Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. hongyen

hongyen 0988773381

Sorry mẹ ninhmeo, vì hiện nay có nhiều bé bị chứng táo bón do mẹ cho bé ăn nhiều chất đạm, đấy là tớ góp ý cho 1 số món cháo ở trên thôi. Trưa nay tớ làm món cháo lươn bí đỏ rất ngon, Thanks mẹ ninhmeo nhé.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 7/11/2009
  2. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Bạn làm cho con ăn đi, đừng ngại, có điều nên làm cho mềm và ít thô hơn các món bình thường của bé, món mới mà:)

3. minhminhhanh

Chả lo em ạ, chị cũng 4-5 đợt phải dùng lại cái máy xay cầm tay rồi, con ngại ăn, ho hoặc bị sổ mũi là mẹ lập tức xay hết (để con vẫn chỉ ăn trong vòng 30' và không bị mắc đồ ăn ở cổ). Sau khi con khỏi lại đâu vào đấy ngay mà, và em ơi con ko thích ăn thì không ép con ăn thô được đâu, chị giờ ko "ép" con nữa:) mãi mới nói được câu này:D

4. minhminhhanh

Em đừng cố ép con ăn các loại thịt nạc băm rồi xào, nấu...nó rất khô và gợn gợn khó nuốt (em nếm thử xem), có những bé ăn thịt băm rất giỏi, riêng con chị nếu nấu hơi nhiều thịt nạc băm, hoặc mẹ băm hơi to là dọa ọe (mặc dù ăn thô khá tốt), chị thường băm rồi khi nấu xay bằng cái máy cầm tay một vài lần nữa cho chắc:D, thêm chút rau và cuối cùng là chút bột sắn cho sánh, dễ nuốt.
    Con có răng cửa nên "tận dụng triệt để" đấy, không nhai bằng hàm nhiều đâu, như tommy nhà chị thì cầm đồ ăn cắn "sành điệu" lắm, rồi nếu lỡ trượt vào bên trong miệng thì cu cậu đẩy dẩy ra phía răng cửa và "nhai"...hihiii, em cứ để con tự nhiên, đừng ép con quá tội nghiệp, con không muốn ăn mới ngậm đấy, em cứ cho con ăn rau băm thô dần, nui xắt to dần, cháo cứng dần còn thịt nạc thì cứ xay cũng có sao đâu hoặc nếu muốn con ăn thịt băm thì nên chuyển qua loại thịt có chút mỡ, hoặc mềm mềm như thịt nạc vai chẳng hạn, con lớn rồi, lấy dinh dưỡng từ nhiều thứ chứ ko nhất thiết phải ăn thịt nạc thăn mà:)

5. minhminhhanh

Mẹ tommy bận nên thỉnh thoảng mới post bài được, chả cập nhật tẹo nào:rolleyes:, con bây giờ lớn rồi, ăn uống cầu kỳ và dù con không đòi hỏi nhưng nếu có 2-3 món một bữa thì cu cậu ăn nhanh hơn:)
    Thực đơn hôm qua của tommy nhé:
    - Cơm nát rắc chút muối mè đen
    - Cá quả sốt cà chua
    - Rau dền luộc (thêm chút bột sắn cho sánh, trộn vào cơm con dễ nuốt)

Muối mè đen
    : Mè (vừng) đen mua về đã khá sạch rồi, nhưng làm cho con thì phải cẩn thận hơn; các mẹ đổ vào cái khăn xô to của con nhé, lấy một phần khăn "miết miết" lên chỗ hạt vừng (giống như là lau ý:) ), sau đó nếu còn những vẩn vẩn bẩn thì nhặt sạch đi, rồi đem rang thơm, lúc còn nóng thì trút ngược lại cái khăn xô, "lau" thêm lần nữa cho chắc---> mang đi giã rồi trộn thêm muối/gia vị (mẹ tommy không giã mà có cái máy xay cầm tay, ấn thẳng vào bát vừng rang:D, lúc chảo rang vừng còn nóng, cho thìa gia vị vào, đảm bảo không bị ướt muối mè nhé).
    Thơm lắm các mẹ ạ, nhất là cho vào cháo nóng, cơm nóng. Lại nhiều dinh dưỡng nữa.
    Cá quả sốt cà chua: thay bằng các loại cá có thể lọc thịt sống đều được (cá chim chẳng hạn). Con bay giờ không chịu ăn các loại cá luộc/hấp chín gỡ chia phần cất ngăn đá nữa rồi:rolleyes:, phải là cá sống, lọc da bỏ xương (cá file):rolleyes:
    Cà chua lột vỏ, bỏ hạt, xắt nhỏ/băm nhuyễn đem xào thơm với chút dầu, cho chút nước khỏi xém nồi rồi trút chỗ cá đã thái lát vào, đun một lúc thì thêm nước mắm cho thơm, đậy nắp đun nhỏ lửa, gần xong thì cho hành hoa, thì là hoặc mùi thơm là được (con thích ăn nước thì mẹ cho nhiều nước một chút)
    Rau dền luộc thì đơn giản rồi:)

