trẻ 4 tháng nên ăn những gì?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bean đẹp zai, 18/11/2009.

Tags:
  1. Bean đẹp zai

Bean đẹp zai đệ nhất...Chuối xinh

Bé Bean nhà mình được 4 tháng rưỡi,từ hồi 3 tháng rưỡi mình cho bé ăn thêm nước cháo pha sữa.Dạo này mình đun thêm cả rau hoặc cà rốt,su hào,đậu xanh hoặc hạt sen vào nước cháo rồi pha sữa,mỗi ngày 3 bữa 120ml-150ml,xen kẽ là bú mẹ.Không biết cho ăn như thế đã đúng chưa?Bé ăn thế có đủ dinh dưỡng ko?Có cần phải cho ăn thêm bữa hoặc ăn bột không?Dạo này mình bắt đầu đi làm,cũng thấy ít sữa hơn nên mình lo lắm!Các mẹ tư vấn cho mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bean đẹp zai
    Đang tải...

2. Bean đẹp zai

ớ!ko ai giúp em ạ?giúp em với...giúp em với...

3. cun'con

cun'con Thành viên chính thức

Bạn ơi! Tuyệt đối không pha sữa cho con bằng nước cháo hay bất kỳ loại nước gì ngoài nước lọc nhé! Bạn làm như vậy sẽ khiến con khó tiêu hóa và chậm lớn đấy! Vì sữa công thức vốn đã được tính toán để cung cấp đủ dinh dưỡng cho con rồi. Bạn có thể cho con ăn thêm bột loãng (chỉ sệt sệt như nước cháo thôi)và nhớ bổ sung rau củ vào bột bằng cách xay thật nhuyễn cho con ăn cả xác rau. Như vậy con sẽ đủ chất. Nếu chỉ hầm lấy nước thì không đủ chất cho con đâu. Con ăn 3 cữ 120ml là ổn đấy bạn ạ. Cún nhà mình 5 tháng chỉ ăn 100ml thôi. Nếu con có vẻ thích ăn thêm bột thì cứ cho con ăn. Nhưng ăn vừa phải, đừng ép con ăn nhiều quá bạn nhé!

Bean đẹp zai thích bài này.
  4. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

ui, em đồng ý kiến với mẹ cún con, em sợ nhất là pha thập cẩm các loại nước vào sữa của em bé đấy ạ, hix hix, chỉ pha nước lọc thui chị ơi

5. Bean đẹp zai

ặc!cảm ơn các mẹ nhiều!mình cho ăn 1 tháng nay,nhưng ko thấy cháu tăng cân mấy...hấc hấc hấc!tức là mình sẽ cho cháu ăn bột loãng đúng hok?mình cũng đang định mua bột thành râu,các mẹ tư vấn cho mình với

6. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Tớ thì thấy đài báo suốt ngày ra rả cho trẻ ăn sữa hoàn toàn đến 6 tháng. Nếu cái đó mà sai thì chắc người ta ko nói nhiều thế. Sao ko cho con ăn sữa thêm thời gian nữa cho hệ tiêu hóa vững vàng hơn rồi mới ăn bột, ăn cháo nhỉ.

7. Bean đẹp zai

đấy là đài báo nói,nhưng thực tế là đa số mọi người đều cho con ăn dặm từ khoảng 4-5 tháng do mẹ bị ít sữa đi,hoặc sữa mẹ ko đủ chất nữa,mẹ phải đi làm...như tớ nè,hồi bé bà ngoại cu Bean cho tớ ăn bột từ 2 tháng rưỡi,lớn lên có làm sao đâu?khỏe mạnh,chả ốm đau bao giờ...

