Cần giúp: Con em bị tiêu chảy, em hoang mang quá.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me_VuMinh, 19/12/2012.

1. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Hôm qua mang phân đi soi ở viện nhi thì em đc thông báo là con bị nhiễm rotta dương tính. :(
    Con vắt trên người mẹ như cái dải khoai, mệt, mất nước.
    Em cho uống orerol bù nước mà vẫn mệt. nghe nói cái này phải 5-7 ngày con mới đỡ.
    Lúc 6 tháng em chủ quan ko cho con uống vacxin.
    Em khám bác sĩ Yến , viện nhi, BS bảo con viêm họng kèm tiêu chảy và kê kháng sinh thecef. ko biết kháng sinh này có ảnh hưởng gì đến tiêu chảy ko các mẹ nhỉ, em sợ ảnh hưởng, con ko đào thải được viruts ra ngoài :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me_VuMinh
    Đang tải...

2. scarlet_0203

scarlet_0203 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con em bị tiêu chảy rotta, em hoang mang quá.

Úi, hồi xưa con lớn của mình chưa có vắc xin này nên cũng đã từng bị, thương lắm í, nó mệt đến nỗi ko ngồi dậy đc, cứ nằm 1 chỗ, ngày thì ị 6-7lần, thương lắm. Nhiễm cái này chỉ có uống men tiêu hóa đc thôi chứ ko đc uống thuốc cầm đâu mẹ cháu nhé, chăm chỉ cho con uống oreson vào, nếu mất nước nhiều là phải truyền nước đấy.
    Thế nên đứa thứ 2 mình phải cho uống vắc xin ngay (dù vắc xin loại này đắt), nếu có bị nhiễm thì hi vọng là cũng đỡ hơn, híc.

3. scarlet_0203

scarlet_0203 Bắt đầu nổi tiếng

À, mà hồi ấy mình cũng đưa con vào viện Nhi khám, bs cũng bảo là viêm họng và kê 1 đống thuốc. Lúc về nhà mình nghi ngờ nên cho đi khám lại (khám tư) thì bs bảo bị rota viruts rồi. Chán chả buồn chết.

4. Me_VuMinh

BS mình khám cũng bảo là kháng sinh để điều trị viêm họng, còn rotta thì uống men tiêu hóa và orezol

5. Milky_Way_

Milky_Way_ Thành viên chính thức

khổ thân mẹ nó, em thì được biết là kháng sinh cho nhiễm khuẩn đường hô hấp trên với cả kháng sinh diệt khuẩn đường tiêu hóa là 2 nhóm khác nhau, nên mẹ nó cứ yên tâm chắc kháng sinh không ảnh hưởng gì đến việc đi ngoài của cháu đâu

mẹ cháu nhớ cho cháu uống oresol và bú mẹ để bé không bị mất nước. nếu bé nôn nhiều thì nhớ cho ăn thành nhiều bữa nhỏ mỗi bữa ăn 1 tí cho nó đỡ kích thích dạ dày gây nôn nhiều hơn, bé cũng dễ tiêu hóa hơn. cho bé ăn đủ chất chứ đừng kiêng khem gì cả mẹ nó nhé

chúc bé mau khỏi ốm nhé (u)

Me_VuMinh thích bài này.
  6. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ nó ơi e thấy rota thường là điều trị truyền nc,bệnh này nếu phát hiên sớm thì cũng ko có gì nguy hiểm a, nhưng con hao người nhanh vi mất nc, e thấy bị tiêu chảy uống ks có bé còn nặng hơn cơ a

Me_VuMinh thích bài này.
  7. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Ỉn nhà em đã 2 lần bị dính rota, thương con kinh khủng, 1 ngày k biết là con đi bao nhiêu lần nac, mặt con nhợt nhạt, người con mềm oặt vì mất nước, chỉ biết cho con uống orezol và uống men, đến lúc thấy con có vẻ kiệt sức em phải lôi vào viện xanhpon để truyền. cứ truyền xong thì con lại người đc 1 tí, phải mất 7- 10 ngày chị ạ. Thường bị cái này cứ truyền nước xong lại bị viêm phế quản hoặc phổi, nhất là mùa lạnh thế này.
    Và các chị cũng đừng áy náy là đã k cho con uống vacxin nhé, Ỉn nhà em uống 2 lần hồi 5 tháng đấy. mà cũng lại bị dính 2 lần. Hihi. Cái này nó có 2 mặt, cho con uống mà nó kháng lại được loại virut này thì ok, nhưng cơ thể k kháng được thì nó quật lại còn kinh khủng hơn là k uống các chị ạ. Em đã thề với lòng mình sinh bé thứ 2 em sẽ k cho uống cái này nữa. Hơn 1 triệu chứ có ít gì đâu mà còn bị nặng hơn.

