Cần giúp: Be bi khut khit mui

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi melinkkoi, 21/2/2013.

1. melinkkoi

melinkkoi Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái giúp e với. Bé nhà em bị khut khịt ở mũi đã 2 tuần nay roi mà mãi chẳng khỏi.

Bé không chảy nước mũi, nhưng khi cho bé bú em nghe thay tiếng khụt khịt, kiểu như có đờm o trên mũi í.

Em cũng nhỏ nước muối sinh lý nhưng vẫn thấy bé khụt khịt khi bú

Bé nhà em cũng đang húng hắng ho nữa.

Mẹ nào có cách hay chỉ giúp em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi melinkkoi
  2. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Be bi khut khit mui

Be nha e cung bi the nhung chi bi luc ngu thoi hay la be nha e ngay ngu mhi,me nao co kinh nghiem chi bon e vs a

3. Luuthanhhuyen

Luuthanhhuyen Thành viên sắp chính thức

Bé nhà mình cũng hay bị khụt khịt mũi vào buổi sáng sớm ngủ dậy. Ông nội cháu bày cho cách giã cây cứt lợn cho vào 1 cái lọ rồi cho bé hít 1 ngày khoảng 3-4 tiếng, thế là cũng khỏi đấy. Cây cứt lợn còn chữa cả viêm xoang nữa.

4. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

mẹ nó ah, nếu con khụt khịt nhưng ko chảy nc mũi, tức là bé đang có đờm trong cổ có thể là bé đã bị viêm họng rồi, con em mấy lần đều bị như vậy nếu bé ko bị sốt thì chị có thể rửa mũi cho bé hàng ngày nh lần và cho bé uống siro, nếu bé nóng người thì nên cho bé đến bác sĩ, nói chung là cần phải đến bác sĩ thăm khám và chữa trị, ở nhà mình tự dùng thuốc nhiều khi cũng ko an toàn cho bé đâu.
    Rút kinh nghiệm từ em đây nè, con bị sổ mũi ko chữa trị ngay đến khi nặng dịch đờm vào phế quản kéo theo ho và nh đờm, bà nội cháu bảo cho uống lá tía tô sống cho hết ho kết quả nó bị đi ngoài, đến khi ra viện khám thì bác sĩ mắng cho 1 trận vì ko hiểu biết gì thế là phải hút đờm và khí rung đấy nếu ko hút ra nó sẽ che kín và ko khí ko lưu thông được là nguy hiểm lắm, bao nh đờm được hút ra con mình thấy thở thoải mái hơn, bác sĩ bảo nếu ở nhà mà dùng các loại lá khỏi được thì cần gì phải xây nh bệnh viện, cần gì đến bác sĩ nữa, sống trong môi trường sống khắc nghiệt như này thì không thể dùng các loại lá chữa trị được đâu chị ạ, tốt nhật là cần có sự chăm sóc của bác sĩ, chúc cháu hay ăn chóng lớn

5. vim

vim Banned

Trẻ nhỏ mà, những ngày lạnh rất hay khụt khịt. Nhưng cũng ko phải lo lắng nhiều đâu, bạn chỉ cần vệ sinh sạch sẽ và dùng nước muối sinh lý nhỏ cho trẻ là ko sao hết. mà nên bôi thêm 1 ít dầu gừng vào buổi tối rất tốt cho trẻ đó,

6. thuydung6636

thuydung6636 vợ chồng nhà 2 con mèo

để như thế bé sẽ khó chịu lắm, ảnh hưởng đến giấc ngủ và cả việc ăn của bé nữa, nên em nghĩ chị nên đưa cháu đi khám chứ để lâu không tốt mà đờm chảy xuống họng thành viêm họng đấy

7. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

Bé nhà e hồi 2 tháng cũng bị khụt khịt thế! E cũng lo lắm.. N e chăm chỉ nhỏ nước muối sinh lý khoảng 4h/1 lần cho bé! Trộm vía bé cũng đỡ hẳn.. Mới cả mẹ bé để ý xem tr mũi bé có gỉ mũi k? Bé nhà e mà có gỉ mũi lỏng cũng hay thế.. Nếu có mẹ bé lấy ra cho bé là bé đỡ nhiều đấy
    Còn nếu bé lâu quá không khỏi e nghĩ mẹ nó nên cho bé đi khám, chứ không để con thế khổ thân con:)
    Chúc bé mau hết khụt khịt nhé!

