Các mẹ thông thái ơi, vào tư vấn giúp em. KHẨN CẤP Ạ!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Me.be.Mon, 4/12/2012.

Tags:
  1. InBank

InBank Thành viên kỳ cựu

Tìm người giúp việc khác hoặc bé đủ cứng cáp thì cho đi lớp thôi bạn ơi chứ cả 2 phương án bạn đưa ra đều không ổn.

Đang tải...

2. quynh9284

quynh9284 Bắt đầu tích cực

Ðề: Các mẹ thông thái ơi, vào tư vấn giúp em. KHẨN CẤP Ạ!

em ủng hộ ý kiến tìm người giúp việc khác còn nếu tìm được nhà trẻ tư cùng được 10 tháng con em cùng đi trẻ rồi đấy ah tìm chỗ nào tin tưởng ít cháu ý ah là cũng yên tâm mà

Me.be.Mon thích bài này.
  3. tapte

tapte Thành viên rất tích cực

Bạn nhất định là ko nghỉ việc rồi,theo mình là mẹ nó nên tìm người giúp việc khác chứ mình rất ngại khoản cháu mình cháu người dứt khoát là họ thương cháu họ hơn rồi.
    Đợt trước mình cũng gửi bà hàng xóm kiểu ấy được chị chủ nhà bảo bà ấy toàn để còn mình nằm dưới đất có hôm nó tè ra mà ko thay vì bà ấy còn bận cháu mà. Thằng nhà m trộm vía thì ngoan cứ có đồ chơi là ngồi chơi còn cháu bà ấy thì quấy cuối cùng khổ con. giờ mình gửi người khác rồi.
    Bạn tìm người giúp việc khác vậy khó nhưng yên tâm hơn đấy

Me.be.Mon thích bài này.
  4. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Bạn nên tìm người giúp việc khác. Hoặc chưa tìm được ngay thì gửi tạm ở 1 lớp trẻ tư nhân nào đó. Không nên nghỉ việc, cũng không nên cho cô ý mang cháu xuống trông.

Me.be.Mon thích bài này.
  5. thuyhang886

thuyhang886 Chữa PHỤ KHOA gia truyền

Chị ơi, lúc đầu nhà e cũng hơi khó khăn khi mà bố mẹ chồng ở xa, chồng e thuê 1 cô xuống giúp được 1 tháng đầu tiên cho e ở cữ, nói là giúp thế thôi chứ có làm gì nặng nhọc đâu, con e trông cả ngày và đêm, chị ấy chị giặt ít quần áo và đi chợ nấu ăn thôi, nhà em chưa đầy 15m2 thì lấy cái gì mà dọn dẹp, chị ấy ở được 1 tháng chồng e thấy k ổn cho về luôn. và chồng e đúng thời điểm đó đi học TC nên cũng ở nhà được 3 tháng trông con. Cho đến tháng thứ 10 thì e gửi trẻ. Chị xem chỗ nào mà trông tốt, gửi đi cũng được chị ạ.Giờ các cô tư thục chăm cũng có trách nhiệm lắm, tổng hết có 2tr thôi mà, trong lúc đó mình giải quyết được bao nhiêu việc (con đi học sẽ ngoan hơn, mẹ dành thời gian đi làm trong thời buổi khó khăn này, tối về tranh thủ tý là xong việc nhà, mùa đông giặt thì chắc nhà chị có máy giặt đúng k?). Chứ nếu nghỉ ở nhà trông con, chưa nói đến mất việc làm, mất lương thưởng tết mà còn việc đi ra gặp chồng, đi vào gặp con, bí bức, ngu người đi(theo như một số chị ở cty e bảo). Thế nên cứ cố gắng xa con tầm 1 tuần, gần thì trưa về té tát vào chỗ con tý, k thì rồi sẽ quen chị ạ. Ku con nhà e giờ được 3 tuổi, thích đi học hơn ở nhà. hát được nhiều bài lắm,vui ghê,hihi

Me.be.Mon thích bài này.
  6. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

em đang ở nhà trông con nhỏ,chị mang đến em trông cho.hehe

Me.be.Mon thích bài này.
  7. mèocon2011

mèocon2011 Guest

ui em nghĩ mẹ nó nên tìm người khác, trả cao hơn 1 chút là được mà chứ nuôi thêm người như thế thì em nghĩ ko ổn đâu ạ. hic lúc con còn nhỏ vấn đề nan giải thật.

