Tranh luận: Buồn Vui Chuyện Đi Ship Hàng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hoatuyet109, 5/6/2012.

1. kenco

kenco Thành viên nổi tiếng

Ðề: Buồn vui chuyện đi ship hàng

Tớ cũng không hiểu dùng CPN đâu, hôm trước có khách trong Sài Gòn hỏi mua hàng, tớ cũng hơi lăn tăn tí, vì ko biết chuyển hàng thế nào, phí ship ra sao?

Đang tải...

2. Tomseven

Tomseven Bắt đầu nổi tiếng

Đọc câu chuyện của chị lại nghĩ đến mình. Nhiều khi cười ra nước mắt.
    Thanks chị nhiều nhé (u)

3. MeTon

MeTon Hàng Đức Mỹ gửi air - thuốc bổ và Mỹ phẩm

Nhiều khi em cũng muốn dùng dịch vụ ship hàng, nhưng phí mắc quá. Mình tính ship cao thì khó có khách, tiền hàng chả đáng bao nhiêu mà phí ship cao còn ai muốn lấy hàng. Mà tự ship hàng nhiều khi vất vả chạy ngược chạy xuôi, mưa, gió, rét. Cố gắng lấy công+thời gian làm lãi trong khi cạnh tranh ngày càng cao.

Mừng một cái là em cũng hay gặp nhiều chị khách hàng dễ thương nên tinh thần cũng thoải mái ạ.

4. HoangMinhPhong

HoangMinhPhong Thành viên sắp chính thức

Mình toàn ship hàng cho vợ, lắm hôm đang đi làm vợ bắt vác đồ theo cho khách vì tiện đường. Người nhận lắm lúc ngớ người: " Đi ship hàng bằng xe ga á" hoặc " Số đẹp thế này mà đi ship hàng à? " Vui vui, quan trọng là làm vui lòng bà xã...

5. hoatuyet109

hoatuyet109 VCB 0611000186782

Những ngày tự ship hàng của e cũng là bằng xe ga đấy, hihi, cứ nhà trồng đc là vác đi, tính ra thành ship đắt mà a ^^ nhưng mà nghĩ đến gọi ship thì lại tiếc vầchrwngr còn lờ lãi đc bao nhiu, giờ thì e hay gọi ship, các bạn ấy chuyên đi ship nên sẽ lường trước đc nhiều rủi ro cũng như tiện đường hơn m :D

6. s3co.vn

s3co.vn Banned

Công việc kinh doanh lắm vất vả, chia sẻ cùng bạn nỗi nhọc nhằn mà bạn trải qua bấy lâu nhé ^^ Chúc bạn thành công

7. lonoly_no_more1986

lonoly_no_more1986 Thành viên đạt chuẩn

thế này mình ship <10km thì phải đi xe đạp mất thôi cho tiết kiệm ấy chứ. hồi còn học năm 3, chẳng hiểu sao nhiều lúc đi lang thang 30,40km lên Hòa Lạc chẳng thấy lăn tăn j (lan man tí). đọc bài các bạn thấy kiên trì quá.

8. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Đọc chuyện nhà nàng lại nhớ chuyện nhà mình hồi mới bán hàng :"> Từ 1 đứa không biết đường mấy nhờ ship hàng mà giờ còn biết mấy cái phố hiểm hiểm :">

9. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Bạn có thể note với khách : nếu ship tận nơi mà ko ưng thì chịu tiền ship cho mình cũng đc mà !
    Bây h cũng có shiper các bạn ý vận chuyển nhanh nhẹn uy tín mà chi phí cũng rẻ .

