Cần giúp: Có Nên Cho Con Nằm Riêng Ngay Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi ST-Lu!, 6/9/2009.

1. vung

vung Thành viên tích cực

Mình thì ủng hộ việc nằm riêng, nhưng là riêng giường nhưng chung phòng. Cả hai vợ chông đều thống nhất khi nào Vừng 5 tuổi mới cho ngủ riêng phòng. Khi mình đi sắm cũi cho Vừng, cũng nhiều người khuyên mình là mua xong rồi lại vất xó thôi. Chả cho nó ngủ riêng được đâu
    Trong thang dau thi 2 me con nam cung 1 giuong, nhung me dau giuong, con cuoi giuong xa tit tap. Tron 1 thang thi cho con ra ngu cui. Luc cho con ra ngu cui, cung thay hoi chống chếnh. Nhưng sau 1 thời gian thì thấy việc đó là hoàn toàn hợp lý. Vì nhà mình ko dùng điều hòa (do bà ngoại là bác sĩ cảnh báo nhiều quá) nên mẹ 1 quạt số to, con 1 quạt số nhỏ phe phẩy. Chứ nằm chung với mẹ thì hoặc mẹ chịu nóng, hoặc con chịu lạnh- phương án nào cũng dở quá.
    Giờ con mình được tuổi rưỡi, chồng đang đi công tác xa- vẫn mẹ 1 giường, con 1 cũi. Hôm vừa rồi phải sắm đệm mới cho cô nàng vì cũi chật rồi, quay 1 vòng là hết.

Đang tải...

2. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Con nhà em >4 tuổi vẫn ngủ chung nhưng khi nào buồn ngủ tự lấy gối và xin 1 bình sữa, quay vài vòng là ngủ và khi ngủ thì không muốn gần ai, không muốn ai sờ ai ôm, ban đêm quay vài vòng có va vào người khác thì lồm cồm bò dậy tìm chỗ trống nằm thôi, như vậy cũng rất " tự lập " trong khuôn giường đó ạ....

3. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

Cu Kem nhà em nằm riêng từ 2 tuần tuổi, cũi sát dường, ngủ rất ngon ( trộm via con) như thế đến giờ, cu cậu ngủ là phải thoải mái, 2 tay dang rộng, chân cũng thế, em thấy nằm riêng đc là tốt, vì hơi ng lớn ko tốt mà, với lại mẹ ngủ ngon con ngủ ngon, ko sợ con rơi xuống giường, hihi

4. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Ngủ riêng giường người mẹ sẽ yên tâm không sợ lấn con mình, ngủ để lấy sức khỏe chiên đấu tiếp ngày mai. Mình thì đêm nào mà con bé đòi ôm là đêm đó hết ngủ.

Đừng để con xa tầm mắt của mình là được rồi!

5. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ dù ngủ chung hay riêng thì vẫn phải bảo đảm cho bé không gian riêng khi ngủ!
    Khi bé ngủ người lớn không nên ôm ấp bé,khi bé bú no xong thì nên đặt bé ra chỗ riêng, nếu chung giường với bố mẹ thì chỉ cần chú ý chỗ bé ngủ phải có tường chặn ,như nhà em ngày trước cho bé ngủ say rồi đạt bé nằm ngay trên đầu ba mẹ,còn ba mẹ thì nằm dịch hẳn xuống dưới! Cho bé ngủ cũi cũng tốt nhưng cái cũi nhà em mua về cũng chỉ để giữ bé ban ngày thôi,ban đêm bé không chịu ngủ,chắc bám hơi sữa mẹ nên không chịu ngủ riêng,hơi ọ ẹ 2 chút mẹ vỗ mông vài cái lại ngủ ngoan ngay!
    Nói chung còn tùy từng bé!

6. huyenlinh

huyenlinh Đủ quyền lập Họ

Mẹ em Chinsu thích bài này.
  7. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Mình ủng hộ phương án cho con ngủ riêng giường nhưng chung phòng. Bé đầu nhà mình lúc mới sinh thì ngủ riêng, đc mấy hôm thấy hay giật mình lại cho bé nằm cạnh, kết quả là chàng rúc ti sùng sục cả đêm, cả mẹ cả con đều ngủ ko ngon - hồi đấy chưa có cái áo cho con ti tiện như bây giờ, mình thường xuyên để con ti xong ngủ quên (ko kéo áo) bị viêm họng ko biết bao nhiêu lần. Đến bé thứ 2 mình cho ngủ riêng ngay từ ngày ở BV về, trộm vía anh chàng ngủ im thít, đói thì dậy ăn, mẹ vì thế cũng ngủ ngon hơn, sữa cũng nhiều hơn hồi sinh bé đầu. Đến giờ chàng đc 8th trộm vía cứ buồn ngủ là sà xuống cũi: tự ngủ, chẳng phải ru gì hết. Hihi, trộm vía trộm vía

