Có thai trước khi cưới !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Tit_kute, 11/1/2010.

1. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Có thai trước khi cưới !!!

Dì em có thằng con trai, tuyên bố là: có chửa thì ă hỏi 15 mâm, k có thì 7 mâm thôi. Hihi.. Quan niệm bây giờ thoáng nhiều rồi.

Đang tải...

2. born2shjne85

born2shjne85 Thành viên chính thức

Bạn ko lạc hậu đâu, thật ra xh này mặc dù đã tiến bộ lên nhiều, lối sống h cũng ảnh hửong nước ngoài nhiều, 1 phần do film ảnh, 1 phần do cuộc sống, môi trường làm việc, vì vậy lối sống của các bạn thanh niên thời nay đều quan hệ trước hôn nhân, nhiều lúc mình thấy có những đưa mói chỉ 13,14t đã ôm nhau hun ngoài đường, trong khi mặt tụi nó bún ra sữa, với thời buổi kinh tế khó khắn, cha mẹ ko có thời gian theo dõi từng chút một, lo kiếm tiền trang trải cuộc sống, nên cũng dễ dãi với con cái phần nào so với hồi xưa, nhưng rồi nếu để lập gia đình, có được chồng tốt thì chắc chắn rằng gia đình chồng cũng sẽ rất khó khi có con dâu có thai trước khi cưới. Vì vậy, mặc dù tự an ủi sẽ ko sao, có con thì vẫn yêu, vẫn cưới,c ha mẹ chồng sẽ thương yêu do có cháu nội, nhưng ko dễ vậy đâu, họ sẽ nghĩ mình là ko đàng hoàng, họ sẽ chê bai gia đình mình, chê bai mình từ trong thâm tâm họ, và mình cũng ko bao giờ để ba mẹ mình phải xấu hổ vì điều đó.

3. phuongnhung411

phuongnhung411 Thành viên sắp chính thức

Thời buổi này các em gái dễ dãi quá mưc.Nói vui là các em ấy sống theo kiểu thích thì nhích,gặp mặt nhau buổi đầu thích thì.............luôn chẳng tiếc gì .Mình chứng kiến còn thấy sốcmaf không may có bị dính là đi bỏ luôn.Nên các mẹ chồng thời nay ai cũng muốn con dâu có thai trước rồi cưới cho ăn chắc.Chả bù cho mẹ chồng mình về xin cưới tuyên bố nếu chửa trước thì kể cả có cưới về thì cũng sẽ không chấp nhận.Tưởng hai đứa ăn cơm trước kẻng nên về xin cưới gấp thế.

4. gaucuame

gaucuame Banned

Em cũng quan diểm của các cụ nhà chị. Vì thực phẩm giờ quá nhiều chất độc hại, môi trường ô nhiễm .... bao nhiêu thứ khác ảnh hưởng tới chuyện con cái nên cứ có là hạnh phúc lắm rồi trước hay sau liệu có còn quan trọng?

5. kattyEmily

kattyEmily Thành viên tích cực

hjc chẳng dễ thở gì đâu, em chưa ở trong hoàn cảnh đó nhưng nghĩ đến thôi đã thấy xấu hổ kinh khủng, hjchjc rồi nghĩ đến sau này nhỡ có chuyện gì xích mích lại bị gia đình nhà chồng lôi ra nói thì ngất mất

Monxinhxinh thích bài này.
  6. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Em cũng nghĩ như chị. Bình thường thì không sao, có chuyện gì thì lại nghi ngờ nhân phẩm của mình, lắm chuyện lắm. Nếu yêu nhau, 2 người có làm gì thì cũng nên chỉ 2 người biết, để có bầu ai cũng biết thì khó tránh miệng lưỡi thiên hạ.
    Nhưng cũng tùy từng gia đình, giờ nhà bên kia muốn thế mình không có họ không cho cưới cũng không được :(

7. mebaotram09

mebaotram09 Bắt đầu tích cực

Các mẹ chồng bây giờ suy nghĩ cũng thoáng lắm thấy con dâu có bầu trước lại vui ấy chứ

8. linhnuong

linhnuong Bắt đầu nổi tiếng

Có bầu trước khi cưới cũng có nhiều chuyện rồi rồi cưới xong mà chưa có con cũng thành chuyện ạ. Số là em có ông anh họ 2 vợ chồng ông ấy yêu nhau hơn 7 năm mới cưới được hơn 3 tháng nhưng chưa có bầu thế bà chị dâu bị nói đủ điều nào là " chắc là điếc rồi", rồi thì "chắc là do uống thuốc tránh thai nhiều hay yêu nhau từng đấy năm chắc di giải quyết nhiều lần nên không có con được", rồi những câu hỏi đầy ác ý. Cũng may đến tháng 4 thì bà ý có bầu không thì họ còn thêu dệt đủ chuyện.hic.

