COn em khụt khịt khò khè gần 1 tháng rồi,mà con mới đc 1 tháng rưỡi thôi ạ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mommy_daddy, 16/1/2013.

1. Monxinhxinh

Monxinhxinh ĐẶT CHỮ TÍN HÀNG ĐẦU

Ðề: COn em khụt khịt khò khè gần 1 tháng rồi,mà con mới đc 1 tháng rưỡi thôi ạ

Mẹ nó mua cho con cái áo yếm loại có tay che được cả ngực, bụng cả tay ấy, chẳng may con có bị ộc sữa ra thì nó không bị thấm vào quần áo, con lại bị lạnh.

Đang tải...

2. Mẹ Kem và Tép

Mẹ Kem và Tép Thành viên rất tích cực

Sao mà mẹ nào cũng sợ uống kháng sinh thế? Con bị viêm họng hay phế quản thì tất nhiên là phải uống thuốc rồi. Mình kinh nghiệm nuôi 2 đứa rồi mình biết. Hơi húng hắng ho là cho đi bác sĩ. Bác sĩ cũng chie kê siro thôi, lần nào cũng là ho do kích ứng. Y như rằng khoảng 3-4 ngày sau là đã thành viêm phế quản. Nếu mà uống thuốc ks luôn từ đầu thì đã chỉ phải uống liều nhẹ. Mà mình rất cẩn thận trong chuyện chăm con đấy nhé. Nuôi 2 ông con 7 năm rồi mình biết. Chứ còn cứ mật ong chanh đào, húng chanh, ... Là không ăn thua đâu. Tất nhiên cũng có bé thể trạng khỏe, hợp với thuốc dân gian thì không kể nhé. Còn lại mình dám chắc đến 90% là phải uống ks thôi.

3. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

mẹ nó lên BS tuấn -55B đội cân í. Con nhà mình chưa đầy tháng đã bị viêm phế quản khám ở đó và phải uong Ks mới khỏi đó.

4. Mẹ Sóc

Mẹ Sóc Thành viên rất tích cực

Chào mẹ!
    Me Soc thấy con bạn có thể dùng những biện pháp sau đây:

Bước 1

Mua lọ muối biển biển hiệu con cá heo có tên là Sterimar có 1 cái vòi phun sương vừa khít mũi bé để bé nằm nghiêng ghé vào xịt 1 mũi lấy khăn vải màn để ghé kê phía mũi dưới khi mẹ nó xịt mấy lần dứt khoát nước mũi và chất dơ bẩn sẽ chảy ra mũi mẹ nó láy khăn lau sạch và tiếp tục lặp lại thao tác này với cái mũi còn lại. Sau đó mẹ nó hãy dùng tăm bông xịt thêm thuốc nhỏ mắt 0,9% thấm ướt tăm bông mẹ nó ngoáy sơ nhẹ nhàng trong hốc mũi lấy chất nhầy dơ bản thật sạch lần nữa. Lúc đó mũi bé sẽ thông thoang, ngày làm 2-3 lần nếu nặng phải làm 3-4 lần Giá lọ muối biển khảong 87-90 ngàn ở các hiệu thuốc tây.

Bước hai
    Mẹ nó mua thảo dược pharysol va futasol, mỗi lần với bé 1 đến 2 tháng tuổi chị cho 1\5- 1\6 1 viên thuốc của 2 loại rồi trộn sữa ngày cho bé uống 3 lần uống trước khi uống sữa 30 phút,

Bước 3
    mẹ nó lấy chút mật ong thái ít lá hẹ cho vào nồi cơm hấp sau đó cũng lấy thìa bé xíu cho bé nhấp mấy giột 1 lần ngày 3 -4 lần

Làm hết 3 bước đó sau 3-5 ngày bé sẽ khỏi.

Mình đã từng làm cho bé Măng nhà mình lúc 12 ngày tuổi. Triệu chứng của bé là nghẹt mũi có mũi nhầy trong hốc mũi, khó thở khi bú bị nghẹt nên nôn trớ hết, Ho nhiều liên tục và ho có đàm.
    Mình phân tích cho mẹ nó thấy nhé.

bước 1: làm sạch mũi dơ bản bẩn trở nên thông thoáng nhờ muối biển có vòi phun sương. nhưng mới chỉ là 1 bước sơ khởi ban đầu.
    Bước hai là phải cho bé uống thuốc nhưng là thuốc thảo dươc pharysol và futasol ko có hại cho trẻ sơ sinh ( là thảo dược có chức năng điều trị bệnh)
    Bước ba. cho bé uống lá hẹ mật ong cũng có tác dụng bóc tach đờm đặc của bé khi bé ho đàm sẻ long ra sau khi nôn trớ sẽ theo thức ăn ra ngài một số lần và bé sẽ hết bệnh

