những điều mẹ chồng nên có

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi sieuthihangthung, 8/12/2012.

1. sieuthihangthung

sieuthihangthung Thành viên rất tích cực

haha...tớ lập topic này là để tự nhắc nhở mình sau này nên làm mẹ chồng như thế nào, các mẹ vào đây cùng góp ý nhé. hi vọng sau 20 năm nữa mở topic này ra rồi tự dặn bản thân để làm mẹ chồng tốt cho con cái được nhờ. hohooohh..mà cái này ko phải tớ hứng lên đâu nhá..suy nhgĩ rất nhiều rồi.sau câu nói của chồng"sau này em làm mẹ chồng thì như thế nào"
    1,tớ trả lời ngay ko cần nghĩ: cho các con ở riêng, tự lập. xa thơm gần thối phải ko các mẹ.ở riêng mọi bất hòa sẽ giảm thiểu 1 cách tối đa.
    2,mình phải tự lực về bản thân già rồi cũng phải có tài chính riêng để tự nuôi mồm nếu giúp đỡ con được càng tốt. các mẹ thử nghĩ xem mấy ai 30 tuổi đã nuôi đựoc mẹ già.
    3, cháu nội: cháu mình nhưng mà mẹ nó mới là người chăm nó mình chỉ nên là người hỗ trợ thôi. Giúp được con cái gì thì giúp. ĐÙng can thiệp quá sâu vào việc chăm con.
    4.Khi có con dâu đẻ, đừng noí câu ngày xưa tao thế này ngày xưa tao thế kia...mỗi giai đoạn 1 khác..ngày xưa mẹ vất vả nhưng so với những người cùng thởi mẹ quá sướng (bán hàng ở bách hóa mà..)...tốt nhất nên nghĩ ngày xưa mình khổ rồi vậy thì đừng để con nó khổ như mình..haiz

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sieuthihangthung
    Đang tải...

2. theroseshop

theroseshop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: những điều mẹ chồng nên có

Tốt nhất trc khi làm MC như thế nào thì gái hãy nghĩ xem mình dạy con mình sao. Nếu mình dạy con ngoan thi tự nó sẽ cưới dâu ngoan cho mình, còn mình dạy con hư sau này nó kiếm dâu hư cho mình.
    E thì: Nuôi con đến 18t, hướng nghiệp cho con rồi e và chồng "chim cút ăn xôi xéo" đi du lịch. Để con mình tự lập. Dù zai hay gái thì cũng phải bước ra XH. nhưng tất nhiên ko phải là e vứt con đó. E sẽ ở bên con theo dạng cho lời khuyên và là chốn đi về khi con mệt mỏi, nâng con dậy khi con vấp ngã. Chứ còn dạy thì chỉ dạy con khi bé thôi. Nên e sau này có tuyển con dâu thì: 1. bít nấu ăn, 2. ngăn nắp, 3. bít giúp đỡ và yêu thương mọi ng, 4. kính trọng người già, 5. có chính kiến riêng của mình chứ ko phải con rối hay bình hoa để ngắm. Còn lại thì e ko quan tâm gì hết. Tất cả những điều đó là đủ để làm mẹ tốt, vợ hiền, dâu thảo.
    Còn mình phải làm gì ở cương vị mẹ chồng - nghe bùn cười quá ah. Vì ở thời đại của mình MC còn là vai trò thứ yếu nữa là thế hệ các con mình. Mẹ chồng thì chỉ là mẹ, chứ mình lúc đó dạy dc gì con dâu nữa? Mình hành con dâu thì liệu con mình sướng, cháu mình sướng? Có khi mình ác quá đến lúc chết đến ngay dỗ cũng chả dc nén hương ý chứ ah.

3. sieuthihangthung

mình cũng đâu có đề cập gì đến việc dạy dỗ con dâu đâu nhỉ, bạn đọc kỹ giùm là những điều mẹ chồng nên có. Mình hiện tại cũng làm dâu, sau này mình cũng sẽ là mẹ chồng.MC-ND là mối quan hệ phức tạp. Bản thân mình làm dâu đâu phải là dâu hư đâu nhưng vẫn ko tránh khỏi những va chạm. Mặc dù thâm tâm muốn cư xử tốt với bà, coi bà nhưng mẹ đẻ nhưng thật sự rất khó. Ở chung ko thể tránh khỏi va chạm. Mình ko biết bạn có con ? có ở chung với MC ko? 5 điều bạn nói tưởng chừng đơn giản nhung ko dễ đâu. là cả 1 quá trình. Mình chỉ cảm thấy những điều mình nên làm khi mình trở thành mẹ chồng. mình ghi ra đây ko sợ sau này già rùi quên mất. khi đó đọc lại sẽ thấy tự nhắc nhở bản thân.cố gắng cư xử tốt hơn.

