Gia đình chồng ghê gớm,chồng thì nhu nhược

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hongzin, 23/1/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. doanmien

doanmien Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Phân vân về quê chồng ăn cái tết đầu tiên,không về đồng nghĩa là kết thúc!

Chia sẻ với chủ top. Chủ top phải xác định rằng nếu sống chung với chồng là phải chịu nhún nhường, mỗi lần cc, ec có nói hay nhờ vả gì cũng phải làm theo...Đại loại là phải chiều họ còn ko cs sẽ chẳng có gì hp đâu. Còn nếu mẹ nó ko chịu nhún nhường và phục vụ được nhà chồng thì bỏ sớm kẻo khổ. Phải gd nhà chồng và ông chồng như thế này mình bỏ ko tiếc.

Đang tải...

2. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

ôi trời họ muốn quan tâm gần gũi hơn thì đã sao,phận làm dâu sao chị ko cố gắng hòa hợp.Thấy chị kể thì chị đang so sánh và khinh nhà chồng mới đúng.Chị chồng e chồng dính bầu trước thì đã sao......Nói chung chị không tôn trọng chồng và gđ chồng,nếu ko thay đổi thì sớm hay muộn cũng kt..Xin lỗi nếu chị ko vừa lòng với cmt của e.EM là con gái cũng ko chấp nhận dâu mới ko về nhà chồng với cái lí do lãng xẹt này,chứ đừng nói chồng chị,bmc,gia đình chồng..Chị nghĩ ko có gì nhưng người ngoài người ta nói ra nói vào chê bmc chị,bảo sao con dâu mới mà Tết đầu ko về làm bổn phận dâu con với tổ tiên,ông bà,họ hàng.Mà chuyện a ấy cho ec hay mc vay chị cũng ko nên ý kiền hay can thiệp,nếu ko có thiện chị,đừng so bì thế này thế kia.NÓi chung e thấy chuyện này chị sai là nhiều bởi thái độ của chị

3. scarlet_0203

scarlet_0203 Bắt đầu nổi tiếng

Đọc tâm sự của em mà thấy nản quá.
    Trước hết theo chị thì tết em cứ về quê chồng ăn tết, cư xử bình thường, vì em nghe nói xấu là toàn sau lưng chứ ko phải mọi người bt đối xử với em ko tốt, đúng ko? Chị nghĩ em cứ khéo léo một chút thì sẽ ko vấn đề gì đâu. Chị biết có nhiều người lúc đầu bị mc ghét lắm, nhưng sau 1 thời gian sống cùng mc lại thay đổi thái độ hoàn toàn, tin con dâu hơn tin con trai đấy, hihi.

byenhongzin thích.
  4. sango.robina

sango.robina Nội thất Đẹp 0948882676 - 16 Hào Nam, Hà Nội

Mình cũng nghĩ bạn và chồng bạn nên nói chuyện thẳng thắn với nhau. Chứ cứ ôm "cục tức' ở trong lòng không tốt tý nào cả. " Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh", hôn nhân không phải trò đùa, nhà nào cũng có vấn đề khúc mắc bạn ah. Nên ngồi nói chuyện với nhau để giải quyết thì tốt hơn.

hongzin thích bài này.
  5. haiduongxanh_85

haiduongxanh_85 Thành viên chính thức

Em cũng lo lắng về việc này lắm ạ
    lần đầu tiên làm dâu, chắc là phải dữ kẽ lắm đây

6. Me em Tun

Me em Tun Thành viên tích cực

Gia đình nhà chồng ở TH à? Mình nói đừng mẹ nào ném đá nhé, em hàng xóm nhà mình cũng lấy chồng TH, chồng gia trưởng dã man, lúc vợ đau đẻ lại còn bảo "ai cũng đẻ chứ mỗi mình cô đẻ à mà đau với khóc". phải mình mình cho bật bãi luôn.

7. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Hiếm hoi lắm mới có 1cmt kiểu thế này, đi ngược với đám đông. Nhưng cơ mà đúng với suy nghĩ của mình, trách nhiệm làm dâu hình như giờ đây chả ai nghĩ đến hay tại bọn mình già rồi suy nghĩ cổ hủ mẹ nó nhỉ? :p

lehongnhung thích bài này.
  8. hongzin

hongzin Banned

Mình muốn viết tsu lên đây,để có nhiều ý kiến khách quan,rất cám ơn bạn đã cho mình lời khuyên.chỉ có điều bạn hơi hiểu nhầm ý mình,từ trước đến giờ họ luôn có những xử sự không tôn trọng mình và gd mình,cái này chồng mình biết rõ,nên mình không hề nói sai đâu.qua những hành động của họ mình ms suy nghĩ về nhà họ,mình nghĩ ai trong hoàn cảnh mình cũng vậy thôi.sự so sánh là đương nhiên để xem mình có đúng là để cho người ta coi thường không,bản thân mình có quá tệ không thôi,còn chuyện hòa hợp mình rất cố gắng,nhưng cố gắng trong hoàn cảnh của mình thôi,mình là 1 đứa cá tính độc lập,nhưng trong gd mình vẫn hoàn thành trách nhiệm,tuy không phải là xuất sắc và hoàn hảo,bmc cần mình cố gắng hơn nữa và mình cũng tiếp thu,chỉ buồn là mình chưa kịp làm điều đó thì hết cc,ec..và cả chồng mình nữa,nói mình không ra cái gì cả,bạn cứ đọc kĩ lại tsu của mình nhé.

Còn tết thì mình vs chồng đã bàn ngày về rồi.Nhưng thật sự mình sợ về quê chồng lắm rồi,chả còn cái mặt nào về đó nữa.Mình tin là mọi người ở quê đang nói xấu mình dữ lắm.

Sửa lần cuối: 24/1/2013
  9. hongzin

hongzin Banned

Chị ơi chị bảo chị già là chị bn tuổi ạ?

10. hongzin

hongzin Banned

chồng e thì không gia trưởng lắm đâu,chỉ có điều không có chính kiến,và không muốn cho bmc buồn thôi.

11. hongzin

hongzin Banned

chuyện này xảy ra cũng được gần 2t rồi chị ah,nên giờ e rất bình tĩnh,chỉ ấm ức trong lòng thôi,tưởng giải quyết xong chồng em lại thêm tật nói dối,bất cứ cái gì liên quan đến gd chồng đều dấu,không rõ ràng chị ạ.nên tại sao sau này em cứ phải đọc trộm tn chồng để hiểu rõ hơn về mọi thứ là như thế,nhiều lần tin chồng quá rồi.

Nguồn gốc theo e nghĩ là do ngày trước bmc không đồng í cho cưới,nhưng chồng e bảo đã thuyết phục được rồi,chuyện này em không hề hay biết,đến gần ngày cưới em ms biết,bmc e bảo c em:mẹ không chê nó điểm gì,chỉ có làm kinh doanh là mẹ không thích,thích con dâu làm nhà nước thôi.chắc cũng phản đối gay gắt lắm nhưng nghĩ con mình 33 cái xuân xanh r,nên gật đầu đồng ý.

trước khi cưới mc đã có 1 số việc tỏ ra coi thường,và chồng e hứa từ giờ sẽ không làm em buồn về gd chồng nữa nên e mới tin và bước tiếp.Lúc đấy em đã muốn bỏ của chạy theo người rồi.giá như hồi đấy e quyết đoán hơn.

tất nhiên sau những chuyện đấy e cũng dè chừng hơn,không thể thân thiết được,nhưng vẫn hoàn thành đúng trách nhiệm dâu mới,còn để làm vui lòng ông bà e không biết tn là đủ cả,trừ khi không còn là e nữa.

