chẳng biết chi tiêu thế nào!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi kunGialinh, 16/4/2009.

1. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mấy tháng nay tớ cũng tập tành lập sổ thu chi với quyết tâm ko mua sắm lung tung. Nhưng tháng nào nhẹ cũng mất 12T, còn không trung bình là 15T. Chứng tỏ những tháng trước chi tiêu thoải mái thì chắc phải tầm gần 20T/tháng là cái chắc. Thế mới biết tại sao nhà mình tiền tiêu thì có mà tiền để dành thì không. Mẹ chồng suốt ngày chê là chồng đã hoàng vợ còn hoang hơn. À, nhà tớ 1 tháng tiền học của 2 con + tiền thuê nhà đã mất tầm 4.8T rồi. Cứ kiểu chi tiêu thế này thì ở nhà thuê còn dài.

Đang tải...

2. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

em cũng mún tiết kiệm nhưng mua con lợn nhựa về , lại còn ''đầu tư'' lọ keo 502 nữa chứ, để dính vào miệng con lợn, hix, thế mà đc vài ngày cần tiền quá bẻ vỡ đc mồm con lợn luôn:oops: (chả hiểu sao lúc đấy khỏe thế)
    nhưng em đồng ý với nhà bác này là nên tiết kiệm theo ngày, chứ em trước cứ bỏ mấy triệu vào con lợn, xong rùi lại moi ra, chán lắm:(

3. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Nhà mình 2 VC làm công ăn lương Nhà nước đây, thu nhập 2VC khoảng 8T/tháng, cũng chẳng có khoản lậu nào cả nhưng 1 tập đã hết veo. Đến tập 2 thì 0 dám ghi chép gì nữa, giờ đang lôi tiền tiết kiệm bố mẹ cho ra để tiêu đây, huhu...

4. NMH

NMH Thành viên rất tích cực

Chết cười mất, mình cũng như bạn, chả thể nào ghi chép kỹ càng được. Nhưng mình cũng vẫn phải tiết kiêm thôi.
    Mình cứ ang áng một tháng nhà mình tiêu khoảng 8-10 triệu, vậy là khi có lương mình để lại khoảng 8 triệu, số còn lại ...hoặc trả nợ, hoặc dạo này hết nợ rồi (phù...) thì mua vàng hay mua đô. Nói chung cũng có tháng tiêu hơn khoản 8M này nhưng vẫn luôn yên tâm vì có tiết kiệm được.
    Chả biết mọi người thế nào nhưng như mình có vay mới tiết kiệm được ạ. Mình trả hết nợ tiền đất một thời gian thì tích cóp xây nhà, xây nhà xong lại nợ một đống, vừa trả hết nợ xây nhà mới nhẹ nhõm được một vài năm thì lại nhăm nhe mua xe. Hehe lại vay. À mà mình vay được người nhà ít lắm nhé, toàn có vay lãi ngân hàng thui nên trả lãi xót quá không muốn tiết kiệm cũng phải tiết kiệm.

5. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

oài, 1 tháng tiêu 8 tr khó hơn lên giời, chán quá:(

6. NMH

NMH Thành viên rất tích cực

8 triệu không tính tiền chi tiêu ngoài như mua sắm quần áo, thăm hỏi cưới xin, đại loại là tiền cứng, không có nó là chết nhăn răng luôn ấy.
    Còn trong tháng kiểu gì cũng chả có dăm ba triệu nữa móc túi thêm của xã :) Nên vẫn cảm thấy xênh xang. Nhưng đúng là những tiền chi tiêu ngoài nhà mình ít.

Ôi từ ngày đi làm mình chỉ mong có 1 tháng được tiêu hết tiền lương của mình vào ăn uống, quần áo mua sắm mà chưa bao giờ được thế :)

Lúc nào cũng có một cái mục tiêu to uỳnh trước mặt: mua đất, xây nhà, mua xe ...sắp tới nữa là chuẩn bị tiền cho con du học. Mình thì tính nóng ruột nên toàn bóc ngắn cắn dài, nghĩa là chưa đủ tiền cũng mua, thế là vay và trả lãi.

À nhưng mình chẳng than thở đâu nhé! Để đạt được mục tiêu của mình thì phải vậy thôi! Trời thương chỉ cần cho sức khỏe là còn người còn của!

Chúc cả nhà vui vẻ! Mai nhà tôi đi chơi, đi tiêu tiền hehe!

bhnttv thích bài này.
  7. coldmoon

coldmoon Thành viên tập sự

Nghe các mẹ nói em thấy choáng quá. Em sắp được chồng lấy. Em thấy lo lắng quá về vấn đề kinh tế gia đình. Lương em và ông xã tương lai thấp quá đang không biết cưới xong sẽ sống thế nào đây. Các mẹ có hướng làm ăn, tiết kiệm gì không mách cho em với.