Me.be.Mon thích bài này.
  8. letrangthu

letrangthu Thành viên sắp chính thức

mình thấy tìm người khác ổn hơn^^...................

Me.be.Mon thích bài này.
  9. Nghé & Khoai

Nghé & Khoai Vui Hành Thiện - Lan Tỏa Yêu Thương

Các mẹ cho lời khuyên chí lý đấy

Tốt nhất là tạm thời gửi bé đi trẻ như 1 giải pháp tình thế

Trong thời gian từ giờ đến tết thì tích cực tìm người giúp việc

Me.be.Mon thích bài này.
  10. mebopmam

mebopmam Thành viên tích cực

Mình tư vấn cho mẹ nó nhé!
    - Thứ nhất, không thể nghỉ việc được. Ảnh hưởng đến nhiều thứ.
    - Thứ 2: Không cho bé đi lớp được, vì trời đang lạnh, bé mới 10 tháng mà đi sẽ hơi non, hơn nũa thời tiết thế này dễ ốm lắm. Cho đi vài bữa bé ốm, mình phải nghỉ trông nên vừa khổ bé, vừa mất việc của mình.
    - Mình nghĩ mẹ nó ko thể để cho bà ấy mang cháu xuống được, cái này phải rõ ràng. Cô xác định đi làm thì phải sắp xếp việc gia đình. Nếu ko được thì cô làm cho cháu 1 tuần nữa cháu ra trung tâm lấy người khác, cô hướng dẫn họ công việc, rồi cô nghỉ. Cứ mạnh mồm thế, các bà này đc đằng chân lân đằng đầu lắm. Mình nói cứng thế khéo bà ấy lại ko bỏ đâu. Mà nếu có, thì mẹ nó đừng nặng nề quá. Bgiờ ra trung tâm tìm dễ mà. Trước mình cứ lo, cứ nhờ ng quen này nọ xong lắm việc lắm, lại mè nheo lắm thứ. Ra trung tâm, mình thoải mái chọn, mà ra điều kiện luôn họ chấp nhận thì làm (như: nhà cháu phải giặt tay, các công việc hàng ngày là...) Tâm lý chung là gv đã quen con mình nên ngại thay, nhưng thực ra ng mới họ thích nghi chỉ 1 tuần thôi mà. Mình thay đến 5 gv, nào họ hàng, ng quen... Họ mè nheo lắm chuyện, nay về mai có việc, mai về có việc. Mình ra trung tâm thuê 1 lèo, ko cần thì cho họ về. Nhưng nói chung, ngay từ đầu đừng dễ dãi với họ.
    Bà gv ở trung tâm mình thuê, mới đầu khúm núm lắm, sau ra sân chơi giao lưu ng này ng nọ về so sánh, đòi tăng lương... Mình phải quán triệt luôn, nên ko dám. Vì hợp đồng ban đầu là 6 tháng, giữ lại 1tr tháng đầu mà nên ko bà nào dám bỏ ngang. Mà mình tốt thì họ cũng sẽ chu đáo lại thôi.
    Bé nhà mình hơn 2 tuổi vừa đi lớp, mình cho gv về. Ko biết bà này đi làm ở đâu chưa. Bạn cần mình gọi cho. Bà này chăm trẻ chu đáo lắm, làm hết mọi việc. Đôi khi cũng hay "gợi ý" nhưng cho thì cho, k thì thôi, tình yêu trẻ con của bà ấy ko giảm đâu. hì. Mà mình trả tròn 3tr, ko tiền xe, quần áo gì đâu. Phải nói ngay từ đầu, thỉnh thoảng cho họ mới thấy quý. Ko họ tưởng nghiễm nhiên họ đc.
    Mình hiểu cái đau đầu của mẹ nó. Mẹ nó phải rõ ràng nhé, quy tắc ngay từ đầu. Ko đến lúc họ mang cháu xuống nảy sinh nhiều vđề lắm. Cứ nói rõ ràng, nếu họ ko làm thì thôi. THấy mình cần quá họ cũng làm cao. Mà nhất là họ hàng, ở nhà mình về chuyện xấu đẹp biết hết sau lại rêu rao nên mình kỵ thuê họ hàng lém. Có gì mẹ nó pm mình. Nghĩ nhiều lắm mà nói ko hết đc, với cả mình phải về rồi.

