Rủ các mẹ cùng trồng/thu hoạch rau sạch, đã đầu tư xong và có người làm

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi BipBiBipBi, 11/11/2012.

1. BipBiBipBi

BipBiBipBi Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ, mình có dự định này chia sẻ không biết mẹ nào có chút hứng thú thì tham gia cùng mình để cải thiện chất lượng bữa ăn cho gia đình với chi phí hợp lý nhé. Thời gian, tiền bạc và công sức cũng không tốn kém phụ trội mấy đâu, phục vụ chất lượng bữa ăn là chính thui hihi...

Mình có mua một mảnh đất 180m2 ở cách bờ hồ khoảng 4km, hiện tại đang để không. Cách đây khoảng 4 tháng, mình có dự định trồng rau sạch ở đây cho vui và cũng để cho gia đình ăn nữa, cũng như chia sẻ sản phẩm cùng 2 3 gia đình bạn bè thân thiết vừa tình cảm vừa đảm bảo vệ sinh vì bây giờ gà với rau "sạch" bán ngoài kia chẳng bít thế nào. Mình đã đầu tư rào vườn, đổ đất rất cẩn thận và sẵn sàng cho việc trồng rau rùi cơ. Thì bỗng dưng mình có bầu hơi sớm so với kế hoạch, rùi bao nhiêu chuyện xảy ra trong quá trình có bầu khiến mình phải tạm hoãn lại. Trộm vía mọi chuyện với em cu trong bụng giờ đã tạm ổn, mình lại mong muốn được tiếp tục kế hoạch này nhưng đúng là có bầu nên việc đi lại "chuyển hàng" hơi khó khăn một chút, nên chia sẻ với các mẹ trên này đặc biệt là các mẹ ở gần khu Hoàn Kiếm, Long Biên thì tiện cho mọi đường.

Hiện trạng: Đất đai đã rào sẵn, đổ đất tạo luống xong, đường nước điện để canh tác nhỏ cũng đã xin được của bác hàng xóm, nhà mình cũng có một cô người làm rất cẩn thận, sạch sẽ và chịu khó đã làm cho nhà mình 6 7 năm rùi và cô vốn xuất phát là nông dân làm ruộng nên tay nghề trồng trọt của cô cũng tốt lắm. Nếu mình quyết định làm thì chi phí hàng tháng sẽ tốn khoảng 4-5 triệu tiền lương cho cô hàng ngày gieo hạt, trồng, chăm sóc và tưới rau, cộng với tiền hạt giống và điện nước cho bác hàng xóm khoảng 500k/tháng là tối đa nữa, tổng cộng chắc chỉ khoảng 4.5 triệu/tháng tổng chi phí. Nhưng sản lượng rau sản xuất ra thì mình dự kiến là 180m2 đất sẽ đủ cho khoảng 4-5 gia đình cơ (có thể hơn, mình cũng chỉ ước tính vậy thôi), nên nếu chỉ một gia đình mình (1 bé con, 2 người lớn) ăn thì sẽ thừa và hỏng mất. Vì vậy, mình kêu gọi có mẹ nào quan tâm thì chúng mình cùng tụ tập một nhóm khoảng 4-5 mẹ, cùng sang thăm địa điểm trồng rau và nếu có hứng thú thì sẽ cùng nhau chia sẻ chi phí hàng tháng cho việc này. Sản phẩm trồng được sẽ chia đều cho các mẹ tham gia, có thể thu hoạch miễn phí tại vườn hoặc để nếu tiện nữa thì cô người làm sẽ mang về nhà mình ở Lò Sũ và các mẹ chỉ việc qua lấy hihi. Nếu cần thiết nữa, mình có thể bố trí cô đi giao rau tận nhà hoặc cơ quan các mẹ, nhưng khoản chi phí giao thêm này thì chúng mình sẽ bàn thêm cùng nhau để xem nên tính thế nào.

Nếu tập hợp được khoảng 4 mẹ nữa, với mình là 5, thì chi phí mỗi tháng chúng ta mỗi người chỉ dưới 1 triệu thôi (4 triệu lương + 500k điện nước giếng hàng xóm), mà rau trồng lên đảm bảo 100% rau sạch, thỉnh thoảng cuối tuần còn có thể cho các bé đi dã ngoại hái rau nữa hihi... Thích loại rau gì chỉ việc mua hạt giống và giao cho cô trồng, khi lớn sẽ thu hoạch. Nếu thích nuôi thêm gà thì mình sẽ ngăn ra khoảng 1 2 chục mét làm chuồng gà sạch rồi mình cùng nhau chung vốn mua khoảng 2 chục chú gà bé xinh nuôi lớn, thi thoảng mỗi nhà lại được con gà quả trứng sạch đảm bảo yên tâm nữa. Đấy là mình dự kiến vậy thôi, vì mình đang có bầu sau Tết đẻ rùi nên không tự làm được. Các mẹ có quan tâm thì liên lạc với mình nhé và chúng mình có thể cùng nhau xúc tiến bất kỳ lúc nào.

