Tư vấn Luật cho Cha Mẹ

Thảo luận trong 'Học tập' bởi MeChiChi, 7/12/2007.

1. MeChiChi

MeChiChi Thành viên tập sự

Hiểu biết về Luật pháp và vận dụng nó vào cuộc sống , Mục này dành cho những thắc mắc về luật pháp của các bậc làm cha, làm mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeChiChi
    Đang tải...

2. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mẹ ChiChi nhé. Hiện nay mình chưa có thắc mắc gì về luật pháp cả nhưng thật là yên tâm vì khi cần sẽ được mẹ CHiChi giúp đỡ.

Evening thích bài này.
  3. MeChiChi

Tư vấn Luật

Hy vọng topic này sẽ giúp cho các bạn hiểu thêm về các quy định của pháp luật Việt nam .

4. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Ôi ,mẹ Chi Chi giỏi lắm .Mẹ Chi Chi là người bảo vệ cháu bé 16 tháng bị xâm hại phải ko ?

5. MeChiChi

Cháu bé 16 tháng tuổi

Ơ, làm sao bạn biết vậy? :eek:
    Bạn làm mình xí hổ quá :). Mình chỉ cố gắng hết sức thôi, xem có thể làm gì cho cháu và gia đình .

6. Mẹ Bống Bin và Tin

Mẹ Bống Bin và Tin ♥♥ HỘI RỒNG 76♥♥

Mẹ CC nổi tiếng bên WTT mà .Hy vọng mẹ CC giúp được nhiều điều bổ ích cho DD này .

7. MeChiChi

Bạn nói làm mình run quá, không biết nổi tiếng hay tai tiếng nữa :D
    Vậy bạn cũng là mem bên WTT à ? Thông cảm nhé vì mình thực sự không để ý lắm . Với lại bên WTT đông mem quá nên ... :). Nick của bạn cũng là mẹ Bống và Bin phải không ?

Sửa lần cuối: 22/12/2007
  8. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Gấp gấp, cho mình hỏi về luật lao động vợi
    Hiện nay công ty mình phải cho công nhân nghỉ sản xuất khoảng 3 tháng để sửa chữa nhà xưởng. Thế nhưng ban lãnh đạo không muốn trả 70% lương cho người lao động theo mức lương mà họ đang được hưởng theo hợp đồng lao động mà chỉ muốn trả 70% của mức lương tối thiểu theo qui định của nhà nước đối với doanh nghiệp nước ngoài. Như vậy có đúng theo luật lao động không vì như thế sẽ rất thiệt thòi cho người lao động do mức lương trong hợp đồng cao hơn mức tối thiểu. Nhờ mẹ Chi Chi hoặc mẹ nào biết rõ vấn đề này trả lời sớm giúp nhé, cảm ơn.

9. MeChiChi

MÌnh đã gửi mail cho ban. Bạn KT và báo lại cho mình nhé

10. liencomnhom

liencomnhom Banned

Mình xin MeChiChi văn bản Luật quy định rõ ràng chế độ thai sản theo Bộ Luật Lao Động Việt Nạm Cụ thể mình muốn hỏi chính xác chế độ làm việc của phụ nữ nuôi con dưới 36 tháng tuổi. Làm chế độ 7 tiếng khi con tròn 12 tháng hay đến khi 36 tháng? Ngoài ra phụ nữ còn được ưu tiên làm giảm giờ trong những trường hợp nào? Cảm ơn MẹChiChi nhiều nhé.

11. htvh

htvh Thành viên tích cực

Em xin phép trả lời thay chị Mechichi nhé:
    Theo Khoản 3, Điều 115 BLLĐ thì: Người lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương.

Như vậy là chế độ làm việc hiểu nôm na là 7h/ngày được áp dụng khi nuôi con nhỏ dưới 12 tháng chứ không phải là 36 tháng chị nhé.

Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút (Điều 115. Về quy định này em thấy rất ít người biết và áp dụng.)

Ngoài ra chị có thể tham khảo thêm các quy định về lao động nữ trong Bộ Luật LĐ tại Chương X (từ điều 109 đến điều 118 )

Ngoc Lan thích bài này.
  12. liencomnhom

liencomnhom Banned

Cảm ơn bạn HTVH nhé. Ở cơ quan mình vẫn tranh luận về việc thực hiện chế độ làm 7h 12 hay 36 tháng cơ. CHo mình biết đây là bộ luật năm bao nhiêu vì có những quyển mình tham khảo không thấy ghi cụ thể như thế.