Me.be.Mon thích bài này.
  11. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Theo mình thì thứ nhất là bạn nên thuê người giúp việc khác hoặc bạn tìm 1 trường tư thục cao cấp để gửi bé. Bé nhà bạn 10 tháng tuổi có thể đi lớp được rồi. Các trường tư thục nhận trông bé từ 6 tháng tuổi cơ. Bây giờ các trường tư thục cao cấp đều có gắn camera, mẹ nó chỉ việc vào máy tính, ngồi ở công ty hay ở nhà cũng theo dõi được tất cả mọi hoạt động của bé trong ngày. Sáng đưa tới các cô cho ăn, trông và dạy con chơi, con học, tối bạn chỉ việc đón về sau khi cô đã cho ăn và tắm rửa sạch sẽ cho bé. Mà tư thục khác trường công, các cô nhận trông cả thứ 7 và những lúc bố mẹ bận đi công tác, cô trông qua đêm luôn. Mình là 1 bà mẹ khó tính, nhưng cũng đã bị các cô trường tư thục chinh phục hoàn toàn rồi đấy. Bạn có thể yên tâm chọn giải pháp tạm thời này cho đến khi chọn được giúp việc mới theo ý mình. KHi bé đã quen đi học, bạn có thể thuê thêm giúp việc hoặc không nhưng giá thuê chắc chắn sẽ thấp hơn với giá bạn đang phải trả hiện tại rồi. Bé đi học sớm vào nếp, ngoan hơn ở nhà với giúp việc đấy bạn à, và mình thấy cũng đỡ vất vả hơn.

Me.be.Mon thích bài này.
  12. 200311

200311 Thành viên tích cực

10 tháng thì cho đi gửi nhóm trẻ tư nhân đi mẹ nó. Tìm bác nào nghỉ hưu trông cho, chắc cũng chỉ mất 3tr thôi. Hai phương án của bạn đều k ổn đâu

Me.be.Mon thích bài này.
  13. vo_a_linh

vo_a_linh Thành viên chính thức

giúp việc nhà chị được đãi ngộ tốt thế còn gì. cả 2 cách chị nệu ra chả ổn tẹo nào. tìm người khác chị ak.

Me.be.Mon thích bài này.
  14. thuydung2050

thuydung2050 Thành viên tích cực

tìm ng khác đi mẹ nó !
    2 cách của mẹ nó đưa ra ko có ổn
    các suy luận của mẹ nó , em nghĩ mẹ nó là ng khá chu đáo và biết cách đối xử đó ạ

Me.be.Mon thích bài này.
  15. Chanh Ot

Chanh Ot Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng thấy là chị nên tìm GV khác hoặc cho bé đi trẻ tư nhân, chứ cả hai cách đều không ổn tẹo nào.
    Chúc chị sớm tìm ra hướng giải quyết...........

Me.be.Mon thích bài này.
  16. me be suri

me be suri hồng sâm baby gold kids

nếu bé lớn bạn cho đi trẻ cũng dc mà. tim gv giờ cũng nhièu.mình sống thoáng thoáng một chút ng ta cũng muốn làm cho mình

Me.be.Mon thích bài này.
  17. Me_vitcun

Me_vitcun Thành viên rất tích cực

mẹ nó chịu khó tìm người giúp việc khác đi nhé. ban đầu đã có nhìu khó khăn nt mà mình ko thoải mái đc thì nếu cố sau này lại càng làm mình mệt phải gỡ ra thui. mẹ nó cố lên

Me.be.Mon thích bài này.
  18. Me.be.Mon

Me.be.Mon Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, mẹ nó có thể cho em xin sđt của cô ấy đc k? để xem cô ấy có giúp nhà em đc k. em cảm ơn mẹ nó nhé

19. lethianh

lethianh

nếu dc thì cho cả bé kia lên , chịaayas chăm sóc cả cung dc, cnf khó quá, thì chị thuê ng khác

Me.be.Mon thích bài này.
  20. Me.be.Mon

Me.be.Mon Bắt đầu tích cực

em cũng định cho bé đi học nhưng thấy mùa đông rét mướt, lại còn non nên chần chừ. mẹ nó giới thiệu cho em một trường ưng ý với