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mẹ nó nghĩ thật chu đáo nhưng mà cuộc đời đâu phải lúc nào cũng như mình muốn được

5. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng hóng dép ngóng tí, chủ đề này hay quá. Tiện thể kể chuyện này cho các mẹ nghe luôn. MC mình là 1 người rất mê xem bói, ở chỗ nào có bói toán là bà phải đi xem. Chiều qua bà cũng đi xem bói về. Thế là bà đá thúng đụng nia, quát tháo ầm ỉ. Mình nghĩ chắc là bà đi xem bói về nghe thầy bói phán thế nào rùi đây. Quả thật 1 lúc sau thì bà mới nói ra là "tau đi xem bói thì tau mới biết được tâm tính con dâu đối xử với tao như thế nào, con trai đối xử với tao như thế nào". Hic, mình nghe xong mình không còn gì bàn cãi nữa. Lấy xe lên HN để mai còn đi làm. Vừa đi trên đường 5 vừa nhiều tâm trạng (vì mới nghe quát tháo xong), lại gặp 1 tai nạn nữa, hic. May thay lên đến HN bình an.
    Buổi sáng nhiều chuyện tí, chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ nhé

6. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Các bà già rồi thành ra khó tính lẩm cẩm thế đấy mẹ cháu ah nhưng mà có khi sau này chúng ta già còn khó tính hơn bà đấy. Thôi cứ kệ bà muốn nói gì thì nói mình cứ bơ đi cho êm ấm cửa nhà.

vankhanhchau thích bài này.
  7. Mẹ Chuối Nguyên

Mẹ Chuối Nguyên Thành viên chính thức

Những điều mà mẹ này nói về việc dạy con hướng nghiệp cho con nâng đỡ này nọ, nói ra thì dễ nhưng làm thì không đơn giản đâu. Cả về các tiêu chí làm dâu của mẹ nó. Chắc mẹ nó chưa phải làm dâu (hoặc không phải làm dâu), không phải sống chung với bố mẹ chồng nên mới nói thế. Mẹ nó cứ thử xem có thực hiện được mấy điều đó không. Nhất là thế hệ sau này, cách sống, cách suy nghĩ cũng khác rồi. Đặt ra 5 tiêu chí đó để tuyển con dâu thì mình nghĩ sau này mẹ nó sẽ thành 1 bà mẹ chồng cực kì khó chịu

8. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ này có vẻ bức xúc khi ở với mẹ chồng nên mong tưởng tượng ra 1 bà mẹ chồng lý tưởng, ko biét sau này mình là mẹ chồng thì thế nào nhỉ, hihi mình cũng có con zai

9. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Mẹ này nói phải, cái gì cũng phải từ hai phía...

zobykids thích bài này.
  10. Hà Phương82

Hà Phương82 BILL **T

Mình thì nghĩ bây h số bé trai tăng vùn vụt, số bé gái khiêm tốn hơn nhiều nên sau này khi chúng mình đến tuổi làm mẹ chồng chắc con dâu " tuyển" MC, mà có khi còn chẳng được làm mẹ chồng ấy chứ( giai ế, thui thủi thùi thui cái mồm) nên không biết trước được đâu. Mình thì cố gắng để con tự lập, ít phải nhờ vả bố mẹ nhất, tốt nhất mình chỉ là chỗ dựa tinh thần cho con thôi và mình cũng không phải là gánh nặng cho các con
    Anyway,hehe bây h mình đang "nhăm nhe" bé gái gần nhà cho con trai mình, bé này xinh, ngoan, bố mẹ hiền lành tử tế. Hè vừa rồi "anh", "chị" ấy đi bơi cùng nhau
    -B: Linh "xinh" ơi! đợi anh với!
    -G: Người ta 7 tuổi rồi đấy, học lớp 2 rồi!( lớn hơn B nên B không được xưng "anh")
    -B: Anh còn học lớp 5( tuổi) rồi cơ!
    -G: (Xấu hổ bơi qua chỗ khác)
    Hôm nào G cũng đi xe đạp qua nhà B, B trên tầng 2 nhìn xuống "Linh "xinh" ơi! vào nhà anh chơi!"
    G đạp xe chạy rõ nhanh lúc sau lại thấy chầm chậm đạp xe qua cổng nhà B lại " Linh "xinh" ơi!........."
    Hôm qua B chạy hớt hải vào bảo mẹ : Mẹ ơi! Linh "xinh"! Rồi cậu chàng để tay hình trái tim trước ngực đẩy ra đẩy vào như tim đang đập thình thịch loạn nhịp ấy!
    Mong con khỏe, ngoan ngoãn, học giỏi và lớn lên có vợ để mẹ được làm MC!
    Lạc đề quá mong các mẹ thông cảm!