Me_VuMinh thích bài này.
  8. Me_VuMinh

Ôi, khổ thân bé thế, cái này có thể bị lại nữa ạ. hic ...... hồi bé em cũng ko cho bé uống vacxin. công nhận đắt thật. Em thì cho con ở nhà, ăn cháo, uống thêm sữa cho trẻ tiêu chảy, mỗi lần thấy con bảo "mẹ ơi, đau bụng quá' mà em não lòng ghê. hic ....thương con quá.
    Sáng nay ngủ dậy đã mếu máo ... :"mẹ ơi, buồn ị quá" :((. Đi ra toàn nước và hạt cháo :((

9. Me_VuMinh

Mẹ nó nói thế em cũng yên tâm cho con uống kháng sinh viêm họng :( .Cảm ơn mẹ nhé

10. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Cái này cũng đừng ép con ăn nhiều chị nhé, chị cứ cho con ăn đồ loãng và cái chính là cho con bù điện giải, Ỉn nhà em còn vừa đi ngoài vừa bị trớ cơ chị ạ, Ngày đấy thương lắm, bị rồi vẫn bị lại và còn bị lây nếu như k vệ sinh sạch sẽ. Nhà em đợt Ỉn bị lây sang cả cháu em nữa, bà nội cũng bị nhưng vì là người lớn nên bị nhẹ hơn nhưng lại mệt bết thết lết chị ạ.

11. Mẹ_Bong

Mẹ_Bong Guest

Hai mẹ con cố lên, con gái mau khỏi nhé. Thưong ghê.

12. Me_VuMinh

Ôi, trời ơi, nhà mình nhiều trẻ con lắm, nhà mình hai nhóc, nhà chú thím 1 nhóc.... khổ quá cơ. Lo lắng nhất là lại bị lại. có cách nào tránh bị lại ko mẹ nó nhỉ? Bé nhà em giờ đi trẻ rồi, chắc khó tránh hơn. :(

13. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

cung tuy chị ạ, bé nào có hệ miễn dịchtoiots thì cũng k bị lại đâu, đừng lo lắng quá.

14. Me_VuMinh

Một điều em thấy khi mua oresol, người bán thuốc thậm trí ko biết cách pha và sử dụng như thế nào. Em tham khảo một số hàng thuốc thì mỗi ng nói một kiểu làm em hoang mang, người thì bảo pha đúng tỷ lệ rồi cho uống, uống càng nhiều càng tốt, nhưng ko biết là liều lượng bao nhiêu.
    Người thì bảo cho uống từng đợt một. cầm cốc cho uống.
    Uống như thế cũng không phải.
    Những điều sau đây em đã tìm hiểu khi cho con uống oresol:

1. Khi nào thì cần dùng Oresol?
    Oresol được sử dụng để bù nước và điện giải (các loại muối trong cơ thể ở nồng độ và tỷ lệ phù hợp) cho cơ thể mất nước hoặc mất điện giải.

Vậy khi nào cơ thể bị mất nước và điện giải?
    - Khi bị tiêu chảy.
    - Khi bị nôn nhiều và kéo dài
    - Khi ra nhiều mồ hôi (do lao động, chơi thể thao, mùa hè nóng nực quá....)
    - Khi sốt cao

2. Cách pha:
    Trên thị trường có nhiều loại để bù nước và điện giải:
    - Oresol gói pha trong 1 lít
    - Oresol gói pha trong 200ml
    - Oresol gói pha trong 250ml
    - hydrit viên pha trong 200ml

Pha với nước gì?
    - Pha với nước đun sôi để nguội

Vậy có nhất thiết phải pha đúng tỷ lệ không?
    - Buộc phải pha đúng tỷ lệ để vì các gói đã được chia trọng lượng thích hợp với tỷ lệ nước rồi. Khi pha đúng, ta sẽ có dung dịch có nồng độ điện giải thích hợp nhất với cơ thể mất nước và điện giải. Do vậy, việc pha sai tỷ lệ sẽ ko cho kết quả nhanh nhất, thậm chí còn có tác dụng ngược lại.