ĐT của mình là Linh, 0904 211 789, mong là dự án nhỏ của mình được các mẹ ủng hộ và cùng nhau cải thiện để có những bữa ăn thật là sạch và chất lượng cho các bé yêu nhà mình nhé.
    Chúc cả nhà một ngày tốt lành.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BipBiBipBi
    Đang tải...

2. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Ðề: Rủ các mẹ cùng trồng/thu hoạch rau sạch, đã đầu tư xong và có người làm

Nhà mình ở xa quá không ủng hộ mẹ nó đc. Chúc mẹ nó thành công nhé!

BipBiBipBi thích bài này.
  3. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Cái này hay quá.Để em thử hỏi mẹ xem có thích làm không ? Mẹ em hay hý hoáy làm mấy cái này ở nhà lắm .Hihi

BipBiBipBi thích bài này.
  4. zinzin157

zinzin157 Thành viên đạt chuẩn

chi phí cho 1 vườn rau của bạn hơi cao nhỉ. nếu vài mẹ hợp tác kinh doanh rau sạch mình nghĩ đây cũng là phương án hay

5. me hieu tao

me hieu tao Thành viên chính thức

Mình cũng ở xa quá, tiếc. Các mẹ ở gần ủng hộ đi. Còn mình do máu trồng rau từ lâu rồi nên đã thực hiện trồng tại nhà bằng hộp xốp và trồng rau mầm. Hi. tự mày mò thôi. Sáng nay vừa gieo được hai rổ rau mầm nữa. hi vọng có kết quả.

6. kuboshop

kuboshop Bắt đầu nổi tiếng

hi hay quá, em up ủng hộ chủ top

7. doquangvinhlc

doquangvinhlc Thành viên chính thức

Nếu mà chi phí cho 1 vườn rau 180m2 như thế thì hơi cao. Chưa tính đến phương án rủi do bị dịch bệnh thì xử lý thế nào, có phun thuốc ko hay bỏ đi để trồng lại...

8. suzzy_shop

suzzy_shop Suzzy_shop

Theo mình nghỉ nếu 1 gia đình bỏ ra 1tr để ăn rau 1 tháng là khá nhiều mà chỉ để ăn thui thì phí quá sao bạn k xây nhà xong cho thuê thế có lẽ ổn hơn. Do mình cũng k thể trồng nhiều loại rau đc mà sở thik mỗi ng khác nhau

9. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Mình ở LB mẹ nó ơi, chắc gần khu đất của mẹ nó, nếu diện tích như vậy có khi có để bán nữa mẹ nó nhỉ? Mẹ nó cho e xin địa chỉ của miếng đất đó đc k ạ? e thì bận lắm nhưng bà nội rảnh ban ngày, e hỏi thử xem bà có hứng thú trồng rau nhà mẹ nó k để hợp tác ạ

10. saiback

saiback Thành viên rất tích cực

Hay đấy, đang khoái vụ này. 180m2 mà trồng rau là đủ cho cả 10-20 nhà ấy chứ ko phải 5 nhà đâu ạh;). Mẹ nó có yahoo thì cho mình xin vô inbox nhé.

11. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

180m2 mà trồng rau hết thì nhiều rau lắm đó. Nhà mẹ tớ có khoảng 50m2 trồng rau mà phải đi cho tứ tung rồi. Mà nếu làm rau sạch sợ một mình cô giúp việc của bạn không lo nổi đâu. Riêng việc bắt sâu thôi cũng tốn thời gian lắm nhé. Một ngày bắt hai lần, nếu như không muốn sâu và ốc sên nó xơi hết (nhất là mấy loại rau cải, cải bắp, xu hào). Đó là chưa kể nhổ cỏ, tưới nước, bón phân...

12. putin's mother

putin's mother Bắt đầu nổi tiếng

M cũng rất máu vụ này nhưng ở lê thanh nghị mới chán chứ,xa quá,m lại ko biết đi xe máy