Sửa lần cuối: 13/11/2009
  6. minhminhhanh

@mẹ ninh mèo: conflakes của nestle là loại bánh ngũ cốc, đổ sữa tươi/sữa công thức vào ăn cùng đấy em, ra siêu thị hoặc hàng bán đồ trẻ em to to một tí là có đấy.
    Phomai Kiri cũng ra siêu thị nhé, nhưng thỉnh thoảng mới có hàng em ạ, từng đợt vậy. Pho mai tươi có cho vào cháo được, nhưng có lẽ không hợp (ngày trước tommy toàn bị ăn cháo cho phomai tươi:D), ko thơm như cho các loại phomai kia.
    Nếu em nấu cháo phomai belcube cho con, thêm cái lòng đỏ trứng gà nữa có phải hơn không, thỉnh thoảng vội chị cũng là thế:D
    Có món cháo tommy ăn nhiều và lâu nhất mà chị không giới thiệu thì phải (nhơ nhìn bài tổng hợp của em đấy:) )
    Cháo Sữa đậu xanh: dùng vào bữa sáng hoặc sau khi con nôn hết chỗ cháo mẹ đút hoặc khi con mệt rất hợp và tốt.
    Đỗ xanh mua loại còn nguyên vỏ (đã vỡ hạt), đem về vo sạch, đãi những vẩn bẩn; mẹ ngâm vào nước ấm khoảng 1 tiếng thì đem hầm (có thể vớt vợi vỏ ra lúc nồi đỗ sôi), khi thơm và đã chín nhừ thì cho vào máy xay nhuyễn, đổ vào khay đá và làm đông lạnh, sau đó cho vào hộp cất ngăn đá dùng dần.
    Mẹ tommy cứ sáng ngủ dậy, nhặt 1 viên cháo to, 2-3 viên đỗ xanh, thêm chút nước, đun nhỏ lửa, đánh răng rửa mặt xong thì nồi cháo đã cạn và chín thơm mềm, để nguội một chút thì cho thêm 2 thìa sữa công thức đã pha sẵn, trộn đều và đút cho con.
    Thỉnh thoảng mẹ tommy thay đỗ xanh bằng hạt sen và hạt ý dĩ:)

me SMmebaonhi thích.
  7. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Ôi nhiều món ngon quá, phải học để làm cho con mới được

8. monmen80

monmen80 Thành viên tập sự

Các mẹ trong 4rum chăm sóc con rôm rả quá. Mình cũng nhảy vô học hỏi tí nào. Cò con nhà mình cũng đang lười ăn quá!

9. melinhanh

melinhanh Thành viên mới

Cảm ơn các mẹ chia sẻ những kinh nghiệm rất hay ....bé nhà mình hơn 10 tháng mới tập ăn cháo được một thời gian, mình cũng không có nhiều thời gian chế biến kịp để cho bé được thức ăn tươi...buổi sáng cứ sấp ngửa chế biến..đến cơ quan thì đã gần 9h.....hic

10. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

chị ơi, chị chia sẻ luôn nết ăn của tommy cho mọi người đi, có phải bế rong hay chơi bời gì đó k, e vẫn chưa dùng biện pháp này, bắt con ngồi ghế ăn, giờ cũng phản ứng rồi, mẹ bối rối, cho con ăn ít hẳn đi

11. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

vào đây học các món do các mẹ chỉ hay quá đi mất. Hôm trước em làm trứng cà chua cho con, con ăn sạch chén.
    Hôm nay em nấu súp cua, cà rốt, trứng cho con. Con ăn những hơn 1 chén. hehe, sướng quá đi mất!
    Nhưng mà bé nhà mình ko chịu để sữa CT, hay phômai vào các món ăn... phải nấu đúng kiểu người lớn cơ!