10. me_em_tron

me_em_tron 0989.665.966

hic... như nhà e sữa mắc tiền lãi thì ít nên muốn nhờ shipper cũng khó lắm ah, các bạn ý thường là làm thêm nên khó đủ được . rút cục vẫn anh xã hỗ trợ là chính . thương ghê hum nay lại vừa mưa vừa rét

11. ruabo

ruabo Bắt đầu tích cực

Chia sẻ với em. Đường phố hà nội mà, có lần chị đi tìm 1 nhà ở Hoàng Cầu mà vòng đi vòng lại mấy lần ko xong, hỏi thì ko ai biết, ai mà ngờ số lẻ ở bên chẵn chứ, cứ như là người ta thích đánh số thì đánh đánh ấy

12. Nangthu9999

Nangthu9999

Thời tiết rét mướt như thế này, nghĩ đến đi ra ngoài đường là ngại rồi, nhưng có khách gọi là mình phấn khởi đi luôn, từ ngày bán hàng cho tới giờ mình chưa gặp khách nào làm mình bực mình cả, mà toàn những người khiến cho mình cảm thấy vui và cảm động, hôm trước trời rét 8h tối mình đi ship hàng tới phố Trần Bình cô bé đó mua buôn tận 7kg yến mạch mình nói không phải phí ship mà nhất định cô bé đó cứ khăng khăng đòi trả vì hôm nay mưa rét.hjhj gặp được những khách hàng tốt bụng và hiểu biết thấy vui vui:p

13. phuc1986

phuc1986 Thành viên nổi tiếng

Có lần em đi ship hàng em thanh lý thôi mà tìm nhà suýt chết luôn, khu mễ trì ấy ạ, như mê cung luôn ạ

14. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

ui cha, hôm nay mới mò thấy topic này để xả stress khi đi ship hàng. Mặt hàng của tớ có tính chất cồng kềnh (bỉm trẻ em mà), dính mấy lần đi ship cho khách, đến nơi gọi điện không bắt máy, mà mới làm chưa có kinh nghiệm nên k hỏi cụ thể địa chỉ nhà, chỉ biết đường đi và khu vực thôi. Rút kinh nghiệm nhiều lần, có 1 khách đặt hàng, đặt khá nhiều nhé, khách cho địa chỉ cụ thể, hẹn giờ giao hàng xong xuôi rồi. Tối hôm trước hôm giao hàng, tớ cẩn thận gọi lại thì tò tí te con bò kéo xe, không liên lạc được. Nghĩ thầm chắc máy khách hết pin, để sáng mai gọi lại. Sáng hôm sau căn khoảng 8h (chắc giờ đấy khách ngủ dậy rồi) gọi tiếp thì ... thuê bao quý khách vừa gọi không liên lạc được. Thế là thôi, tiu nghỉu đi làm, nhưng bụng bảo dạ may mà đề phòng gọi trước, chứ không ôm 1 đống hàng đến nơi, không gọi được thì chắc khóc luôn, vì mang hàng đến cơ quan không được, mà quay về cất thì muộn giờ đi làm. Vài hôm sau cố gắng liên lạc lại thì khách bắt máy, xin lỗi rối rít vì bị mất máy ngay sau lúc gọi hàng của mình, đen thế chứ lị. Và kết quả là khách cũng không lấy hàng nữa vì sau hôm đặt hàng của mình, k liên lạc được nên mua chỗ khác rồi. Buồn như con chuồn chuồn. Rút kinh nghiêm là khi khách đặt hàng, đơn hàng kha khá thì bảo khách đặt cọc trước 1 ít, tí tẹo thôi cũng được để chắc chắn khách lấy hàng, chứ ôm 1 đống hàng về thì cũng chết.

