Kinh nghiệm: Trèo cao té đau

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Tungchjx8x, 21/8/2012.

1. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Đã bao giờ bạn mơ ước một điều gì đó vô cùng, nỗ lực để đạt được nó, và rồi… rầm - bạn ngã! Điều bạn muốn không thể đạt được.

Bạn hụt hẫng, thất vọng, tự trách móc bản thân kém cỏi…rồi bạn ấm ức vì mình đã bỏ ra từng ấy công sức, đã dồn bao nhiêu tâm huyết vào ước mơ, để cuối cùng không nhận được gì cả.

Nhưng bạn ạ, điều gì cũng có cái giá của nó. Giá trị của một thứ không chỉ nằm ở kết quả cuối cùng. Đã bao giờ bạn thấy một người rất giỏi thua cuộc trong một cuộc thi và những người xung quanh thì tiếc rẻ “Học tài thi phận”! Người ta nói đến “học tài” tức là họ đã đánh giá cả một quá trình rèn luyện lâu dài. Cũng vậy, bạn đừng “đánh giá” ước mơ của mình chỉ qua việc nó có trở thành hiện thực hay không, mà hãy nhìn lại con đường bạn đã đi để đạt được nó. Bạn sẽ thấy mồ hôi của chính mình, sẽ thấy mình đã nỗ lực phấn đấu, thấy mình đã chấp nhận đánh đổi một vài hay nhiều thứ để đạt được ước mơ. Khi bạn đang đứng ở đỉnh cao thành công, bạn sẽ thấy biết ơn những gì mình đã làm. Nhưng ngược lại nếu bạn thất bại, bạn sẽ thấy ấm ức. Bạn đã bỏ ra quá nhiều mà không nhận lại được điều gì cả!

Nhưng nếu bạn là người mơ cao, hẳn ước mơ ấy phải là cái gì thân quen với bạn lắm, phải là cái gì gắn với niềm đam mê của bạn. Một người muốn trở thành nhà văn hẳn phải yêu văn chương. Một người muốn trở thành bác sĩ hẳn phải đam mê sinh học. Một người muốn trở thành nhà tài chính hẳn phải say mê những con số. Trên con đường phấn đấu để trở thành những nhà văn, bác sĩ, nhà tài chính ấy, hẳn họ phải làm những việc gắn với văn chương, gắn với sinh học, toán học - những lĩnh vực mà họ đam mê. Và bạn có hạnh phúc không khi được làm những điều mình đam mê? Có thể chúng khiến bạn mệt nhoài nhưng chúng đã cho bạn nhận lại hạnh phúc, dù có thể bạn vô tình không nhận ra điều đó.

Chúng ta vẫn thường nghe và nói về những bí ẩn của tình yêu. Tình yêu cũng như cuộc sống đều có những bí ẩn của riêng nó. Có những “bí ẩn mãi mãi là bí ẩn” (*), nhưng cũng có những điều chỉ bí ẩn đối với người này mà không phải đối với người khác. Đôi lúc nó ở đó nhưng bạn không nhận ra. Bạn thất bại và thấy mình mất tất cả, mọi thứ bạn đã cố gắng và dồn hết tâm sức để làm chỉ như muối bỏ bể, bạn thấy mình hoài công. Nhưng bạn ạ, có thể bạn không có được cả biển cả, nhưng ít nhất bạn có được một vài hạt muối, và đó là một vài hạt muối của chính bạn làm ra. Nó có ích cho bạn theo một cách bí ẩn nào đó, chỉ là bạn chưa nhận ra mà thôi. Đã bao giờ bạn đọc lại những bài tập làm văn của mình hồi lớp sáu, lớp bảy và so với những bài làm lớp mười hai của mình? Lúc ấy hẳn bạn sẽ thoáng ngạc nhiên thấy những bài viết bây giờ của mình khá hơn nhiều, không còn ngô nghê như ngày xưa…dù suốt từ cấp hai đến cấp ba bạn luôn cho những giờ tập làm văn là buồn ngủ. Nhưng thực sự nó vẫn âm thầm giúp bạn một cách bí ẩn. Mà bạn này, bạn có xem ước mơ của mình là một tình yêu không?

Trở lại câu thành ngữ của ông bà ta xưa. Nó đã chỉ kết thúc ở “té đau” và ông bà ta đã không nói thêm gì. Nghĩa là bạn vẫn phải đứng dậy, dù té đau. Những đứa trẻ tập đi không thể ở yên mãi một chỗ nếu ngã. Hoặc chúng sẽ cố tự mình đứng lên, hoặc ai đó sẽ giữ tay giúp chúng đứng dậy, hoặc chúng sẽ khóc thét lên để người lớn chạy đến bế chúng trên tay.