11. zobykids

zobykids Thành viên tích cực

bot đẹp quá mẹ nó ạ,hihi.Mẹ này nói phải, cái gì cũng phải từ hai phía...

12. sieuthihangthung

Đôi khi chỉ có người trong cuộc mới hiểu được mẹ nó ah, ...

13. sieuthihangthung

mình ko nói quá nhưng MC mình thật ra ko phải là ko có điểm tốt, bà thuong cháu, con trai bà.nên n khi mình cũng phải dĩ hòa vi quý ngậm bồ làm hôtj. cũng nghĩ mẹ đẻ mình n khi còn mắng mình xơi xơi nên mặc kệ bà, cũng nghĩ bà già lẩm cẩm...nhưng có những điều chỉ có người trong cuộc mới hiểu được ...mình ko muốn kể ra đây n mang tiếng nói xấu mẹ chồng...ngay cả những điều mình mong muốn chắc gì sau này mình đã làm được hết..nhưng mình nghĩ dù sao cũng thử xem sao..biết đâu sau này lại giúp ích mình trong mối quan hệ phức tạp này...nếu mẹ nào sồng cùng mẹ chồng và có con nhỏ như mình chắc sẽ đồng cảm với mình.

14. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mình cúng ở với mẹ chồng, mẹ chồng trông con cho mình mà, nhưng thật may vì mẹ chồng mình tốt và tâm lý, mình thấy môi quan hệ mc với con dâu vô cùng phức tạp, càng ở lâu thì càng nảy sinh nhiều vấn đề mẹ nó a, nhưng vì chồng vì con mà cố gắng cho gd hòa thuận thôi

15. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Yên tâm đi nhé, mấy năm nữa các mẹ sẽ trở thành mấy bà MC hiện đại, hàng ngày bàn tán xôn xao trên này về mấy vụ quan hệ xã hội, không lẽ lại mu muội trở thành MC hành con dâu, tuy nhiên nếu con dâu hư và vụng quá thì dù có mang tiếng vẫn phải dạy thôi nếu không khổ con mình lắm

16. sieuthihangthung

hihiiii, hi vọng được như mẹ nói

17. bj_bo

bj_bo Thành viên rất tích cực

chuẩn luôn,e cũng có ý kiến giống mẹ nó.mình tốt với con dâu thì con dẫu sẽ tốt với mình chứ đừng mang thước đo ra để xét con gái nhà người ta,cái quan trọng là tấm lòng.hãy xem mình đối xử với người khác thế nào trước khi thấy người khác đối xử với mình thế nào.phải xem con trai mình có xứng với người vợ như thế ko đã.

Sửa lần cuối: 14/12/2012
  18. bj_bo

bj_bo Thành viên rất tích cực

e hiểu,e là người trong cuộc đây :)

19. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

các bà mẹ chồng cố gắng dành dụm kiếm 1 xuất đất cho con giai con dâu ra ở riêng từ giờ nha
    đòi mình đi ở thuê, k lẽ đời chúng nó cũng giống mình
    hihi
    may mà tớ là mẹ vợ =))

20. sieuthihangthung

hic, lâu rồi ko vào để trút bầu tâm sự..dạo này bận quá, vừa mới về đám tang bà nội mình, nghĩ mà ngán ngẩm sao các BMC hay nói điêu thế, lần thứ n n rồi/...