15. gaumeo84

gaumeo84 Shop Mẹ Kún 0982063984

Đọc các dòng tâm sự của mẹ nó mình thấy phục thật, đúng là mình là ng ko kiên nhẫn cho lắm, mình mới bán hàng và ship hàng thui nhưng nhiều lúc đã cảm thấy điên tiết lắm rùi khi mà gọi khách mãi chả đc, mình sẵn tính trương phi cứ tầm 5-10p mà ko gọi đc là mình đi thôi. Lại còn có vụ khách hàng mua hàng còn mẹ của khách hàng thì đứng lườm mình một cái rõ dài và bảo với khách hàng của mình là mua bán vớ vẩn hic lúc đó bực lắm ý. Mẹ nó cố lên nha, khách có ng này ng kia mà, và sau mỗi lần lại rút ra đc 1 kinh nghiệm cực kỳ xương máu.
    Mà hôm nay e cũng đen đủi đi ship hàng trời thì mưa phùn, đã vậy mắt thì đeo 1 cái đít chai mờ tịt chả nhìn rõ thế là bla bla xòe sứt chân, chảy máu hức. Chán

Sửa lần cuối: 15/1/2013
    lonoly_no_more1986 thích bài này.
  16. hoatuyet109

Dạo này có xã, đâm ra lười, toàn bắt xã đi giao hàng, những đơn xa quá thì đành bớt lãi fs, buôn bán bây giờ khó khăn, ai cũng thích được fs chứ!
    Hôm nào có đơn hàng, xã đi làm về lại tranh thủ rẽ chỗ này tạt chỗ kia giao hàng thay vợ. Giờ đó, đường tắc, ngõ hẻm HN vòng vèo, mình biết xã nhiều lúc "chim cú" lắm nhưng thương vợ nên vẫn k dám kêu ca gì nhiều, chỉ đôi khi cáu một tí vì không liên lạc được cho khách thui! Bao nhiêu nỗi cực - bực chuyện ship hàng giờ xã gánh hết, thương xã!
    Haizza, buôn bán lẻ tẻ, muốn bỏ mà chưa đành!

17. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Chuyện ship hàng thì nhiều vụ lắm. hihi
    Hôm qua chị đi ship hàng cho khách, gặp khách mới toe nhưng mà nói chuyện thân thiện lắm. Buôn chán chê thì thấy trời xầm xì, mà lại còn mấy đơn hàng nữa nên té vội, cuối cùng chỉ kịp ship thêm 1 đơn nữa rùi về. Khách và người bán còn che ô với mặc áo mưa buôn rôm rả nữa cơ.

18. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Sao xã nhà mẹ này giống xã mình thế nhỉ, nhiều hôm chạy từ đầu này tới đầu kia thành phố để ship hàng với vỏn vẹn cả vốn và lãi chưa tới 200K, nhưng tối về vẫn bị vợ thu đủ cả, xăng xe anh tự lo nhé :) Hôm qua còn ship hàng cho vợ, đến chỗ khách thì trời mưa tầm tã

19. hoatuyet109

hihi, đúng rùi đấy chị, xã e đi ship về cũng bị thu tiệt hết xiền lun, xăng xe tự bù :))

20. Mẹ Bắp Bun

Mẹ Bắp Bun Bắt đầu tích cực

Mình buôn bán trước giờ ko gặp khách nào đòi fs cả, các KH của mình đều hiểu là giá mua online thậm chí cộng thêm ship vẫn rẻ hơn rất nhiều so với mua cửa hiệu ngoài phố. Chỉ có mấy lần trục trặc gửi bưu điện hàng thường nên bị vứt ở bưu cục ko giao cho khách, gọi điện loạn cả lên để hỏi địa chỉ bưu cục tư vấn khách đến lấy. Sau loạt ấy thì học thêm 1 kinh nghiệm để tránh. Ox thì cũng nhờ mấy lần đi lấy hàng ngoài bến xe giúp vợ thôi, cũng tự trả tiền xe mà về đòi vợ còn bảo, ủa tự lấy tự trả chứ ^^.
    Nhưng hình như mình thấy buôn bán ngoài ấy khó khăn hơn trong này thì phải, vì KH của mình chủ yếu ở SG và mấy tỉnh lân cận, thỉnh thoảng mới có khách HN, nhưng đều rất dễ chịu luôn ấy.