Những sự thật chỉ biết khi đã vào phòng đẻ...............

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi nhím sóc, 28/11/2012.

1. nhím sóc

nhím sóc Guest

Một số điều mình trải qua rồi nên mình cảm thấy rất đúng:

Vẫn biết là đau đẻ thật kinh khủng nhưng có trực tiếp trải qua mới thực sự thấm thía.

Theo thống kê, mặc dù có đến gần 80% chị em phụ nữ lựa chọn phương pháp sinh thường nhưng với những người đã thực sự trải qua một ca sinh nở mới biết thế nào là đi đẻ.

Rặn cả ra phân

Rất nhiều mẹ bầu từng lo lắng nếu khi rặn đẻ mà mình lỡ rặn cả ra phân thì sẽ xấu hổ lắm. Nhưng bạn đừng lo vì hầu như trước khi lên bàn đẻ bạn sẽ được y tá thụt hậu môn cho sạch sẽ. Nếu chẳng may lúc đẻ bạn vẫn rặn ra chút phân thì đừng ngại vì rặn ra phân trong cơn chuyển dạ không phải chuyện buồn cười. Bác sĩ và y tá sẽ giúp bạn giải quyết chuyện này.

Khi một đứa trẻ sắp ra khỏi cơ thể mẹ qua ống sinh, không khí trong hậu môn sẽ bị ép hết ra ngoài. Điều này sẽ càng có khả năng xảy ra cao hơn nếu bạn dùng thuốc gây tê bởi thuốc gây tê sẽ làm tê liệt cơ thắt hậu môn. Ngoài ra, khi đầu em bé chuẩn bị chui ra ngoài, trực tràng của bạn cũng sẽ bị san phẳng và mọi thứ có trong đó sẽ bị đẩy ra ngoài, đó chính là lý do bạn hoàn toàn có thể sẽ đi đại tiện ngay trên bàn đẻ - điều này có nghĩa là cơ thể của bạn đang thực hiện đúng các chức năng của nó nên bạn không có gì phải lo lắng nhé!

Ai cũng... "tồng ngồng"

Thực tế của việc đi đẻ có lẽ sẽ không bao giờ như các mẹ tưởng tượng và cũng không hề giống trong phim. Nếu như xem các bộ phim nước ngoài, các mẹ đi đẻ mỗi người một phòng, được mặc váy đẹp và được che chắn cẩn thận thì thực tế khác xa những điều đó.

Việc nhìn thấy những mẹ bầu khác đang nằm "tồng ngồng" trên bàn đẻ, váy áo thì xộc xệch, có người còn chẳng thèm cuốn váy vì đã đến lúc đẻ và dường như những cơn đau sẽ khiến chẳng ai còn quan tâm đến chuyện đó nữa.

Những sự thật chỉ được tiết lộ trong phòng đẻ 1
    Khi vào phòng đẻ các mẹ sẽ thấy một thực tế khác xa trong phim. (Ảnh minh họa)

Thậm chí... chửi bậy

Nếu bạn đi đẻ và đang chờ đến lượt mình lên bàn đẻ, có thể bạn sẽ chứng kiến cảnh một sản phụ nào đó đang chửi bậy thì cũng đừng choáng nhé. Họ có thể chửi chồng, chửi người thân, thậm chí cả... bác sĩ.

Tất cả những phản ứng này đều rất phổ biến và chúng chỉ đơn giản là sự phản ứng của cơ thể bạn với sự đau đớn và kiệt sức. Ngoài ra các phản ứng bất thường này cũng có thể là nguyên nhân của việc thay đổi hormone; bởi quá trình chuyển dạ gây ra sự thay đổi lớn về mức độ estrogen và progesterone.

Tuy nhiên nếu không muốn chuyện này xảy ra, hãy chuẩn bị tinh thần cho mình thật kỹ nhé! Các nghiên cứu cho thấy những phụ nữ đã học qua các lớp học tiền sản có xu hướng bình tĩnh hơn so với những người không qua học các lớp học này.

Không "vỡ òa" khi nhìn thấy con lần đầu

Bạn xem trên phim và thấy phản ứng đầu tiên của các bà mẹ là sự vỡ òa sung sướng. Thực tế có thể có đôi chút khác biệt. Bạn vừa trải qua một quá trình sinh nở đầy mệt mỏi và cần thời gian để cơ thể cũng như tâm lý được phục hồi. Nếu có thể, hãy cố gắng cho con bú rồi sau đó đưa con cho y tá chăm sóc để bạn được nghỉ ngơi.

Nhiều mẹ chia sẻ rằng lần đầu tiên nhìn thấy con họ cảm thấy đầu óc trống rỗng và không có chút cảm xúc nào, tuy nhiên sau khi được nghỉ ngơi và nhìn thấy con lần thứ hai họ mới cảm thấy niềm sung sướng và tự hào đến phát khóc lên được!

Vẫn muốn đau lần 2

Một sự thật cuối cùng bài viết này muốn tiết lộ là có đến 80% chị em "thề sống thề chết" sẽ không bao giờ đẻ nữa khi vừa từ phòng sinh bước ra nhưng trong số đó thì 75% vẫn tiếp tục sinh nở lần 2, lần 3. Phụ nữ là vậy, họ kêu đau đớn là thế nhưng với niềm hạnh phúc làm mẹ họ lại nhanh quên đi hết. Phụ nữ thật tuyệt vời!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhím sóc
    Đang tải...

2. girlvuive

girlvuive Thành viên chính thức

Ðề: Những sự thật chỉ biết khi đã vào phòng đẻ...............