Chi phí tất cả các bước trên rất rẻ mẹ nó ạ
    Muối biển 87 ngàn, thảo dược pharysol 185 ngàn viên bé chỉ dùng hết khoảng 3-4 viên cho 1 đợt điều trị thôi. còn futasol 195 ngàn 60viên cũng chỉ dùng hết 4-5 viên Số thuốc còn lại có thể dùng cho bé lớn 1-3 tuổi ngày 1 viên 4-6 tuỏi ngày 2 viên, 8 tuổi dùng ngày 4 viên uống như người lớn.
    Còn hẹ, mật ong thì quá rẻ rồi.

Mẹ nó ko nên cho bé đi bác sỹ uống thuốc tây ko tốt dâu nhé. nhất là bị tiêm chích thuốc tây thì thật tai hại.

Chúc mẹ nó lựa chon phương pháp chữa bệnh sáng suốt nhé

5. beMia

beMia Thành viên tập sự

mẹ thwr nhỏ cho con Nemydexan xem sao nhé
    bé nhà mình vừa rồi cũng bị nhưng xịt mũi sau đó nhỏ cái này thất đỡ. bác sĩ có kê cho 1 loại thuốc uống nữa nhưng mình ko nhớ rõ lắm, chỉ nhớ là 14k1 gói thôi hic hic

6. shophangduc

shophangduc Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, bé còn nhỏ quá bạn nên hạn chế dùng thuốc tối đa nhé, mà mình thấy rủa mũi bằng nước muối cùng ko ổn đâu. mẹ nó xem lại nhé.
    - Cần mặc ấm cho con: bạn phải mặc đủ ấm cho con, với thời tiết hiện tại của Hn thì tốt nhất bạn măc luôn cả túi nghủ cho con, giúp con giữ ấm cơ thể.
    - Khi tắm hoắc lau mình cho con bạn nên xem nhiệt độ đã đủ ấm chưa, đây cũng là 1 trong nhứng cái khiến mũi con bạn khục khịc đây.
    - bạn dùng dầu babix, bôi vào cổ áo,
    Dầu Babix là kết hợp của hai loại dầu tự nhiên thành phần bạch đàn và dầu thông. Bạch đàn dầu là một loại dầu thiết yếu, được chiết xuất từ gỗ của cây bạch đàn. Loại dầu này thường được sử dụng để điều trị ho, cảm cúm hoặc đau họng. Nhưng cũng có bệnh thấp khớp và đau cơ bắp có thể được giảm nhẹ bằng cách cọ xát với dầu bạch đàn. Thậm chí cả dầu kim thông là một loại dầu thiết yếu, được chiết xuất từ lá thông tươi. Dầu thông có mùi ấm áp kích thích lưu thông máu và đờm. Dầu thường được sử dụng ví dụ như trong bồn tắm, nơi mà nó ảnh hưởng đến lưu thông ấm áp và cải thiện.
    + Dùng cho be từ 4 tuần tuổi trở lên
    + Dầu bôi chống ho, cảm, sổ mũi dạng nước như dầu khuynh diệp

+ Thường dùng vào buổi tối nhỏ vài giọt vào áo trước ngực, áo thấm xuống người vừa coi như thoa dầu trước ngực, vừa bay hơi lên giúp cho trẻ ngửi ko bị nghẹt mũi.
    ** Lưu ý: ko xức trực tiếp lên da bé

7. hn999

hn999 Thành viên tích cực

Mẹ nó có thể áp dụng bài: hoa hồng bạch + đường hấp cách thủy. Bài này hiệu quả rất cao đó!

8. chien

chien Ước gì....

Mình cũng nuôi 2 con nhỏ hay bị bệnh Viêm VA, VPQ nên mình cũng có chút KN. Nếu con mới bị nhẹ thôi thì có thể rửa mũi, họng bằng nước muối cộng với uống siro ho, nhưng nếu không thấy đỡ thì nên đi khám, vì nếu lâu nó sẽ xuống họng và dễ bị VPQ. Thực ra uống ks nhiều cũng không tốt lắm đâu, nhưng tùy với sức đề kháng của từng trẻ, có trẻ thì uống siro không đỡ được mà phải dùng ngay kháng sinh. Việc này các mẹ cũng theo dõi và hiểu tình trạng cơ thể con mình tốt hơn ai hết nên sẽ có những biện pháp đi khám hợp lý. Chứ hầu như đi khám bác sỹ là thường cho dùng luôn ks để nhanh khỏi. Còn đối với các cháu sơ sinh thì nên vào đúng bác sỹ nhi chuyên ngành cho yên tâm