9. BeGirl shop

BeGirl shop Thành viên chính thức

dù sao thì mình nghĩ nếu được thì nên cẩn thận, chứ để có thai rồi mới cưới thì gia đình nhà chồng sẽ nhìn mình với ánh mắt không tôn trọng lắm đâu, trừ khi bạn thật sự rất giỏi và gia đình chồng mong bạn trở thành con dâu họ, nếu không thì lời ra tiếng vào của những người xung quanh và họ hàng nhà chồng sẽ khiến bạn không hạnh phúc đâu

10. BeGirl shop

nhưng còn họ hàng, gia đình của mình thì sao chị, không thể vì gia đình chồng mà làm mất mặt gia đình mình được, bố mẹ mình nếu biết được có khi sẽ cảm thấy buồn đó :( với lại cưới 1 time rồi sinh sẽ tốt hơn chứ ạ, vợ chồng cũng có time riêng cho nhau mà

11. BeGirl shop

tùy chị ơi, nhiều người, nhất là người bắc khó ắm

12. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Chả biết chiều các bà mẹ chồng thế nào cho tốt đâu c. Cứ sống đúng với mình là đc thôi.
    Bây h các bà toàn muốn con trai mềnh làm cho con ngta có bầu trc để k bị tịt, k có bầu thì rũ bỏ con ngta. Đến khi có bầu thì lại ý kiến này ý kiến nọ.haizz
    Sống mà cứ fai xem ngta ý kiến về mình ntn thì mệt lắm. Chồng c tin đó là con c là đc, thik thì đi xét nghiệm ADN, 10 triệu chứ mấy, cho bà ấy sáng mắt ra.
    Mà bây h chuyện có bầu trc khi cưới là chuyện quá bt, nhà nhà người người đều như thế thì việc j c fai lăn tăn.

13. giothu5-hanhphuc

giothu5-hanhphuc Thành viên kỳ cựu

Nhà chồng tớ thì lại khác. Ngày sắp cưới Mc toàn bóng gió là mong có cháu bế lắm rùi, có con ngay thì tốt quá. Chồng nghe thấy thế cười nên MC hy vọng lắm. Đến khi cưới mãi chẳng thấy gì thế là buồn. Bây giờ có ai nói đến chuyện có bầu trước khi cưới Mc toàn bảo: xác định yêu rồi cưới thì có thai trước có sao đâu, người ta còn đẻ rồi mới cưới cơ mà.

14. lemonekoko

lemonekoko Thành viên chính thức

Lên tâm sự với các mẹ một chút: em là một cô con dâu có thai trước khi cưới đây ạ.

Em nói thật là bh 10 đôi yêu nhau may mắn họa hoằn lắm thì có 1 đôi không abc xyz, đặc biệt là các đôi xác định tiến đến hôn nhân thì khả năng này càng cao. Không phải ý nghĩ phiến diện, mà thực sự là xung quanh em em gặp như thế nhiều rồi. Các nhà nghỉ mọc lên như nấm cũng có lý do riêng của nó. VC em xác định lấy nhau, yêu nhau 3 năm thì đc 1,5 năm là đã bắt đầu có quan hệ. Nhưng em ko uống thuốc tránh thai, chỉ có chồng em là dùng bcs thôi. Nhưng đàn ông mà, cái cảm giác ko đc "chiếm hữu" hoàn toàn người phụ nữ thì ko chịu đc, còn phụ nữ thì hay rủ lòng thương xót trước lời nói mật ngọt của người mình yêu, thế là chồng em "thả" và thế là em "dính". Kinh nguyệt em đều, nên có cái là em biết ngay. Cũng may, hai bên gia đình biết hai đứa yêu nhau đã lâu không phản đối, cũng đã gặp mặt nói chuyện xin phép đc qua lại, vì thế mà các thủ tục dạm ngõ, ăn hỏi, đám cưới đc tiến hành dễ dàng hơn, ko vấp phải ý kiến phản đối của ai cả.

Nhưng em nói thật, nếu đc chọn làm lại, e sẽ chọn cưới rồi mới có bầu. Thật đấy!

