Các mẹ thông thái ơi, vào tư vấn giúp em. KHẨN CẤP Ạ!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Me.be.Mon, 4/12/2012.

Tags:
  1. Me.be.Mon

Me.be.Mon Bắt đầu tích cực

(Em xin mod 2 hôm thôi ạ. Trường hợp cần tư vấn khẩn cấp ạ. Em cảm ơn)

Em xin trình bày.

Chuyện là thế này. Nhà em có thuê 1 chị giúp việc. Chị này là họ hàng bên chồng. Về cơ bản thì em thấy chị ấy ok hết cả. Nhưng tối qua, chị ấy bảo là, con gái cả nhà chị ấy (chồng đi XKLĐ ở Đài Loan) có 1 đứa bé gái 4 tuổi. Nay mẹ con bé đi XKLĐ theo chồng k có người trông nên mới gọi mẹ (là chị giúp việc nhà em) về trông. Bố mẹ chồng nhà đầy chỉ hơn 50 tuổi 1 tẹo nhưng nhất quyết không chịu trông con bé. Giờ nảy sinh ra vấn đề là:

- hoặc em nghỉ việc ở nhà trông con

- hoặc là cho cả đứa bé 4 tuổi kia xuống ở cùng nhà em để chị giúp việc trông 1 lúc 2 đứa.

Lương hiện tại của chị ấy là 3 triệu, bao ăn ngủ, nghỉ, thuốc men, quà vặt và quần áo mỗi tháng 1 bộ theo mùa (mùa hè thì lanh, mùa thu thì quần áo Giahoi, mua dong thì quần áo nỉ)

Nếu em nghỉ bây giờ thì mất tiêu tiền thưởng tết, tệ hại hơn là mất luôn chỗ làm việc (cái này đáng ngại hơn)

Nhưng nếu cho bé kia xuống thì lại suy nghĩ:

- cháu nhà chị ấy thì đương nhiên phải thương cháu nhà chị ấy trước --> lơ là con mình

- sữa con mình uống được --> cháu chị uống được, đồ ăn chính + ăn phụ con mình ăn được --> cháu chị ăn được

- lương 2 vch em chỉ đủ tiêu với tiền nhà chứ k dôi dư, giờ cho bé kia xuống thì tiền ăn uống như nào đây? có lấy tiền ăn không? lấy bao nhiêu?

Mong các mẹ vào tư vấn giúp em. Phân tích lẽ thiệt hơn cho em với. Em giờ rối tung đầu óc chả nghĩ được gì cả. Cảm ơn các mẹ nhiều

p/s: chị này hơn 50 tuổi 1 tí, chồng mất. có 3 con đã trưởng thành hết rồi, giờ chỉ sống 1 mình

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me.be.Mon
    Đang tải...

2. handu

handu Tớ là Hân Du nhá

Ðề: Các mẹ thông thái ơi, vào tư vấn giúp em. KHẨN CẤP Ạ!

Cũng khó đấy nhỉ, bạn thì ko thể nghỉ việc được đâu. Bạn chỉ nên cân nhắc xem có tìm được người khác giúp việc cho không thôi. Em bé nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi?

Me.be.Mon thích bài này.
  3. nguyenpip

nguyenpip Bắt đầu nổi tiếng

Be nha ban dc bao nh thang rui, bi qua thi cho di gui tre 1 thoi gian, hoac ban cho dua be kia ve o nhung thoa thuan la giam tien cong bu vao tien an dua be kia. Hi m may nho dc ong ba. Nhung kinh nghiem cua nguoi m quen la k nen phu thuoc vao ng giup viec nh de khi con m lon hon 1 chut m co the chu dong con khi con m be de dc viec thi me no phai chap nhan dau thuong thoi.

