Bản sao có chứng thực ĐKKD của công ty mẹ .

* Giấy chứng nhận đăng ký thuế của công ty mẹ .(Bản photo công chứng )

8. Phiếu chuyển quản lý thuế của Cục thuế ( phiếu này bạn sẽ được Cục thuế gửi đến tận nhà trong vòng 5 đến 10 ngày sau khi nhận được GPĐKKD + MST).

Ngoài ra các bạn cũng cần chuẩn bị thông tin như loại hình thức ghi sổ mà DN bạn muốn áp dụng để đăng ký với cơ quan thuế.

Sau khi chuẩn bị xong các bạn đến Chi cục thuế gặp bộ phận một cửa (trong phòng Tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế) để được hướng dẫn đăng ký thuế ban đầu, trình phiếu chuyển và yêu cầu hướng dẫn cho các bạn gặp người quản lý thuế thực tiếp của DN, sau. Các bạn nộp và đợi họ đến DN làm việc. Khi làm việc lần đầu xong, các bạn sẽ được phép mua Hóa đơn GTGT.

Ngoài ra các bạn còn phải chuẩn bị :

Nếu DN bạn thuê trụ sở để hoạt động thì phải chuẩn bị 01 bản photo công chứng Hợp đồng cho thuê (cho mượn nhà). Nếu Người đại diện pháp luật của công ty có tên trong Sổ hộ khẩu hoặc KT3 của nơi đăng ký trụ sở thì ko cần hợp đồng cho thuê hay mượn nhà .

Khi đã làm việc lần đầu với thuế xong, thì Bạn cần chuẩn bị hồ sơ để đi mua Hóa Đơn GTGT cho DN :

Tờ khai thuế môn bài năm bắt đầu hoạt động kinh doanh. (3 bản photo ).

Đơn đề nghị mua hóa đơn (02 bản)

Bằng kế toán của người được quyết định bổ nhiệm kế toán (1 bằng photo công chứng + 01
    CMND photo).

Đến đây là các bạn đã hoàn tất thủ tục kê khai thuế ban đầu, và đã mua được hóa đơn GTGT.
    Cần gì bạn cứ hỏi mình sẽ giải đáp cho bạn tận tình. Về thuế nên cẩn thận. Không đùa được đâu. Chúc bạn và doanh nghiệp của bạn thành công.

4. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em cảm ơn chị nhiều nhé, hôm nọ em ra chi cục thuế để nộp thuế môn bài,nhưng đông quá, chị ý bảo đợi thứ 2 ra .ọp omà em có hỏi sơ qua mấy chị kế toán đi nộp ở thì có mấy chị bảo là đi nộp tền này bên chỗ thu ngân sách, rùi mang giấy nộp tiền qua chi cục thuế. em cũng ko hiểu lắm.
    cty em là cty TNHH các chị nhé.
    rồi cả chuyện mở tài khoản ở ngân hàng nữa ah, chị nào biết chỉ dùm em mấy cái này với nhé!
    em cảm ơn nhiều ah!

5. quangkhoat104

quangkhoat104 Thành viên chính thức

Bạn làm đủ các giấy tờ như trên mình đã hướng dẫn(Công ty của bạn là công ty TNHH thì mục 3. là Biên bản họp Hội đồng thành viên bổ nhiệm giám đốc) kèm theo tờ kê khai bạn có thể tải tại đây bạn nộp tại phòng tuyên truyền hỗ trợ của cơ quan thuế quận nơi bạn đăng ký công ty.
    Sau đó, bạn mang tờ khai đó ra điểm thu ngân sách ( thường sát ngay cơ quan thuế) nộp thuế môn bài (Nếu công ty thành lập sau ngày 30/6 thì nộp 1/2 thuế theo mức.
    Sau khi nộp thuế xong, bạn đến đội thuế hỏi xem tại phường của công ty bạn đăng ký là do ai quản lý. Bạn mang tất cả các giấy tờ và biên lai nộp thuế đến để gặp người đó (thêm cái phong bì 200k) gọi là làm quen.
    Còn việc lập tài khoản tại ngân hàng và in hóa đơn thì tùy theo nhu cầu công ty của bạn có cần không? Nếu cần đi đến ngân hàng lấy mẫu đăng ký và họ sẽ hướng dẫn. Còn in hóa đơn thì nên in của công ty in số 8.
    hàng tháng thì làm các báo cáo thuế, không kinh doanh gì thì cũng phải nộp báo cáo thuế.

gaotamthaihn thích bài này.
  6. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này mở công ty thuộc chi cục thuế quận nào?nếu gần thì mình sẽ cho và hướng dẫn bạn một số biểu mẫu cần để kê khai thuế.

7. lamoanh218

lamoanh218 Thành viên đạt chuẩn

Các bạn cho mình hỏi nhờ với, Cty mình thuộc quận Ba Đình, mở từ T8/2012, mình đã nộp thuế môn bài, đã kê khai thuế 2 tháng nay nhưng mình chưa gặp cán bộ thuế phụ trách, chưa đi in hóa đơn. Vậy mình có thiếu sót gì không? các bạn cho mình xin các mẫu biểu như: sổ đăng ký cổ đông, đơn xin đăng ký mua hóa đơn(ko rõ có cần ko) và ....với nhé. Cảm ơn cả nhà!

8. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em ở chỗ Từ Liêm chị ah, hôm đầu tuần em ra chi cục thuế, đến em chỉ nộp 3 tờ thuế môn bài, rồi sang ngân hàng nộp tiền, lại quay sang chi cục thuế hỏi anh ý, anh ơi có phải nộp thêm giấy tờ hay làm gi nữa ko? hix anh ấy bảo giờ thì đi về nghỉ. các mẹ cho em hỏi với hôm sau đi nộp báo cáo thuế thì gồm những cái gì ah, cty em có xuất 1 hóa đơn VAT rồi.