Mình được chỉ định đẻ mổ vì bé to... mặc dù mẹ cháu rất muốn đẻ thường :(

3. mybube

mybube Bube Shop

em chưa có bé nên hồi hộp quá, huhu

4. phuongttt

phuongttt

Chắc phải đọc vài lần ..........để chuẩn bị tâm lý ..................

5. aqben

aqben AQ Shop

Đứa đầu mình sinh thường nên đọc bài của chủ top thấy đúng thật

6. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Mình thấy sinh thường vẫn đỡ vất vả hơn sinh mổ nhiều. Đau lúc sinh thôi nhưng sau đó mình và gia đình cũng đỡ vất vả hơn

7. nhím sóc

nhím sóc Guest

Nói chung là phải chuẩn bị tâm lý thôi, cớ nhưng mà đến lúc đau đẻ thì cũng chả thiết gì nữa roài

8. me_bemin

me_bemin Thành viên chính thức

Ðề: Re: Những sự thật chỉ biết khi đã vào phòng đẻ...............

Đúng đó, lần trc mềnh đẻ giữa hè, tuy trong phòng đh mà còn đau vã mồ hôi, uống hết 2 chai Lavie, ko chửi ai cả, chỉ mếu máo xin xỏ bs "Anh ơi mổ cho e đi, e đau lắm rồi, huhu..." (Đến giờ, còn 5w nữa là chuẩn bị tập 2, bs cứ trêu là "Lần này có xin mổ nữa ko", hê hê..., nhớ lại vẫn thấy buồn cười).
    Cái vụ "Không vỡ òa khi thấy con lần đầu" cũng chuẩn luôn, vì thú thực, lúc đó ng như mất hết sinh lực rùi, rặn tuột ra 1 cái, chỉ nghe mơ màng có tiếng oe oe, tiếng mọi ng cười nói ong ong bên tai, cảm nhận lờ mờ là bs khâu khâu vá vá... phải mất 1 lúc khá lâu, dần dần tỉnh lại mới mò mẫm, hỏi han "Mẹ ơi, con con đâu, nó có đủ chân tay, mắt mũi ko?", rồi mọi ng bế kon giai lại gần mềnh, để mềnh cho bú. Trộm vía tỷ tỷ lần, mềnh có sữa ngay tức thì, kon giai mút chùn chụt, nhưng ko đủ đô, nên pha thêm 30ml nữa, kon giai mới chịu :-\"
    Còn 5w nữa lại lên thớt, ko bít lần này dư lào đây ](*,)

Fremde thích bài này.
  9. thiencam_2803

thiencam_2803 0915268259- Yêu gái nhiều

Đọc để lấy kinh nghiệm ko lúc đẻ mà gặp phải như thế lại ngu cả người đi. hix hixx

10. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

chuẩn đó ạ, còn có các mẹ khóc vật vã kêu mẹ ơi cứu con với kêu bs ơi mổ cho em, đau quá mà

11. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Trời, mình đang chuẩn bị bước đến giay phút đó đây. Hồi hộp và lo quá. Mình cũg thấy khi tja lop hoc tiền sản học đc rất nhiều điều bổ ích, những mẹ bầu nên tìm các lớp đó học nhé. Cảm ơn chủ top ve nhung cau chuyen nay

12. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

ui giời ,nghe thì ghê chứ mà vào phòng đẻ rồi chả có tâm trạng đâu mà để ý .Đau bỏ xừ ra ế .Chỉ ôm cái bụng thoai............

13. meoluoi1107

meoluoi1107

huhu, sợ đau lắm các mẹ ơi, em chưa lập gia đình

14. nhanma0707

nhanma0707 Thành viên rất tích cực

các mẹ toàn đe dọa tinh thần bọn trẻ tụi em, em sẽ coi đó là 1 trải nghiệm thú vị, hì hì !

15. nhím sóc

nhím sóc Guest

Re: Ðề: Những sự thật chỉ biết khi đã vào phòng đẻ...............

hehe, thú vị hay ko rơi vào cảnh đó là biết liền ý mà.........................

16. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Em sinh mổ, không trải qua hết những cảm giác này nhưng em thấy chị em kể thì y chang thế:D

17. bich76

bich76 Thành viên chính thức

công nhận là đau đẻ thì không tả được cảm giác đau thế nào, nhưng bây giờ đẻ họ toàn truyền cho đẻ nhanh nên thời gian đau đẻ cũng không lâu lắm, cũng không đến nỗi đáng sợ lắm đâu, hiiiiiiiii

18. saplammecu

saplammecu Banned

Em cũng chuẩn bị sinh, đọc đi đọc lại để chuẩn bị tâm lý. phù..

19. nhím sóc

nhím sóc Guest

Re: Ðề: Những sự thật chỉ biết khi đã vào phòng đẻ...............

nói chung cứ chuẩn bị tâm lý và giải tỏa thắc mắc được vấn đề này trước sinh cg yên tâm hơn đc phần nào

20. huyentrang0312

huyentrang0312 Thành viên sắp chính thức

Lúc đau đẻ chỉ mong đẻ nhanh, đẻ xong chỉ mong khâu nhanh, bác sĩ gọi: chị ơi nhìn mặt con này.Uh thì cũng nhìn một cái nhưng ko có cảm xúc gì hết vì bs khâu đau quá, cứ sồn sột như khâu giầy ấy. Đến kinh. Đôi khi ước ao sinh mổ, vì sau mỗi lần sinh là lại sợ gần chồng. Sợ khiếp. Mà mỗi lần sinh xong lại thấy chỗ ...khác khác. chán lắm í.hihi