Me.be.Mon thích bài này.
  4. gacondangyeu

gacondangyeu Thành viên tích cực

Theo mình thì tìm người khác, chứ cả 2 cách mình thấy đều không ổn, hic

5. Me.be.Mon

bé nhà em đang sang tháng thứ 10 các mẹ ạ. Trộm vía bé cũng ngoan lắm. chỉ ăn, ngủ và tự ngồi chơi chứ k mè nheo gì đâu ạ

6. hangtr

hangtr Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng nghĩ là tìm người khác hoặc xem em bé nhơn nhớn một chút thì cho đi học cũng được, tìm nhà trẻ nào đó gần nhà yên tâm gửi bé, chứ cả hai cách bạn đưa ra đều không ổn

Me.be.Mon thích bài này.
  7. mt_hoa

mt_hoa Thành viên chính thức

em thấy cả 2 cách chị đưa ra đều ko ổn tí nào. tốt nhất là tìm người giúp việc khác ạ.

Me.be.Mon thích bài này.
  8. Me.be.Mon

nhưng các mẹ ơi, còn có 2 tháng nữa là tết rồi, ai nhận trông bây giờ?

Ông bà nội ngoại 2 bên giờ già yếu, gần 80 hết rồi nên lại càng bí bách :((

9. tientientien

tientientien CALL 0903.222.392

Em cũng ủng hộ í kiến tìm người giúp việc khác.

Me.be.Mon thích bài này.
  10. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

mẹ nó có thể gửi bé ở nhà mẫu giáo được rồi vì ngày xưa a, c mình cũng ngửi con vào tháng ấy đấy. Tìm được trông có trách nhiệm là mẹ cháu yên tâm rồi. Hoặc nhờ bác giúp việc khác thôi.
    vì 2 giải pháp là nghỉ việc chắc mẹ cháu ko nên giờ người khôn của khó, mà trông cả cháu của chị ấy nữa thì phức tạp lắm.

Me.be.Mon thích bài này.
  11. mebinbeo

mebinbeo Thành viên nổi tiếng

Cái được và cái lợi ở đấy vô hình lắm khó đánh giá được, nếu bé nhà bác ấy là một cô bé ngoan biết chơi với em biết nhận thức mình ở cùng bà, bà phải làm việc trông em thì ok thôi,( đặc biết nếu bé nhà bạn có người chơi cùng là trẻ con bé nhà bạn sẽ khôn nhanh lắm), nhưng điều này hơi khó với một bé 4 tuổi,còn về ăn uống thì nếu nghĩ thoáng một chút chắc là ok thôi, chế độ ăn đương nhiên phải khác vì bé nhà bạn vẫn còn bé hơn bé kia mà. Nói chung nếu theo các này bạn và chồng phải là người thoáng tính, thương người, và đặc biệt là phải vô tư, điều này hơi khó đấy, nói dễ làm mới khó, vì ai chả có những ích kỷ riêng của mình. Và cách để bạn không phải nghỉ không phải lo, không phải so bì là tìm một người giúp việc khác, cách này đễ hơn nhưng tìm được người trông tốt cũng không phải đơn gián. Nếu theo cách giữ bác kia lại bạn có thể thỏa thuận lại về lương, lương chỉ 2 triệu thôi, các khoản lặt vặt vẫn giữ. Chúc tìm được cách hợp với bạn nhé.

Me.be.Mon thích bài này.
  12. Thumbdown85

Thumbdown85 Nắng thủy tinh

Thay vì tg ngồi viết cái này, bạn sử dụng hết mọi nguồn quan hệ và khả năng search web của mình cũng như lùng sục tại các trung tâm việc làm, đảm bảo sẽ tìm đc người gv khác phù hợp hơn. Cô gv này của bạn rõ ràng cũng có ý bắt chẹt bạn để đưa cháu mình xuống ở cùng, k thì chẳng ai lại có cái ý nghĩ kỳ lạ là đã đi gv lại mang cả con cháu xuống chăm cùng? Hoặc dù cô ý k có ý đó thì việc cô ý đề xuất với bạn là đưa cháu xuống ở cùng đã không phải là ý hay rồi. B cố gắng tìm ng gv mới nhé!