Thứ nhất là có con rồi, nhìn con lớn từng ngày trong cơ thể mình, mới thấu hiểu hết tình yêu thương của bố mẹ mình dành cho mình. Ki cóp, chắt bóp từng đồng một nuôi mình khôn lớn, mà có phải điều kiện kinh tế nhà em sinh ra đã khá giả đâu?!? Nuôi lớn đc 1,2 năm đi làm, mang đc vài đồng về đưa mẹ là đã vội vã đi lấy chồng. Mà đám cưới tổ chức cập rập, bố mẹ phải lo bn thứ thay cho mình vì đang trong thời gian kiêng cữ 3 tháng đầu. Nhiều khi nằm nghĩ lại mà em ứa nước mắt thương cho bố mẹ mình. Giá mà em cứng rắn hơn một tí, để đc ở lại với bố mẹ dù chỉ là 1 năm thôi, rồi làm đám cưới thanh thản đủng đỉnh thì có khi đã đỡ đc bố mẹ mình phần nào vất vả, và cả xấu hổ nữa. Các cụ có câu "nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ" đúng thật không sai một câu, một chữ nào.

Thứ hai là vc em tự làm cho mình mất đi cái thời kì nồng nàn sau đám cưới. Hai vc trẻ, nhiều niềm vui, nhiều đam mê, thi thoảng tối tối rủ nhau đi ăn, đi xem phim, rồi nói thẳng ra là cả những giây phút mật ngọt bên nhau sau bao năm giữ gìn nữa... tất cả tự dưng phải nhường chỗ vì sự an toàn của em bé trong bụng. Cả hai vc đều phải kiềm chế, và còn phải chuẩn bị lo toan cho em bé đang lớn lên từng ngày nữa, nhiều thứ phải lo và phải đắn đo suy nghĩ lắm. Giá có thời gian chuẩn bị, có thời gian để hai vợ chồng đc hưởng cái khoảng "mật ngọt" nhất trong hôn nhân thì đã khác.

Thứ ba, là em lấy chồng khi cv chưa ổn định lắm, lương lậu không đến nỗi tệ nhưng để chăm một em bé thì sẽ gặp nhiều vất vả, nhất là thời buổi kinh tế khó khăn hiện nay. Thế nên nó cũng là điều làm em băn khoăn, suy nghĩ và cảm thấy có lỗi không chỉ với con mà với chính bản thân mình.

Monxinhxinh thích bài này.
  15. thanhngoc2012

thanhngoc2012 Lương Y Như Từ Mẫu

Theo tớ thấy canh không lành cơm không ngọt thì những gì về bạn đều là điều khiến các mẹ chồng nói.Mình nghĩ cái chính mình sống thế nào mà thôi.Có những cô gái dễ dãi sống buông thả không nói.

16. Ðề: Có thai trước khi cưới !!!

Tóm lại vẫn là : Tùy. Tùy vào từng người và tùy vào hoàn cảnh mà thấy việc có thai trước là vui hay buồn là niềm hạnh phúc hay bất hạnh

17. hoaithuvp

hoaithuvp Bắt đầu tích cực

bây giờ nhiều gia đình sợ về mãi không có con nên cũng dùng biện pháp ăn chắc có bầu trước rồi mấy cưới.

18. akikoi.vn

akikoi.vn Bắt đầu tích cực

mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, cũng tùy xem bạn trai là người thế nào, gia đình bạn trai là người thế nào để xác định cho đúng. Nhưng sợ nhất vẫn là lấy nhau về rồi ko có con. Nhưng ai xem phim Up thì biết, quan trọng nhất vẫn là tình yêu thôi.

19. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

Em cũng ko ủng hộ, nhưng giờ xã hội thế rồi, biết làm sao.

Em thì ức chế bọn bạn em. Lỡ có bầu, lôi em ra làm bia đỡ đạn giùm.
    Mình lóc cóc đi về nhà zai, nhà gái, THƯA CHUYỆN với bố mẹ chúng nó là "CON CÁC VỊ LỠ CÓ BẦU, MONG CÁC BÁC BÌNH TĨNH, CHO CHÚNG NÓ CƯỚI"
    Ặc ặc. Khó đỡ quá. Em đau hết cả tim :((
    Lộn ruột.

Rồi chụp ảnh cưới, rồi ăn hỏi, rồi cưới, mình cũng bị nhờ tiếp, rồi cô dâu chú rể cứ cáu gắt với mình. Ức chế ko tả nổi.

20. cucarot1080

cucarot1080 http://vcbshop.com/

Chia sẻ cùng chủ top. Không ở trong cuộc không bao giờ hiểu hết được. Bản thân mình nghĩ chuyện đó rất bình thường. Có con với người mình yêu thương trước hay sau đám cưới thì đâu thành vấn đề đâu. Nhưng người đời không nghĩ vậy đâu. Họ sẽ tìm cớ để dìm bạn xuống bể đau khổ. Đôi khi là một cái cớ rất vớ vẩn vin vào đạo đức rồi suy rộng ra thì nhiều thứ lắm! Vớ được ông chồng nhu nhược nữa thì đời cô dâu đó trước gì cũng xuống bể khổ mà thôi!