12. minhminhhanh

Mẹ muốn đi làm sớm và nhàn hơn thì nên sơ chế rồi hãy cất ngăn đá (làm sạch, chia phần, băm nhỏ, hấp chín....), sáng ra chỉ cần lấy từng suất ra làm, một lúc - khoảng 30' - 2 món cháo (hoặc 1 bữa cháo, 1 bữa cơm trưa) cho con lúc mẹ đi làm, tối về nấu tiếp bữa nữa:D.

13. minhminhhanh

Hihii, Tommy được cái ăn khá tốt, mỗi tội lúc ăn thì cu cậu chạy loăng quăng khắp phòng, lúc chỗ này lúc chỗ kia (nghịch), mẹ phải lấy cho 1 cái bát, dĩa, thìa, thức ăn để con tự bốc, "xúc" ăn...con mới ngồi im 1 chỗ cho mà đút hoặc phải ăn cùng bữa cơm cả nhà, nhưng đa phần là mở đĩa BB, BE::)rolleyes:, cu cậu thích mấy đĩa đó, cứ nghe nhạc là nhún nhảy, lắc lư, có khi xoay vòng vòng mẹ cứ thế đút thôi:rolleyes:.
    Trước chị cũng luyện ngồi một chỗ ăn đấy, nhưng rồi nghịch lắm, lớn nên thể hiện cá tính mạnh ghê, ko ép được:), cả ăn cũng thế, no bụng rồi, ko muốn ăn nữa là 2 tay bịp tai, rồi che miệng, đầu lắc lia lịa:rolleyes:
    Chị không muốn cho ăn rong, vừa bẩn vừa vất vả, hàng xóm chị có bé 3 tuổi rồi, bà nội, mẹ cứ trẹo cả sườn bế đi, 1 tay cầm bát, 1 tay cầm cốc nước canh...:(mệt lắm em ạ. ko ăn thì đổi món cho con, ko ăn cơm, cháo thì mì, nui, bánh đa, soup, ko ăn nhiều thì ăn ít, rồi thay bằng phomai, sữa chua, sữa công thức...

ninhmeo thích bài này.
  14. minhminhhanh

Trước đây bé nhà mình ko uống sữa công thức đâu, chỉ thích ti mẹ thôi (nghiện ti mẹ nặng), sau mẹ phải làm mấy món soup sữa, cháo sữa, con ăn dần dần mới quen (lúc đầu cho ít, sau cho nhiều, lúc đầu cũng phải ép ép), bây giờ thì uống sữa công thức như nước...mỗi tội phải đút thìa, ko ti bình:rolleyes:, mẹ nó nên luyện cho con, sữa rất tốt, dù dưới dạng tươi, phomai, sữa chua hay gì đó....
    Mẹ Tommy nuôi dưỡng tình yêu sữa, sữa chua/phomai tươi của con đến giờ vẫn ko thay đổi, một bát to đùng (bát ăn cơm người lớn) sữa chua hoặc sữa công thức trộn phomai tươi, đấy là bữa ăn phụ buổi chiều của con, hầu như ngày nào cũng thế:)

15. minhminhhanh

Hôm nay rảnh rang, post món cháo bát bảo nhé, gọi là bát bảo mà mẹ cháo mua chưa đủ vị, nhưng vẫn thấy thơm ngon:D

Cháo bát bảo: Các mẹ đi chợ (vào hàng khô to to một tí, mua sẽ đủ cả), hoặc vào siêu thị, nhặt 1 thể cho nhanh. Hạt sen khô, đỗ xanh nguyên vỏ (nguyên hạt), lạc (chưa rang), đậu đỏ (loại hạt to đùng như đầu ngón tay cái mẹ nhé), ý dĩ, long nhãn, gạo nếp, mỗi thứ một ít, các mẹ đem vo sạch, để ráo (trừ long nhạn ra nhé), lấy nồi áp suất ra, đun nước sôi sục sục thì thả chỗ hạt đó vào, ngoáy lên cho khỏi dính nồi, cho long nhãn vào, khi sôi sục sục trở lại thì đậy nắp, đun lâu nhanh tùy nồi nhà các mẹ:). Món này ăn loãng nhé, mẹ nấu nhiều nước hơn cháo bình thường của con.