9. cutyquay

Bây giờ các công ty không phải làm đơn xin mua hóa đơn nữa mà tự in hóa đơn rồi làm thông báo phát hành hóa đơn xong là xuất HĐ cho khách hàng được rồi. Nếu không có vấn đề gì thì cũng không cần gặp cán bộ phụ trách đâu, đến tầm gần tết DL thì lên gặp cán bộ thuế gọi là làm quen và có chút quà (PB) cho họ thôi

lamoanh218gaotamthaihn thích.
  10. cutyquay

Bạn nào thấy tư vấn của mình có ích thì click nút "Cảm ơn" cho mình cái nhé :)

11. iti_vietnam

iti_vietnam NTLANH

bạn nào biết chia sẻ đi. em cũng đang quan tâm

12. iti_vietnam

iti_vietnam NTLANH

trường hợp em mở cửa hàng thôi thì thủ tục thế nào ạ?

13. gaotamthaihn

gaotamthaihn

em đã PM cho chị rồi nhé, cty em thành lấp cuối tháng 9 đến 16/10 em mới xong và có giấy sử dụng con dấu, em xuất hóa đơn trong tháng 10. vậy tháng này em đi kê khai thuế thì phải mang đi những cái gì ah, có phải làm mấy cái hợp đồng lao đông... nữa không ah, em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều:D

14. gaotamthaihn

gaotamthaihn

hihi em là dân quản trị chỉ được học qua kế toán gọi là cho biết thui, nhưng giờ lại phải tập tành làm, nên có nhiều cái ko biết, rất mong được các chị góp ý tỉ mỉ:D CẢM ƠN CẢ NHÀ NHIỀU LẮM LẮM!

15. quynh.nt

quynh.nt Thành viên kỳ cựu

* Về cái HĐ: Bạn đã đăng ký SD HĐ với chi cục thuế chưa? Nếu đã đăng ký, HĐ này phải xuất trong thời gian bạn đăng ký phát hành nhé.
    * Về kê khai thuế: Bạn lập tờ khai thuế tháng 10 nhé. Tháng 10 xuất 1 hóa đơn -> HĐ này sẽ nằm ở BK bán ra. Bạn tập hợp các HĐ mua vào kê khai ở BK mua vào, và lập tờ khai thuế. (Trên trang tổng cục thuế có PM Hỗ trợ kê khai - bạn down về và sd để kê khai)
    * Bạn còn phải lập tờ khai thuế TNDN quý 4/2012
    * Về nộp tờ khai: Nộp tờ khai và thuế GTGT, TNCN, TNDN trước 20 tháng sau.
    * Mấy cái HDLD, đăng ký BH phải làm bên BHXH nhé,
    * Sau khi ĐKKD, phải công bố thông tin trên phương tiện thông tin đại chúng trong 3 kỳ liên tiếp (báo viết, báo hình...) nhé bạn.
    Hy vọng sẽ giúp được bạn 1 chút, hồi đó mình cũng lóng nga lóng ngóng với mấy cái món này.

16. gaotamthaihn

gaotamthaihn

Ðề: kê khai thuế

huhu em đã làm xong thủ tục sau đăng ký kinh doanh, bây giờ lại đến kê khai thuế, các chị nào biết chỉ giúp em với nhé!
    công ty em tháng 10 xuất 1 hóa đơn 10.500.000đ thuế 10%, em mua vào 1 hóa đơn tháng 10 15.000.000 thuế suất 10% thì tháng này em đi kê khai thuế em có phải nộp thuế ko ah? thuế khấu trừ của em có phải là 1.500.000 đó không ah?
    chị nào biết thì chỉ hộ em các giấy tờ cần điền vào khi kê khai thuế với số liệu như trên với ah. khi đi kê khai phải nộp những gi? công ty em giờ mới báo cáo thuế tháng đầu tiên ah. không biết có cần thêm giấy tờ gì nữa không?
    có mẹ nào biết thì chỉ dùm em với ah, em cảm ơn cả nhà nhiều!
    (hix em ko học chuyên ngành kế toán nên ko biết nhiều rất mong các chị chỉ bảo tận tình ah)

17. gaotamthaihn

gaotamthaihn

mẹ nào biết thì chỉ dùm em với......

18. cutyquay

Bình tĩnh đi em ơi, 20/11 mới là hạn phải nộp tờ khai thuế GTGT của tháng 10, theo như em nói thì em đang còn được khấu trừ tiếp là 1,5tr. Mấy hôm trước đã PM cách làm cho em rồi, cứ làm theo như vậy là ổn mà em

19. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Để đỡ mất thời gian mọi người nên mở tờ khai thuế qua mạng
    Về thuế VAT được khấu trừ là khoản chênh lệch giữa đầu vào và đầu ra.
    Nếu thuế VAT đầu vào > đầu ra bạn không phải nộp ngân sách nữa
    Nếu VAT đầu vào < đầu ra thì bạn phải nộp bổ xung ( cái này có thể nợ được do giờ nhiều cty phá sản quá) và trao vào mục các khoản phải nộp phải trả.
    Thuế VAT được khấu trừ trong vòng 06 tháng còn sau đó không khấu trừ hết thì được cho vào chi phí trong kỳ bạn ah

20. gaotamthaihn

gaotamthaihn

Lại vừa xuất hiện một vấn đề nữa các mẹ ah, em đang băn khoan là có phải thuế vat mặt hàng gạo là 5% ko nhỉ? Mọi hôm có người bảo em là 10% nên em đã trót ghi hóa đơn là 10%, mẹ nào biết khoản này chỉ em với nhé. Vat mặt hàng gạo là bao nhiêu %?