Xử trí khi trẻ vòi vĩnh

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hoamiynguyen_us, 24/10/2012.

1. hoamiynguyen_us

hoamiynguyen_us Thành viên mới

Ảnh: Health.​

Mè nheo để được thứ mình thích là đặc điểm chung của các bé. Vì vậy, bạn nên nói “không” trước những mong muốn của bé mà bạn cho là không chính đáng.

Tiến sĩ Vũ Thu Hương, Giảng viên khoa tiểu học, Đại học Sư phạm Hà Nội, đưa ra một số gợi ý giúp bạn đối phó khi bé vòi vĩnh:
    1. Luôn sẵn sàng

Bé có thể mè nheo ở bất kỳ đâu như ở nhà, khi đi siêu thị hoặc khoảng thời gian vui chơi tại nơi công cộng. Vì vậy, xác định trước sự khó chịu để bạn giữ được bình tĩnh, kiểm soát tình hình và kiên quyết nói “không" với bé.
    2. Nhắc bé nhớ lại thất bại trong quá khứ

Nếu bé đủ tuổi để hiểu biết, bạn nên gợi nhớ lại việc trẻ từng đòi mua siêu nhân nhưng không được cha mẹ đáp ứng. Lần này, yêu cầu của con cũng rơi vào trường hợp như vậy.
    3. Đánh lạc hướng chú ý của bé

Bạn có thể “làm nhiễu” sự quan tâm của con bằng một vật thay thế để bé chơi, nhìn hoặc ăn được.
    4. Thói vòi vĩnh lớn thường khởi phát từ thói vòi vĩnh từ nhỏ

Bạn biết cách từ chối trẻ càng sớm thì bé càng bớt đòi hỏi hơn. Nhiều cha mẹ mắc sai lầm khi đáp ứng mọi đề xuất của bé vì thương con còn nhỏ, nhưng chính điều này sẽ xây dựng nên tính cách “muốn gì được nấy” cho dù bé đã lớn.
    5. Thấu hiểu cảm xúc của trẻ

Điều này có nghĩa là bạn thử đặt mình ngang hàng với cảm xúc của bé hoặc bạn nên tham khảo biểu đồ phát triển tâm lý, hành vi của trẻ qua từng mốc tuổi khác nhau. Cách này giúp bạn trị bé hết mè nheo mà không gây áp lực lên con.
    6. Mặc kệ bé

Nếu trẻ khóc đòi, thay vì dỗ dành, bạn thử phớt lờ. Khi phát tín hiệu mà không nhận được sự quan tâm từ cha mẹ, các bé sẽ chán và biết cách chấm dứt tình trạng đòi hỏi trong hòa bình.
    7. Cương quyết hơn

Nếu thói vòi vĩnh của bé xuất hiện nghiêm trọng, bạn nên mạnh mẽ hơn. Nếu con nhất định đòi món đồ chơi trong siêu thị mà bạn không đồng ý, bạn thử nhanh chóng dắt bé ra ngoài, đến một nơi mát mẻ và thoáng đãng để bé tự do khóc lóc. Khi bé hết vòi vĩnh, bạn sẽ thỏa thuận tiếp với bé việc hai mẹ con sẽ quay lại siêu thị như thế nào.
    8. Trao quyền cho bé

Bạn có thể thương thuyết với con trong khả năng có thể. Chẳng hạn, bé sẽ được mua đồ chơi mới nếu như bé đi ngủ đúng giờ… Không phải mọi đòi hỏi của bé là xấu, quan trọng là bạn biết rõ giới hạn giữa cái đáp ứng được và cái không thể đáp ứng được với bé.
    9. Viết nhật ký

Vài ngày một lần, khi thói vòi vĩnh ở bé bùng phát, bạn nên ghi lại những cơn mè nheo của trẻ: địa điểm, thời gian, điều bé muốn, điều bạn có thể thực hiện… Nếu bé thường xuyên đòi đồ chơi trong siêu thì bạn nên dắt bé bỏ qua khu vực đó.
    10. Kiềm chế tính nóng nảy của bạn

Nếu bạn cảm thấy mọi việc vượt ngoài tầm kiểm soát hoặc bối rối không biết “xử lý” bé thế nào, bạn có thể ra ngoài thư giãn một chút nhưng vẫn đảm bảo bé trong hoàn cảnh an toàn. Sau đó, bạn sẽ quay lại và nói chuyện tiếp với trẻ.

Phương Trang
    Nguồn vnexpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoamiynguyen_us
    Đang tải...

2. thuyha1961

thuyha1961

Ðề: Xử trí khi trẻ vòi vĩnh

Nói chung khi trẻ vòi vĩnh không nên chiều, chiều dễ quen

trangtron591 thích bài này.
  3. Korea Cosmetic

Korea Cosmetic Thành viên sắp chính thức

Khi trẻ vòi vĩnh mình nên có những yêu cầu với trẻ để tạo thói quen. Muốn được như vậy thì phải đáp ứng được vấn đề gì. Nhưng điều quan trọng là không nên để tạo phản xạ có điều kiện quá mức vì dễ gây phản ứng ngược. Nuôi dạy con thật sự là cả 1 nghề thuật cao.

4. ongbohoanhao

ongbohoanhao Guest

Tôi có con gái gần 4 tuổi và cháu rất khéo vòi vĩnh với những câu nịnh nọt rất dễ nghe nên tôi thường đồng ý thực hiện những vòi vĩnh đó của cháu, tuy nhiên bà xã tôi lại nói như thế là chiều con quá rồi sinh hư khiến tôi rất phân vân, thật sự tôi không muốn làm con buồn nhưng cũng không vì thế mà chiều cháu quá mức. Tôi nên làm gì đây?

5. kietanh30

kietanh30 Thành viên tập sự

ngay từ bé mình đã dạy con cách hài lòng với những gì mình đang có rôì

6. trangtron591

trangtron591 Thành viên tập sự

Bài viết rất chi tiết và hữu ích, cám ơn chủ top ạ :">

7. thegioibecon

thegioibecon Thành viên đạt chuẩn

ui ai cũng chịu chia xẻ kinh nghiệm thế này thì tốt bít mấy, cám ơn chủ top nhé

8. IUNNA

IUNNA Bắt đầu nổi tiếng

em ko chiều bé . nhưng bé lúc nào cũng vòi vĩnh .kêu khóc . nghe mà muốn điên đảo cả đầu . nghĩ đến nuôi con mà nản thế chứ lại

9. Soyeon

Soyeon Thành viên sắp chính thức

Khi bé vòi mà mình nghiêm khắc thì vài lần là sẽ ko vòi vĩnh nữa.