Các mẹ có thể thay hạt này bằng hạt kia, hoặc thiếu cũng chả sao, đừng thiếu quá là được:D
    Quên mất là phải có chút đường đấy các mẹ ạ, khi con ăn thì hãy cho vào cho ngon:), riêng tommy ăn chè bát bảo với nước mắm....hic hic

Sửa lần cuối: 25/11/2009
    banban thích bài này.
  16. unincon

unincon Thành viên chính thức

chi Hanh oi cho em hoi. Be nha em gio sang thang thu 9, an chao be cung an duoc 1 bat con ( bat nuoc mam i'), ngay 2 bua, nhung co ve ko hao hung lam. Nhung den khi ca nha an com, dut com trang cho be an thi be rat thich.
    Theo chi gio em cho be chuyen sang an com thi co som qua khong?

17. minhminhhanh

Theo chị em chưa nên cho con ăn cơm người lớn, nếu có thì phải nấu riêng cơm cho con (mềm và nát hơn cơm người lớn), có 2 cách, 1: em mua riêng gạo và nấu riêng cho con (đổ nhiều nước - gấp đôi chẳng hạn - và nấu như cơm người lớn) sau đó chia phần cất ngăn đá, đến bữa đun lại với chút nước hoặc cho vào lò vi sóng quay nóng. 2: em lấy một ít cơm vừa cạn nước của cả nhà, cho thêm nước và đặt lên trên nồi cơm, đến khi cơm cả nhà chín là con cũng có cơm nóng (như thế con ko dc ăn gạo ngon).
    Tuy nhiên theo chị thì em nên duy trì cho con ăn cháo, khi con chán cháo thì đổi món mì, bún, phở, soup...con chán hết thì thay bằng phomai tươi, sữa...con tuy ăn được cơm người lớn nhưng ko ăn được nhiều, mà như thế thì không đủ dinh dưỡng cho con phát triển em ạ, con đang tuổi mọc răng mà, có lẽ chán ăn là giống các bạn khác khi mọc răng thôi.

18. Yin Yin

Yin Yin Thành viên chính thức

Cảm ơn chị minhminhanh về các món ăn rất ngon và dễ làm cho bé nhé. Con em cũng đc 8th rồi, khó ăn, khó nuôi lắm. Sáng nay vừa đi khám lại còn bị cam vôi nữa, mồm miệng bong tróc cả, thương quá.
    Cuối tuần này em sẽ thử làm phomai tươi cho con ăn, để nếu thành công thì trộn vào cháo, sữa chua để bổ sung dd cho con mới đc.
    Bé nhà em ăn bất cứ thứ gì mới cũng ọe, ăn sữa chua lúc nào cũng ọe, ăn hoa quả Hipp, custard của Heinz, thậm chí xoài tươi rất ngọt em nạo ra cho ăn cũng ọe - ọe kiểu ko chịu tiếp nhận thức ăn mới ấy. Nên gần như bé nhà em ko ăn bữa phụ vì em chẳng biết làm thế nào cả. Chắc em phải tập làm caramen rồi một số món chè như chị giới thiệu cho con ăn xem thế nào.
    Bé nhà em cũng nghiện ti mẹ nên ko chịu bú bình, toàn ăn sữa bằng thìa thôi.
    Khoảng 2 tuần trước em cho ăn một bữa cháo ruốc lươn thì đến chiều và ngày hôm sau con nổi mề đay đỏ và dày cục như lớp áo ấy. Phải cho đi viện tiêm và truyền dung dịch vì bác sĩ kết luận bị dị ứng. Em nên thử cho con ăn lươn lại sau mấy tháng nữa chị nhỉ?

Còn về phomai Kiri, mình thấy Fivimart bán rất nhiều, một hộp 6v, các mẹ vào đó mà mua. Mình mua lẻ của mấy shop trên lcm toàn la 10k/1v, mua một hộp đó hình như hơn 40k thì phải, sao rẻ thế? Có 2 vị cho các mẹ chọn nữa cơ đấy.

19. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

thấy nhiều món ngon quá,con mình 16 tháng ăn cháo hột nhưng mà thịt hay đồ phải xay nhuyễn ra mới chịu ăn:(,còn băm nhỏ là ăn cứ ọe ọe hoài chán ghê

20. MeHaChucVy

MeHaChucVy Thành viên đạt chuẩn

mình cũng đánh dấu cái để làm cho con nhà mình