8. Mẹ Sóc

Mẹ Sóc Thành viên rất tích cực

Chào mẹ!

Mẹ Sóc đã có kinh nghiệm chữa trị cho bé nên chia sẻ với mẹ nó như sau:
    Thực sự bé bị khut khịt tới 2 tuần hơi lâu. Hồi bé Măng nhà mình 12 ngày tuổi cũng bị tình trạng này bé khụt khịt khó chịu và còn nghẹt mũi nặng hơn bé nhà bạn còn ho nhiều dữ dội nữa. nhưng mình dã làm thế này chỉ 4 ngày sau bé khỏi bệnh:

1 mua loại nước biển hiệu Stérimar có hình con cá heo có vòi phun sương.

cách dùng cho bé nằm nghiêng ghé vòi vào một lỗ mũi phía trên xịt vào sau đó nước muối chảy ra nếu có mũi dơ sẽ chảy theo nước muối ra muối ra mũi phía dưới mẹ nó lấy khăn lau sạch cho bé và làm ngược lại đối với lỗ mũi còn lại. sau đó cho bé nằm ngửa lấy tăm bông nhỏ tra nước nhỏ mắt mũi 0,9% thấm ướt tăm bông và bắt đầu rơ nhẹ lỗ mũi hết sực cẩn thận nhẹ nhàng để lấy những chất nhầy dơ trong hốc mũi ra bé ra ngaòi cho thật sạch, tiếp sau xịt nước biển thêm lần nữa sau khi làm sạch hốc mũi.
    ngày làm ba lần nhé.
    2. Tiếp theo nhà Mẹ Sóc có thuốc thảo dược Futasol va Pharysol Mẹ sóc lấy 1\4 viên của mỗi loại ( thuốc này là viên như con nhộng nhưng trong nó là bột) lấy bột thuốc hòa với sữa mẹ và dùng thìa nhỏ xíu cho bé uống mỗi lần 1 hai giọt vì bé Măng nhà mình còn bé quá mới 12 ngày tuổi. sau mỗi thìa múc thuốc cho bé uống xong là phải múc cho bé 1 ít sữa cho bé nuốt hết thuốc nha.
    Mẹ Sóc cho bé uống 4 ngày thì bé đã khỏi đấy mũi bé hoàn toàn thông thoáng ko còn khụt khịt, ko còn nghẹt mũi và hết ho mẹ nó ạ. Mẹ nó nhớ đừng cho bé uống thuốc siro ho nhé nguy hiểm lắm. Trong số siro ho chỉ có một loại có thể tin tưởng dùng được cho bé từ sơ sinh đó là pectol nó dược điều chế từ các chất như vỏ quất, hồng bì, là những lọai cay thuốc nam dược trong vườn thuốc quý của Việt Nam rất tốt cho bé đấy mẹ nó ạ. Hiện nay bé đã được 4,5 tháng rồi, trộm vía bế vẫn lên cân đều mình vừa cân hôm mùng 2 tết được 8kg mẹ nó àh.
    Mẹ nó áp dụng theo cách của mình xem, Mẹ Sóc thấy là uống thuốc thảo dược bé hoàn toàn an tâm ko có tac dụng phụ và lên cân đều.

Chúc bé yêu của mẹ nó nhanh khỏi bệnh nhé!

Sửa lần cuối: 23/2/2013
  9. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

bé nhà em cũng đang bị sụt sịt hắt hơi chảy nước mũi,hic

10. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Em hay mua lọ sịt mũi sterimar của pháp về sịt cho con mỗi bêb 2-3 lần liên tiếp. rồi hút sạch mũi cho con. sau đó nhỏ thuốc.

11. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

nhỏ nc muối là tốt nhất còn bé k sợ thì hút mũi cũng ok.lâu k khỏi dùng tỏi giac nát vắt nc tỏi ng chất giỏ 1 giọt vào 100ml nc muối nhỏ cho bé,cái này dùng nhanh khỏi