8. Giabao0909

Giabao0909 Thành viên tập sự

Cu Bao nha minh tu luc sinh ra den gio cung gan dc 2thang roi. Muon cho con ngu rieng lam nhung ma be kho ngu. Ngu ko say, luc nao cung mo mo mang. Ko dat dc o giuong hay cui, thinh thoang dat dc be ngu o vong nhung cung chi dc 30p. Ngu o giuong thi fai co nguoi om. Be co cua quay thi fai vo mong thi ngu tiep neu ko be tinh day ngay

9. *MEBIMBIM*

*MEBIMBIM* CẢNHÀTACÙNGYÊUTHƯƠ NGNHAU

Mình thì k cho con ngủ riêng được.Bé nhà mình trộm vía ngủ cũng ngoan lắm,ngủ với bà hay mẹ cũng ok,đêm k bú mẹ cũng được.Cho con năm riêng mình sợ nhỡ con có làm sao mà mình k kiểm xoát đươc thì chết.Nằm chung với bố mẹ mà đêm nào mình cũng pải để ý con:rolleyes:

10. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

trời lạnh thế này nên nằm cạnh cho con ấm áp nữa, đợi đến hè luyện sau
    chứ thử nghĩ mình nằm 1 mình 1 chăn vẫn lạnh, có ng bên ấm hẳn

11. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng thèm đc cho con ngủ riêng vì muốn nó tự lập .Nhưng ông bà nội nhà em ,rồi xã nhà em phản đối kịch liệt =>KQ là giờ ngủ là ngậm ti mẹ gần như cả đêm và cũng không bao giờ ngủ trọn đêm ,một đêm quấy khóc bắt bế khá nhiều lần ( dù đã 16 tháng ) .Nhiều lúc thực sự mệt mỏi và bất lực với con vì con quá quấn mẹ ,cứ mẹ đi làm khuất mắt đi thì thôi chứ đến h mẹ chuẩn bị v ề là đứng ở cửa cứ gọi "mệ ơi..." ,mẹ đi đến đầu ngõ đã thấy con nỉ non thế rồi nên sốt ruột lắm .Em toàn phải vừa địu vừa nấu cơm vì em đã ở nhà là nó k theo ai cả ...Thấy sai lầm khi cho con ngủ cùng quá

12. Bảo Chi

Bảo Chi Thành viên chính thức

Không hẳn thế đâu mẹ ku soc ạ. Nhà em chủ trương cho cả 2 đứa ngủ riêng từ khi mới đẻ đây này mà 2 đứa cũng bám mẹ lắm. Đứa đầu trước cũng thế, mẹ về là chỉ có mẹ thôi, đứa sau thì hồi bé ty ty chưa biết gì thì không sao bây giờ hơi biết rồi thì mẹ về là cũng chỉ có mẹ thôi. Thế nên em nghĩ ngủ riêng hay chung cũng chỉ là một phần gây bám mẹ hay không ở bọn trẻ thôi. Nhưng phải công nhận là cho con nằm riêng thì sướng nhất là bố mẹ ạ, vì nằm được thoải mái, duỗi thẳng chân tay và không bị con kéo mất chăn đấy ạ.

13. Mimosa2009

Đúng rồi, cho nó nằm riêng mình thiệt thoải mái, có con kế bên cứ nơm nớp lo chả ngủ được. Bé nhà mình bây giờ đi xuống bếp nấu ăn cũng phải cho nó đứng ôm chân bên cạnh, dù đêm đã cho ngủ riêng từ nhỏ :(

14. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

em cũng đang lăn tăn vấn đề này quá. Em tính là mua cũi cho con, rồi cho con nằm riêng luôn ngay từ đầu. Không phải vì vấn đề tự lập đâu mà nhiều lý do nữa. Nhưgn cứ lăn tăn mãi, hỏi ý kiến mấy đứa bạn có con nhỏ thì nó bảo là nó ko đủ can đảm cho con ra nằm riêng chứ ko phải là có nên hay ko?
    Có khi em phải suy nghĩ lại thôi.

15. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Em thì k lo cái vụ chăn chiếu nhưng quả thật đi làm cả 8 tiếng đã mệt mỏi rồi về đến nhà lại phục vụ nó làm mình thấy nản vô cùng .Giờ không biết phải dạy nó từ đâu đc .Thôi đành để ra tết cai sữa rồi tống cho ngủ cũi luôn vậy

16. glory

glory Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình cũng ngủ riêng từ khi mới sinh (ngủ cũi riêng nhưng vẫn trong cùng phòng với bố mẹ). Tháng đầu tiên đúng là bé hay giật mình. Nhưng thực ra bé nào trong giai đoạn này cũng thế cả thôi, cho dù có được ngủ chung hay riêng. Phải ngoài tháng bé mới bớt giật mình và phân biệt được dần ngày đêm. Trộm vía bé ngủ rất ngoan, ít quấy. Mình cứ định kỳ khoảng 4h/đêm thì dậy thay bỉm và cho con ti 1 lần (ban ngày thì 2-3h/lần) nên trộm vía con không hề quấy khóc và ngủ rất say.

Có 1 giai đoạn mình về nhà ngoại, không mang cũi của con về theo nên con ngủ chung với bố mẹ. Đó là giai đoạn mà con mình quấy nhất, rất hay khóc đêm. Vì cứ bố mẹ trở mình là con giật mình và ngủ không được sâu. Đến khi quay lại về nằm cũi thì lại ngoan ngay. Đến khoảng 4 tháng là con mình có thể ngủ được tới 6h/buổi đêm mà không có nhu cầu dậy ăn vì bé ngủ say.

Có bạn nói là cho con ngủ riêng thì sợ mẹ ngủ quên, không để ý đến con được. Mình không đồng ý với quan điểm này. Bạn nào đã là mẹ rồi thì chắc cũng giống mình thôi. Ngủ riêng nhưng con chỉ ọ ẹ là mẹ đã bật dậy ngay rồi. Nó như là tiềm thức ý. Đấy là cũi con mình ở cách xa hẳn giường của bố mẹ đấy nhé.

Tóm lại, mình thấy cho con ngủ riêng là tốt nhất, cho cả con và cho bố mẹ. Con ngủ được giang tay, giang chân thoải mái, có đủ không khí để thở nên ngủ ngon và phát triển não được tốt nhất. Khi quen cũi rồi thì buổi đêm có dậy thì con cũng không khóc và có thể tự mình ngủ lại được. Mùa đông thì cứ mặc ấm, quấn kỹ và chèn chặt cho con là yên tâm, không sợ con bị lạnh.

Có điều cho con ngủ riêng là mẹ phải xác định vất vả trong thời gian 3-4 tháng đầu. Buổi đêm phải thức hẳn dậy để cho con ăn mà. Nếu mẹ nào lười thì không làm được đâu, nhất là trong mùa đông rét mướt này. Mình cũng rất nhiều lần buồn ngủ và mệt quá đã định cho con ngủ chung rồi. Phải quyết tâm lắm mới thực hiện được đấy. Và kết quả là bây giờ mình cảm thấy rất khỏe, có thể ngủ đêm tròn giấc và con thì rất ngoan.

17. Mimosa2009

Up up up...đồng quan điểm với mình nè :rolleyes: Nhưng bây giờ thì bé 1T lại đòi qua ngủ chung với ba mẹ không, nhiều lúc mệt cũng ẵm nó qua ngủ chung cho xong, chứ bé cứ nhè nhè hoài :)

18. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ đã tham gia nhiệt tình toppic này.Em quyết định cho con gái sau này ngủ riêng nhưng đang tìm mua cũi hoặc giường cũi thanh lý mà chưa được.Mẹ nào có thì nhắn em nhé!Em mong tin các mẹ nhiều lắm.

19. minhanhshop

minhanhshop Banned

có điều kiện cho con nằm riêng tốt lắm. Con sẽ tự lập hơn và đỡ quấy nhiễu hơn. Nói chung tốt cho cả con và bố mẹ hehehehehhe

20. queenbee

queenbee Bắt đầu tích cực

Mình cho con ngủ riêng ngay từ khi ở viện về, cảm thấy ngủ riêng cực kỳ thoải mái, vì mình sinh mùa hè, vào tháng đại nóng, cho con nằm cạnh thì mẹ nóng, con nóng, nằm một mình thấy cực kỳ thoải mái, cả mẹ cả con, mà con đập chân đập tay là mẹ cũng thức giấc ngay được.

Nhưng từ hôm trời rét, bé lại bị ốm nên phải cho con nằm cùng mẹ, chả đêm nào mình ngủ yên giấc, đợi vài hôm nữa lại cho ku cậu trở lại cũi thôi.