13. htvh

htvh Thành viên tích cực

Đây là các quy định trong BLLĐ năm 1994 chị ạ. Có một số SĐBS trong các BL sau này (năm 2002, năm 2006) nhưng những điều khoản trên vẫn chưa có sự SĐBS. Chị cần tham khảo BLLĐ 1994 thì cho em email, em sẽ gửi cho chị.

14. hoangdieu123

hoangdieu123 Thành viên mới

MeChiChi cho mình hỏi một chút với, mình là giáo viên THCS, vào ngành tháng 12/2003, tháng 12/2007 là thời điểm mình được nâng bậc lương lên bậc 2, hệ số 2,67. Đến tháng 02/2008 mình nghỉ sinh (con thứ hai), xin hỏi chế độ thai sản của mình sẽ được tính như thế nào? Chị kế toán nói mình chỉ được tính chế độ theo lương bậc 1 hệ số 2,34 như vậy có đúng không? Văn bản nào quy định nội dung này vậy, mọi người giúp mình với nhé, mình đã hỏi chị kế toán nhưng chị ấy giải thích mình khó hiểu quá.

15. htvh

htvh Thành viên tích cực

Vấn đề chị hỏi được quy định tại điều Khoản 1, Điều 35 của Luật Bảo hiểm xã hội 2006
    "Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc"
    Như vậy thì từ tháng 12 đến tháng 2 thì chưa đủ 6 tháng liền kề chị ạ. Do đó, theo em thì kế toán của cquan chị áp dụng mức cũ là không sai đâu.
    Chị có thể tham khảo thêm Luật BHXH năm 2006 (ngày 29/6/2006) tại Mục 2- Chế độ thai sản.

hoangdieu123 thích bài này.
  16. liencomnhom

liencomnhom Banned

cảm ơn Htvh nhé. Gửi cho mình qua email liencomnhom1979@yahoo.com nhé.

17. msbinhxuyen

msbinhxuyen Thành viên chính thức

Ðề: Tư vấn Luật cho Cha Mẹ

bố em đã làm ở công ty gạch hợp thịnh vigracera đã 28 năm(hiện giwof cong ty là công ty cổ phần)trước thì bố em có đảm nhiệm nhiều vị trí và đã từng được lên tới chức phó giám đóc nhưng do sau đó công ty cổ phần hóa và nhà em không có nhiều tiền để mua cổ phầnnên bố em bị chuyển xuống và gần đây nhất thì bố em làm thủ kho ,trước tết thì công ty có tuyên bố là công ty bị lỗ và chỉ cho công nhân viên làm 10 ngày/tháng.lúc đó bố em đang ở vị trí là thủ kho.sau khi ra tết đến ngày 15/2 bố em nhận được thông báo là phải chuyển sang làm nhân viên kinh doanh tức là phải đi bán gạch cho công ty nếu không bán được gạch thì bố em sẽ không được nhận bất cứ 1 khaonr lương nào và tất nhiên sẽ không được đóng bảo hiểm xã hội nữa mà 2 năm nữa bố em mới đủ tuổi về hưu mà giờ không được đóng bảo hiểm xã hội thì theo mẹ em nói bố em sẽ coi như bị về hưu non và lương hưu sau này sẽ bị giảm đi rất nhiều.em có đọc trên trang dân trí thấy bên anh chị có trả lời về việc điều chuyển lao đọng bất thường thì em muốn hỏi là trường hợp của bố em có được tính là như thế không và cách giải quyết thế nào,và bố em làm sao để có thể được đóng bảo hiểm xã hội nếu như bố em không thể bán được gạch cho đủ doanh số ạ

18. msbinhxuyen

msbinhxuyen Thành viên chính thức

Ðề: Tư vấn Luật cho Cha Mẹ

em muốn hỏi thêm cái nữa.em có đưa 5trieeuj để nhờ 1 ng chạy giúp vào đại học kinh tế quốc dân(liên thông ạ)em đưa tiền được khoảng nửa năm rồi nhưng anh ta không chạy được(em iết anh này qua đứa bạn em).trước đây khi đưa tiền thì em lại đưa tiền qua một ng khác chứ không phải đưa trực tiếp qua anh ta và cũng không có giấy tờ gì.giừ em đòi tiền anh ta rất nhiều lần qua đứa bạn em nhưng không được vì anh ta liên tục thay đổi số điện thoại và nơi ở giờ liệu em có báo công an để đòi được số tiền đó không ạ.chị tư vấn giúp em với.vì đói với em 5trieeuj này rất là lớn nếu em không đòi được chắc không có điều kiện để học liên thông mất.có gì chị gởi trả lời qua mail msbinhxuyen@yahoo.com giúp em
    em cám ơn chị rất nhiều ạ