Nhưng nếu bạn là một người mơ cao, hẳn bạn sẽ không khóc lóc ăn vạ chờ người khác đến bế mình. Và đứa trẻ tự đứng lên kia hẳn sẽ cười tự hào vì đôi chân nó. Cũng vậy, những người mơ cao có niềm tự hào của riêng mình, dù đứng dậy từ một cái ngã đau không phải dễ chịu gì…

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tungchjx8x
    Đang tải...

2. comchaynb

comchaynb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Trèo cao té đau

cảm ơn bạn, bài viết rất hay. :D phát huy bạn nhé

3. VanUK

VanUK Think out of box

Híc, cảm ơn chủ top vì một bài viết ý nghĩa.

Phải nói rằng thời điểm này đối với mình cũng được gọi là một cú ngã nhưng chắc cũng không đau lắm. Híc.

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn thành công và hạnh phúc là ở quá trình chứ không phải kết quả cuối cùng do vậy cứ đi cứ đi theo những gì con tim và linh cảm của bạn mách bảo có thể bạn không đặt được toàn bộ ước mơ nhưng bạn sẽ có những bước tiến xa so với hiện tại và đặc biệt có một chuyến du hành khám phá bản thân và thế giới tuyệt vời.

4. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Chúc năm mới:
    - Vừa đủ HẠNH PHÚC để giữ tâm hồn bạn được ngọt ngào.
    - Vừa đủ THỬ THÁCH để giữ bạn luôn kiên nhẫn.
    - Vừa đủ MUỘN PHIỀN để giữ bạn thật sự tỉnh táo.
    - Vừa đủ HY VỌNG để cho bạn được hạnh phúc.
    - Vừa đủ THẤT BẠI để bạn mãi khiêm nhường.
    - Vừa đủ THÀNH CÔNG để giữ bạn mãi nhiệt tâm.
    - Vừa đủ BẠN BÈ để bạn được an ủi.
    - Vừa đủ VẬT CHẤT để đáp ứng các nhu cầu vật chất của bạn.
    - Vừa đủ NHIỆT TÌNH để bạn cho đời thêm hân hoan.
    - Vừa đủ NIỀM TIN để xua tan những thất vọng.

zztienquangzz thích bài này.
  5. vuhongson1586

vuhongson1586 Thành viên rất tích cực

Ước mơ lớn lại bi coi là trèo cao ah hic hic

6. Tungchjx8x

Tungchjx8x

A cứ đọc kỹ bài viết đi ạ.ý của bài viết là thành công dựa trên quá trình chứ ki hẳn là kết quả.Chúc mừng năm mới anh nhé

zztienquangzz thích bài này.
  7. thoax

thoax Bắt đầu nổi tiếng

Trước nay mình đều thích đoạn này, cái gì cũng chỉ vừa đủ thoai, quá nhiều hay quá ít đều không tốt

8. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Chuẩn. Chúc mừng năm mới bạn nhé....

9. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Oh.em cám ơn chị.chúc chị buôn may bán đắt vào năm nay

10. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Bài viết hay quá. Dù ngã đau nhưng bạn vẫn sẽ nhận lại những niềm tự hào riêng...

11. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Lời chia sẻ của bạn rất hay và bổ ích,cái gì vừa đủ cũng tốt nhất hihi

12. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

bài viết hay quá, cám ơn chủ top nhiều.............

13. Tunxinh711

Tunxinh711 Thành viên chính thức

Mọi cố gắng đều có thành quả riêng của nó.thất bại ko có nghĩa là thua cuộc

14. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

bài viết hay và có ý nghĩa quá,,,,,,

15. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Chúc bạn: 12 tháng phú quý, 365 ngày phát tài, 8760 giờ sung túc, 525600 phút thành công 31536000 giây vạn sự như ý.

16. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

mình đã từng rơi vào trạng thái thất vọng, buồn...Nhưng hôm nay mình đã đưng dậy bằng đôi chân của mình, mình mất đi vài thứ giá trị nhưng đó là cs, có được có mất, có cho có nhận.

17. tieuminhchau321

tieuminhchau321 Thành viên tích cực

Mình tưởng câu này nói cho những người có thủ đoạn, bất chấp tất cả để đạt được mục đích??

18. zztienquangzz

zztienquangzz Thành viên rất tích cực

sai rồi bạn !@-@. chủ pic vẫn chưa quên đc cái vận ấy lên đặt tên Pic vậy, nhưng dù gì cũng nói ra hết thì sẽ nhẹ nhàng lắm . Mình tin là sẽ có nhiều người đồng cảm , sống vì quá khứ đôi lúc thật mệt mỏi , nhưng ko sao...

19. Tommyphu

Tommyphu Thành viên chính thức

treo cao té đau, rồi treo tiếp, tất nhiên là nhanh hơn lúc ban đâu, từ từ sẽ lên đỉnh thôi :)