8. mẹ Thảo An

mẹ Thảo An Gia đình chim cánh cụt.

em cũng bỏ lợn được vài tháng rồi lại mổ lợn,tính hoang cũng chẳng để được tặc lưỡi một cái là chết ngay.Tháng nào cũng 10t trở lên ra đi .

9. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Hic, bạn còn có tiền tiết kiêm lôi ra mà tiêu, chứ như mình không kiếm hàng tháng thì chết đói mất. Hic, đến giờ VC tớ cũng chả dám ghi chép nữa tại cuối tháng nhìn lại thấy khủng hoảng quá.

10. ChipDoctor

ChipDoctor Thành viên chính thức

Ôi, rất phục chị taomeo, bọn em lập gia đình đầu năm 2008, bây giờ đang có cháu nhỏ gần 1 tuổi. Bọn em cũng đang rơi vào tình trạng như chị, vay tiền ngân hàng để thêm thắt cho vụ BĐS chung với chị gái. Chị cho thêm kinh nghiệm về vụ trả nợ hàng tháng với chị ơi.

11. maicua

maicua Thành viên chính thức

hic

vào đây mới thấy nhiều người cùng cảnh ngộ ghê... hic hic...

12. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình ko phải đi chợ nhưng những hôm mẹ chồng về quê hay đi chơi xa thì được giao tiền đi chợ là mỗi ngày 100k,bao gồm tiền chợ ngày hôm đó + hoa quả. Nhà có hai vợ chồng, hai đứa trẻ con + bố chồng, đúng là đi chợ mới biết nỗi khổ của người nội trợ !

13. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Cho em than với các mẹ nhé!
    Nhà em này, hai vc kinh doanh, tháng tính ra cũng kha khá, vậy mà cuối tháng tính toán chi li, không được 1 đồng nào bỏ ra.
    Vài bữa ox để ý cách em chi tiêu, kêu em tiêu khiếp thế. Vậy mà mấy hôm e bận con cái, đưa cho lão chi trả mọi cái, em còn chóng mặt hơn. Cứ để 1-200K trong túi xem, kiểu gì từ sáng tới trưa cũng đi hết. Nhìn thấy tiền ra đi mà chóng hết cả mặt, vì thế mà hôm nào việc buôn bán ko thuận lợi là cái mẹt em lại xị ra. May mà con em, trộm vía hàng nghìn hàng vạn lần, chưa phải đi viện, chưa ốm đau lần nào đấy, ăn uống thì thuận buồm xuôi gió. Chứ nếu ko thì em không biết làm thế nào. Đôi lúc còn tiêu cả vào vốn nữa :(
    Hôm anh chồng em lên chơi, hỏi khi nào bọn em mua nhà :), em bảo hiện tại đang tìm cách tồn tại đã khó rồi, chưa tính được anh ạ. Liền bị mắng một trận te tua. Hihi.

14. trieu.thiennhi

trieu.thiennhi Bắt đầu tích cực

Nhà em cũng vậy thui. Nhưng được cái là chi tiêu ít hơn mọi người chút. chưa có con mà.
    Một tháng tổng của cả 2 vợ chồng được khoảng 8tr. nhưng chi tiêu chỉ nằm trong 4tr thui.
    - Em thuê nhà tận khu mỹ đình: Mỗi tháng cả điện nước vào hết có gần 1tr (đang hạn chế dùng máy tính cá nhân ở nhà để giảm khoản tiền điện - chắc tháng tới tầm 900k thui)
    - Tiền ăn thì chia thành 4 khoản: Ăn trưa của vợ 400k, chồng 450k, ăn tối và ăn sáng 700k (mua nấu nên cũng rẻ hơn), chi tiêu cho mắm muối gia vị, đồ dùng bếp khoảng 400k nữa. VỊ chi là đi tong 2tr
    - Tiền xăng xe của cả 2 vợ chồng là 400k ( được cái sáng chồng đèo đi, tối đón về )
    - Tiền điện thoại: 300k (tận dụng điện thoại cơ quan vào việc cơ quan )
    - còn 300k thì để dự phòng, hoặc biếu bố mẹ hàng tháng.
    Những khoản cố định trên đều có dư nên đổ vào tiền dự phòng.

ĐI dứt 4tr
    Tiền quần áo, sắm sang bản thân và tiền bia bọt của chồng - tích cực làm thêm để bù vào.
    Hix.nhưng cái giấc mơ mua nhà thì vẫn xa xôi lắm (anh em chuyên bán nhà, giá nhà thấp nhất để ở được thì cũng ngót hơn 2 tỷ rồi. :( ). Chắc tương lai vẫn phải nhờ đến bố mẹ, anh chị, họ hàng mỗi người góp một ít thôi.

15. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

@taomeo: bác này sướng thật đấy, lại bản lĩnh nữa. em phục mẹ này quá đi mất.
    nhưng bác taomeo ko phải lo lắng nội trợ, riêng cái khoản này đã ăn đứt rồi.
    Em đây này, làm từ A-Z, không cái nào lọt khỏi tay em, thế mới buồn chứ.
    Em đây này, em cũng vay mượn tứ tung, cứ đụng cái gì nhiều nhiều tiền một chút là em đi vay, vay bạn, vay anh em, vay ngân hàng ... nói chung là vay te tua. Vậy mà hàng tháng em vẫn cứ liều bỏ tiền ra đóng BHNT, cứ ngày cuối cùng của tháng là em nộp phí; lúc đầu tham gia nghĩ rằng không biết mình lấy cái gì để theo nó đây :), vậy mà cũng đã hơn 1 năm trôi qua, tháng nào cũng đều như vắt chanh. Đợi thêm 2 năm nữa là em có 15M trong túi từ cái BHNT :)), lúc đó không biêt tiêu gì cho hết nhỉ :D
    Giờ lại đang dùng chính cái BH đó để đi vay. Vay, vay lại vay. Mục tiêu thì to đùng, nhưng nhìn khoản nợ hàng tháng phải trả mà hoa hết cả mắt. Có lúc đến ngày trả nợ, trằn trọc suốt đêm không thể nào ngủ được các mẹ ạ. Cuối cùng cũng chỉ là mong có một cái lều đi ra đi vào mà không phải trả tiền nhà hàng tháng, con gái lớn lên có một phòng riêng mà tha hồ trang trí theo trí tưởng tượng mà ko sợ bị giới hạn bởi những đi chủ nhà :D

16. Mẹ Bill. Nghé

Mẹ Bill. Nghé Thành viên chính thức

Trời ơi! Phục các mẹ quá sao tiêu giỏi thế thế thì cho mình học kinh nghiệm với các mẹ tiêu mỗi tháng hết khoảng 8 đến 10 triệu là qua giỏi rồi, mình tháng 11 vừa rồi tiêu hết hơn 23 triệu, lúc đầu cũng thấy tiêu nhiều quá nên ghi lại tháng vừa rồi cộng sổ mà hết hơn 23 triệu mà nhà mình có 2 vợ chồng, 2 con, 1 mẹ và 1 giúp việc. chết chết đọc bài của các mẹ xong mình giật mình phải tiết kiệm thôi, tiết kiệm nhanh lên.....

17. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Nhà mình mỗi tháng tiêu hết 10tr cho hai vợ chồng và hai đứa con, đóng góp và chi như trên ngoài ra là tiền học, tiền sữa cho con, ăn uống đi chơi cuối tuần, ko kể phát sinh định kỳ tiền bảo hiểm cho hai đứa và các chi abc khác, vậy mà mẹ chồng mình còn nói dỗi là tiêu gì mà một tháng hết 10tr đồng, ý là tiêu 10tr thì phải lo cho ông bà hay sao nếu người ngoài nghe thấy :confused:
    Bạn chi tiêu thế thì nhiều thật nhưng mà có thể còn nhiều hơn cũng được vì nhu cầu mỗi gia đình khác nhau và mức độ hưởng thụ khác nhau !

Mẹ Bill. Nghé thích bài này.
  18. Mẹ Bill. Nghé

Mẹ Bill. Nghé Thành viên chính thức

Đấy tháng 11 vừa rồi tất cả các khoản tiêu trong gia đình thượng vàng hạ cám gì mình cũng ghi lại hết và cố gắng tiết kiệm rồi mà còn hết hon 23 triệu (đó là mình ghi lại những khoản mình tiêu còn Ông xã mình tiêu thì mình không biết mà ghi), những tháng trước không ghi mà cũng ko tiết kiệm lắm chắc hết nhiều hơn nữa bạn à. Nhất là tháng đầu tiên khi mình mới sinh bé thứ 2 ấy, tiêu tốn khủng khiếp, bé nhà mình lại ăn sữa ngoài hoàn toàn vì mẹ không có sữa. bây giờ bé thứ 2 mới hơn 4 tháng, bé đầu 5 tuổi. Tiền bây giờ mất giá thất.

19. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Nhà tớ đây chẳng dám ghi chép vì ghi rồi thấy đau cái đầu lắm, chẳng làm ra nhiều mà thấy các khoản cần chi cứ dài dằng dặc :(

20. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Mẹ chồng chị khéo thu vén và tính toán giỏi thật đấy nhà có 6 người mà tiền ăn một ngày + hoa quả hết 100K. Em mà cầm tiền đi chợ chắc âm nặng, tiền hoa quả có khi còn nhiều hơn tiền thức ăn ý, các bà bán hoa quả nhìn thấy em sướng lắm, có hôm kêu hết tiền rồi mà sẵn sàng cho nợ thế mới khổ chứ.