Và mọi chuyện xảy ra để bắt lỗi em thì chỉ có đúng nguyên nhân e không thăm hỏi nhiều,không về quê được nhiếu,mà sau cưới 1 tháng là e đã về quê chồng rồi đấy ạ.không chỉ có em mà cả gd em về,bc cũng chả nể mặt,lúc ngồi ăn trc mặt gd em,bc nói vu vơ trách em,rồi cố tình nói cho đằng nhà em nghe thấy là bố sẽ gọi con dâu vào nc riêng???

Làm cho mọi người cứ thắc mắc hỏi bc gọi riêng vào làm gì đấy,chả lẽ e bảo vs gd em là bc vừa mắng e xong!

sau cưới chồng em còn đi công tác cả tháng,mc đt muốn em về quê sống với bà,nhưng em cũng xin phép mẹ là con còn bận làm và học,khi nào sắp xếp được con sẽ cùng chồng con về thăm mẹ.chắc đây là lí do t2 mc không hài lòng đấy.sau cưới đã muốn e ở lại rồi,cho chồng lên tp trước,hic

Rồi khi sự việc xảy ra chồng e có nc với chị gái em,tsao mc lại cư xừ vậy,chồng em bảo là : do cụ cảm thấy thiệt thòi khi con trai lấy vợ,em là đứa vô tâm(tức chồng em đấy ạ)thì các cụ chỉ mong muốn con dâu bù đắp,thăm hỏi bên cạnh thường xuyên.(trong khi cụ đang sống cùng vc cả 2 đứa con gái và 1 tá họ hàng)sau cưới bọn e,ec hết ở cữ mới chuyển đi đấy.

Tất cả nguyên nhân là ở đấy!

12. bebebon2012

bebebon2012 Thành viên rất tích cực

Bó tay với cách suy nghĩ của mẹ và ck chị thật ấy

13. bongbong2007

bongbong2007 Thành viên tích cực

thôi, em ơi em nghĩ nhiều mệt đầu. Em có con rồi đúng không? hãy giành thời gian và tình cảm cho con. Đừng bận tâm đến họ nhiều.

hongzin thích bài này.
  14. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Chj bốn mươi ba tuổi em ạh.........

15. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Vấn đề của mình với gia đình chồng còn phức tạp hơn bạn rất nhiều, năm nay mình cũng không về ăn tết, và mình đã từ bố mẹ chồng mình rồi. Hiện tại mình cũng đang có 1 topic về hồi ký gia đình chồng. Mình chỉ mong khi viết đc hết ra thì sẽ nhẹ lòng hơn, và ko bị stress nữa.
    Bạn cố gắng lắng nghe ý kiến của mình, thực ra đây là kinh nghiệm của mình:
    Tết năm nay bạn cứ về ăn tết đi, bạn cần phải có cuộc nói chuyện thẳng thắn với chồng, nếu là mình thì mình không thích người đàn ông nhu nhược (nếu chồng mình mà cũng nhu nhược thì mình bỏ từ lâu rồi).
    Bạn về tranh thủ khi nào có đầy đủ mọi người thì bạn cũng thẳng thắn nói ví dụ như: "Con biết là mình về làm dâu lại ở xa nữa nên có những chuyện con biết là vẫn còn sai sót, mong bố mẹ và em có thể thẳng thắn chỉ bảo cho con để con rút kinh nghiệm".
    Hãy lùi 1 bước mà tiến 2 bước bạn ạ. Khi mình nói với mọi người như thế thì chính là bạn thắng nếu như họ cố tình nói xấu bạn. Còn về sau không có chuyện gì nữa thì coi như bạn cũng phải để ý 1 chút cách đối xử với BMC
    Cứ gọi điện liên tục mà hỏi thăm bố mẹ chồng bạn, có mất mát gì câu nói đâu, để họ không có lý do gì để nói mình nữa.
    Nếu trong lòng bạn, cuộc sống gđ chồng khiến bạn bị shock thì hãy nghe lời mình đừng vội có con, 1 thời gian sau tìm hiểu rồi hãy quyết định. Như mình đây, mình đã phải tuyên bố " Nếu như cho tôi chọn lại, tôi sẽ không chọn ông bà làm bố mẹ chồng tôi "
    Mình cũng khéo léo, để ý và chăm chút nhưng BMC mình thì... khỏi phải nói nữa.
    Chia sẻ với bạn !