3. Cách uống:
    Tùy từng trường hợp mất nước mà ta phải có cách uống thích hợp, nếu sử dụng cách uống sai thì sẽ không có tác dụng mà thậm chí còn có tác dụng ngược lại nữa.
    - Trong trường hợp ra nhiều mồ hôi: có thể uống như uống nước bình thường, nhưng để có kết quả nhanh nhất thì có thể uống từng ngụm nhỏ, giữ lại hơi lâu hơn bình thường 1 chút ở khoang miệng rồi mới nuốt.
    - Trong trường hợp tiêu chảy, nôn : phải uống từng thìa nhỏ để lượng nước vào miệng ít nhất, chỉ đủ để láng ướt khoang miệng, làm nước và điện giải được hấp thu ngay tại khoang miệng, ko có khả năng (hoặc rất ít) chui xuống dạ dày. Nếu uống như cách thứ 1 thì toàn bộ dung dịch uống vào sẽ nằm trong dạ dày. Khi đó, dạ dày bị kích thích, nên hoặc sẽ tống dung dịch xuống ruột -> đi ngoài tiếp (nếu bị tiêu chảy) hoặc sẽ tống ngược lên -> gây nôn (nếu bị nôn) ---> vừa mất cả chì (Oresol) lẫn chài (mất thêm nước và điện giải của cơ thể)

4. Lượng uống:
    Lượng dung dich Oresol uống vào cơ thể sẽ tùy thuộc vào mức độ cơ thể cần và khác nhau giữa người lớn và trẻ em. Người lớn thì có thể cần đến cả lít mỗi ngày (thông thường người ta chỉ nói chung chung là uống theo nhu cầu).

Còn trẻ em thì sao:
    - Trẻ <1 tuổi: uống 50-100ml/1 lần nôn, tiêu chảy
    - Trẻ >1 tuổi: uống 150-200ml/1 lần nôn, tiêu chảy
    - xử lí tương tự như với trường hợp trẻ bị ra mồ hôi trộm như tắm: --> sẽ có tác dụng cân bằng điện giải --> trẻ cũng sẽ giảm ra mồ hôi hơn

15. cogaibaobinh

cogaibaobinh dăn lòng AQ để sống nào

dưới 1 tuổi mà uống đến 50ml thì làm sao bọn nó chịu uống, chưa kể oresol có mùi khó chịu mỗi lần em uống toàn bịt mũi lại í

16. mẹ ỉn

mẹ ỉn Thành viên kỳ cựu

Nói túm lại là trong đó có hướng dẫn rồi mà chị, em vẫn còn mang máng cách sử dụng. Mình chỉ nên cho con dùng gói nhỏ, đừng cho dùng gói 1000g. Pha 1 gói nhỏ với 200ml nước, khoảng 10 phút lại cho con uống 1 lần, mỗi lần 1 ít thôi, k đc để quá 24tieengs. cái này nó lành tính nên em cũng k quá cẩn thận lắm, hị hị

17. toan-pomath

toan-pomath Thành viên chính thức

ôi, con e cũng bị 1 lần, bị lây từ thằng cháu. Thằng cháu ngày đi khoảng 30 lần, dùng gần hết bịch bỉm nhỏ 1 ngày, nôn ọe thì ko đếm nổi nên phải nhập viện. Thằng ku nhà e, ngày đi tầm hơn chục lần, ko chiụ uống nước và oresol, em sốt ruột ko biết làm thế nào cả, vì e ko cho đi viện sợ lây thêm bao nhiêu bệnh khác. Em đành cho con uống men tiêu hóa, với uống sữa thật nhiều. Mặc dù uống ra nôn hêt. rồi thì 1 tuần con cũng khỏi. Thằng cháu thì bị nặng đến nỗi chuyền nước ko vào được người nữa, chân sưng tím, cả nhà khóc lên khóc xuống. Rồi 10 ngày cũng được cho về nhà. Nghĩ lại e vẫn còn sợ. Con như cái dây, người mềm oặt và chỉ nằm thở.........huuuuuu, khiếp lắm rồi.

18. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

ôi, các mẹ nói mà làm em thấy sợ vì con bâyh tròn 6 tháng rồi, hình như rota là chỉ uống dưới 6 tháng đúng ko ạ? hix, đợt trc cũng bảo cho con đi uống nhưng nhà xẩy ra nhiều chuyện nên quên béng đi mất, bâyh thì uống ko kịp mất rồi. Bâyh chắc chỉ có vệ sinh sạch sẽ bình sữa và đồ ăn uống của con thôi đúng ko các mẹ?

19. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

Dạo này đang có dịch tiêu chảy đó mẹ nó ah, con nhà mình cũng mới bị xong đi viên mất 3 hôm giờ thì lai đến lớp bình thường rùi

20. toan-pomath

toan-pomath Thành viên chính thức

còn qua đường lây lan nữa mà bạn. Con mình cũng bị lây từ thằng ku a họ. Bố mẹ đi làm về cũng phải vệ sinh sạch sẽ rồi mới bế con.