9. thuhang291188

thuhang291188 Thành viên đạt chuẩn

Con e mới đc 1 tháng mấy ngày cũng đang có chung tình trạng khò khè. Nhưng chỉ có đờm ở cổ thôi. Mũi thì khô thoáng. Trời lạnh khổ thân các con wa. Hix hix

10. hangptt2711

hangptt2711 Đồ Handmade độc đáo

ca này khó nhỉ. đợt bé nhà mình bé cũng khụt khịt. mẹ nghe thì sốt ruột nhưng a bác sỹ bảo nó như thế nhưng ko sao. nhg mà con mình chỉ khụt khịt thôi, ko khó thở như bé nhà bạn. mà mình cũng chỉ nhỏ sterimar cho trẻ từ 0-3 tuổi thôi.
    hic...bạn chịu khó vuốt mũi cho con, nó sẽ khiến cho dịch mũi mềm xem có đỡ ko. :(
    mong cho bé chóng khỏi nhá

11. hangptt2711

hangptt2711 Đồ Handmade độc đáo

mình ủng hộ mẹ nó. vì mình cũng con đầu, lúc đầu cứ sợ ko cho uống ks đâm ra nặng. hic.

12. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

đánh dấu theo dõi..................

13. ngvthangqtkd1

ngvthangqtkd1 Thành viên đạt chuẩn

chào các mẹ! cu Bin nhà mình thì được 1 tháng 10 ngày rồi. cu Bin nhà mình bị khụt khịt mũi nhưng ko thấy nước mũi chảy, cháu ưỡn bụng nhiều quá nhìn rốn như lồi ý. trong ngày thỉnh thoảng cháu bị thì không ngủ được và dậy, hơi khóc 1 tí. Nhà tớ dùng các cách rồi chưa thấy gì? như nhỏ nước mũi, đốt bồ kếp, lá hẹ, hút mũi..cháu không thấy khỏi hẳn, vẫn vậy. tớ thấy trên mạng thì có thông tin là trẻ nhỏ bị thế mấy tháng sẽ khỏi...nhưng vì cháu nhỏ quá và tớ cũng ngại đi bác sỹ. nên nhờ các mẹ có kinh nghiệm tư vấn cho cu Bin nhà mình với. nhìn cu Bin khó thở bằng miệng, khóc, chớ sữa.. tớ thương quá....hicc. các mẹ giúp mình với nhé! thanks các mẹ!

14. lamboutique

lamboutique Bắt đầu tích cực

Con nhà em mới đc 18 ngày, mấy hum trc trời trở gió, nóng lạnh thất thường nhà e lại bật điều hoà, ko bit có phải thế ko nên bé bị khò khè, nhiều đờm lắm, đến tối thì sốt 37 ,7 suốt đêm tận chiều mới hết sốt nhưng e vẫn cho đi khám bsi Hà 122 thịnh quang. Bsi khám rất nhanh, rửa mũi cho cháu và kê đơn kháng sinh agumin 250 ngÀy 1 gói chia 2 lần. Cháu uống 2 liều đỡ khò khè nhưng chưa hết và quấy lắm. Hic e lo quá. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này ko chỉ e với

15. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

con sốt thế thì ko đi đáng lo,cho con bú nhiều lên là đc,có khi thấy trời gió em mặc nhìu áo quá con nóng nên mới thế hhi con bé em ko nên bật điều hòa em ạ,cũng chưa đến nỗi nóng quá mà. nhưng chưa gì đã uống ks sớm vậy. con chị ho nặng mới dùng thôi,em xịt muối biển sterima baby cho con ngày 3-4 lần rồi nhỏ thuốc mũi thôi, con chớm ho thì dùng xiro prospan,em sơ sinh chưa dùng thuốc nên nhạy lắm,khỏi ngay,em dùng ks sớm quá sau này dùng thuốc nhẹ nó ko ăn thua đâu

16. gaubeo103

gaubeo103 Thành viên chính thức

bé bây giờ dùng nhiều kháng sinh cũng làm sức đề kháng của con kém đi đó mn. Để tăng đề kháng đường hô hấp cho bé mẹ thử cho bé dùng sp viên ngậm Imunostim này xem. Sp có thể hòa với nước cho bé uống cũng dc ạ. Bé nhà em uống thấy khá hiệu quả