hongzin thích bài này.
  16. huyenthu86

huyenthu86 Tỏi đen giảm men gan, mỡ máu,phòng chống ung thư

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn về chuyện nếu mình muốn gia đình chồng tôn trọng, gần gũi thì mình cũng nên tôn trọng và thân thiện với GĐ chồng. Việc về quê chồng ăn tết là nên vì có bmc ở quê, tất nhiên ko phải ở trọn vẹn tết. có thể về cả quê ngoại nữa.

Nhưng mình rất ko đồng ý với bạn về việc ko so bì này kia khi ec vay vàng. thế vàng lúc cưới bm nói cho hai đứa hay chỉ cho mình chồng. mà khi hỏi vay ko thèm nói vói con dâu 1 câu. lại là em chồng đứng ra vay? Vậy có nghĩa là GĐ chôgnf ko cần phải tôn trọng con dâu?

17. gacon_226363

gacon_226363 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghĩ như bạn này. Hãy cứ làm như cách của bạn ấy đưa ra. Chuyện có con thì nên để lại đã.
    Gđ nào cũng thế cả mà, lúc mới về hay bị bmc o ép, thôi thì hãy vì chồng mà chịu đựng. Nhưng mình thấy bạn quả là 1 ng bất hạnh vì có bmc như thế mặc dù bạn đã rất khéo léo và theo như mình thấy thì bạn cũng rất biết nghĩ nữa.

hongzin thích bài này.
  18. hongzin

hongzin Banned

vậy 2 chị em mình ở 2 thế hệ khác nhau

19. hongzin

hongzin Banned

cố gắng lên bạn nhé,được bmc thương mình có phạm lỗi tí thì cũng bỏ qua,đã ghét rồi thì con kiến cũng thành con voi

20. hongzin

hongzin Banned

Chồng mình thì nhu nhược bạn à,buồn lắm,hôm trước bị tg lái xe taxi tông vào đít xe,mình cãi nhau vs tg taxi,còn chồng mình quay đi và đi ra chỗ khác,coi như không quen mình.mình hỏi sao lúc đấy a không nói gì vs nó,chồng mình bảo thấy e có ls đâu mà nói..!!!:D

lúc trước mình nghĩ có thể người nhà anh ấy bênh,người ngoài cũng thế vs mình thì là do bản tính r,sao lúc yêu không thê hiện thế đi nhỉ:-k!

Qua những việc họ đã làm vs mình,tất nhiên so vs các bạn ở trên này chưa thấm vào đâu,chuyện của mình thật ra nó bé lắm,nhưng họ lại có những hành động muốn chia rẽ tc của 2 đứa mình,thì sau này cs còn đầy cái va chạm nhau,con cái thì họ sẽ cư xử ntn???nhất là chồng mình như bạn biết đấy.tết này mình sẽ mở lòng vs họ lần cuối,mình cũng sẽ nc thắng thắn như bạn khuyên,có thể mình sẽ có thêm tội cãi mc nữa,họ lại có cớ lôi bm mình ra tổng sỉ vả,nên mình sẽ nói những cái cần thiết thôi.Mình giờ cứ mong mc cư xử bạc thẳng mặt còn dễ sống,cứ ntn mệt mỏi quá,vẫn phải chịu đựng và phải yêu quý bmc hơn cả bm đẻ mình,chết mất!

Sửa lần cuối: 25/1/2013
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.