Me.be.Mon thích bài này.
  13. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Tốt hơn hết là mẹ cháu nên đi tìm người giúp việc khác mẹ cháu ạ

Me.be.Mon thích bài này.
  14. METOMBI

METOMBI Thành viên nổi tiếng

mẹ nó cứ suy nghĩ kỹ, vì tìm 1 người GV ưng ý o phải dễ dàng tìm được ngay, tớ trước kia con be cũng mệt với NGV, hết người này đến nguời khác ý

Me.be.Mon thích bài này.
  15. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

C thử tìm giúp việc xem sao ah. 3tr/tháng chắc là cũng dễ tìm thôi ah. Bé chưa đc 1 tuổi, mà lại hiền hiền như thế đi nhà trẻ dễ bị bắt nạt lắm.
    Cháu e hơn 13 tháng, cực kỳ lành, đi nhà trẻ bị bọn kia dùng đồ chơi đập vào mũi, bẻ tay, rồi cắn vào má đến phát sốt. Nói chung là thương tật đầy mình.hix

Me.be.Mon thích bài này.
  16. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

theo em thì chị gửi cháu đi nhà trẻ là uki, còn lại thì cho bà giúp việc kia nghỉ đi, hixxxxx

Me.be.Mon thích bài này.
  17. Mẹ Ku Tũn

Mẹ Ku Tũn Thành viên kỳ cựu

Nhà bạn ở đâu? Nếu ở gần Cầu giấy, thì tớ giới thiệu cho 1 chị , chị ấy cũng chăm được bé. giờ chị ấy cũng đang nghỉ ở nhà trông con chị ấy 2 tuổi.
    Nếu chỉ đơn giản là cho con ăn, ngủ và chơi với con thì chị ấy cũng làm được vì chị ấy có 2 con rồi.( con 8 tuổi đang ở quê với ông bà)
    Chứ nếu là 2 cách mẹ nó đề ra, thì ko ổn 1 tẹo nào
    Lo xong việc, hết tết âm - bạn có thể tìm người giúp việc mới hoặc là bạn gửi con bạn

18. Me.be.Mon

nhà em ở đường ạc long quân chị ạ

19. ndtung

ndtung Cún con lon ton.

Em nghĩ 1 là mẹ nó tìm người giúo việc khác,2 là mẹ nó cho con đi gửi ngày xưa con em 5 tháng em cũng gửi đấy ạ,tìm nhà nào chỉ trông tầm 2 đến 3 đứa thôi.k biết mẹ nó ở khu nào chứ khu Nhân Chính nhà em nhiều nhà nhận trông 1 đến 2 đứa để tăng thêm thu nhập(toàn các ông bà nghỉ hưu rảnh rỗi ấy ạ),mà họ trông cũng cẩn thận,sạch sẽ lắm.
    Chúc ẹ nó sớm tìm đc giải pháp hợp lý,em cũng sắp phải đi làm,bé thứ 2 đc 4 tháng cũng đưa đi gửi như bé lớn ngày trước.

Me.be.Mon thích bài này.
  20. Sắc_màu_Việt

Sắc_màu_Việt Thành viên rất tích cực

Mình cũng băn khoăn như mẹ này:
    - Nếu bác giúp việc nhà bạn là người tốt tính (thực ra là cũng người họ hàng bên chồng nên có thể tin tưởng hơn người ngoài) và con cháu bác ý cũng ngoan, biết điều, vc bạn là người thoáng tính thì cũng có thể chung sống, có điều chắc chắn sẽ nảy sinh nhiều vấn đề, quan trọng là vc bạn cần luôn bàn bạc, thống nhất với nhau để giải quyết khi vấn đề nảy sinh.
    - Việc bạn nghỉ việc là hoàn toàn không nên, vì vậy hãy luôn nghĩ cách giải quyết khác
    - Việc tìm người hàng xóm trông trẻ cũng khá ổn mà chi phí lại thấp, nếu được thì quả là cách giải quyết tốt nhất
    - Việc tìm người giúp việc khác (cái này nên dựa vào các mối quan hệ để tìm người giúp tin tưởng vì bạn phải giao cả con và nhà cửa cho họ trông nom mà).
    Chúc bạn có cách lựa chọn phù hợp nhất

Me.be.Mon thích bài này.