8. lifestyle

lifestyle Thành viên mới

9. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Mẹ nó ơi, đừng so với ngày xưa làm gì. Nếu cứ so thế, chả nhẽ đến thế hệ con cháu mình vẫn cứ <1m6 trong khi cả thế giới người ta 1m8 hay sao:-k

Trước đây thiếu thốn nên khi mẹ đi làm, mẹ ko đủ sữa phải cho con ăn dặm sớm, chứ giờ sữa ngoài đầy, sữa mẹ không đủ thì cho con uống thêm sữa ngoài. Sữa khác với cháo, nước cháo chứ mẹ nó.

10. Bean đẹp zai

nhưng tớ có cao <1,6m đâu.tớ cao 1,65m đấy.heeeeeeeeee,thế tư vấn cho tớ xem tớ nên cho con ăn gì?

11. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

mình ít sữa nhưng vẫn cho con ăn hoàn toàn sữa ngoài đến đúng 6 tháng mới bắt đầu cho ăn bột nấu loãng.
    và theo chế độ 1 ngày 2 bữa bột thôi, vẫn duy trì sữa là chủ yếu (dù là sữa ngoài).
    hàng xóm nhà tớ có 1 bé 10 tháng bị suy dinh dưỡng, do 4 tháng đã bắt đầu ăn 3 bữa bột 1 ngày (mẹ bé cho là ăn sớm bé sẽ cứng cáp hơn), bác sỹ nói là do bé bị ép ăn bột sớm với số lượng nhiều.
    Mình thì cho rằng, dù bạn có nấu bột công phu đến mấy cũng không thể đầy đủ vi chất như có trong sữa được, nên mình sẽ duy trì cho bé uống sữa nhiều đến lúc đầy tuổi mới tăng ăn dặm lên.

12. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

ăn như hàng xóm nhà chị thì em thấy phản khoa học quá, nhưng em vẫn ủng hộ là hết tháng thứ 5 cho ăn 1 bữa bột loãng 1 ngày, vì ko phải bé nào cũng chịu bú sữa ngon lành đến hết 6 tháng, gặp phải ''cớm'' như thế thì cũng bó tay rùi, con em thích ăn bột hơn sữa nhưng em kệ vẫn chỉ cho ăn 1 bữa 1 ngày, sang tháng thứ 7 mới 2 bữa 1 ngày,ui, chăm chút cho nó thế mà còi vẫn hoàn còi, chánnnnn

13. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

cái vấn đề ở chỗ embé có tuân theo đến 6 tháng vẫn chịu bú sữa ko ý chứ, phải những bé đến bữa ăn gia đình là khóc, có bé nhìn người lớn ăn lưỡi thò ra thụt vào ,chép miệng, có bé suôó ngày khóc đòi ăn dù vừa ăn xong bình sữa, túm lại là tùy thôi, nhưg có 1 quy tắc là tập ăn dăm chứ ko phải thay 1 bữa sữa, sau bữa ăn dặm vẫn chơi 1 bình sữa như thường, tập từ mịn tới thô dần, tập từ rau củ quả tới đạm, tập cho hệ tiêu hóa bớt non nớt để ngoài sữa quen với các dạng thức ăn khác, thứ nữa là ko pha nước cháo với sữa công thức, sữa ct chỉ đạt tiêu chuẩn khi pha với nước ấm thôi mà.

14. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Bạn đừng nên dùng nước cháo hay nước rau để pha sữa cho con, nhất là nước luộc các loại rau củ vì trong nước ấy có rất nhiều kali, ko tốt cho thận của con đâu. Vả lại trong sữa bột ng ta đã bổ sung nhiều vitamin, tỉ lệ cân bằng phù hợp với từng độ tuổi rồi mà.

15. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho bé ăn sớm quá nên dễ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của trẻ theo mình 6 tháng mới bắt đầu cho trẻ ăn thì an toàn hơn về hệ tiêu hóa của bé.

16. Adamas_Spa

Adamas_Spa Thành viên chính thức

Bạn không được pha sữa với nước cháo như vậy không tốt đâu nhé. Thập cẩm các chất đánh nhau đấy.