Nhờ các bạn làm ngân hàng tư vấn giúp

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi rangkhenh, 8/2/2009.

1. bebong415

bebong415 Bắt đầu tích cực

Công nhận chẳng biết bạn í định khen hay chê ngân hàng của mình nữa :D

Đang tải...

2. ChipDoctor

ChipDoctor Thành viên chính thức

Cảm ơn thông tin của bạn. Xin lỗi mình cũng đề cập hơi thẳng nhưng mình nghĩ thời buổi kinh tế bh là binh thường, bạn có thể cho mình lời khuyên là nên chi bao nhiêu cho nhân viên tín dụng là hợp lý nếu khoản vay thế chấp của mình là 300tr. Có lẽ bạn làm ngân hàng nên đưa ra lời khuyên sẽ hợp lý hơn.

3. dinhnh87

dinhnh87 Thành viên đạt chuẩn

Bạn sao cứ có tư tưởng là phải có phí cho nhân viên tín dụng như thế. Việc thực thi khoản vay là nhiệm vụ của họ và bạn muốn nhanh cũng rất khó vì ngân hàng nào cũng có những quy trình nghiêm ngặt cho các khoản vay. Hơn cả người đi vay, cá nhân mình là một nhân viên tín dụng còn nôn nóng khoản vay được giải ngân càng sớm càng tốt bởi khả năng của mình được thể hiện qua số hồ sơ đạt được yêu cầu. Vì thế, nếu nhân viên tín dụng của ngân hàng đòi phí từ bạn, hãy đề cập thẳng thắn chứ đừng khó chịu vì chuyện đó bởi bạn là khách hàng và còn rất nhiều ngân hàng có thể giúp bạn. Thân!

4. ChipDoctor

Mình fair mà đâu có khó chịu đâu, mình muốn hỏi người có kinh nghiệm thôi.

Chuyện này hoàn toàn bình thường, đang trong tình trang thắt chặt nên mình hỏi chứ để ra ngoài tháng 12 được thì mình chẳng xin lời khuyên làm gì.

Bạn là tư vấn tín dụng hay người xét duyệt trực tiếp thì chuyện này càng fair.

5. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Biết nói sao nhỉ, chị bạn em ở cầu diễn, 2 vc đều làm ngoài, không có chứng minh tài chính qua việc nhận lương hàng tháng qua ngân hàng, định thế chấp giấy tờ xe chuẩn bị lấy và sổ đỏ mang tên chồng cho ngân hàng để vay 300tr trong vòng 6 tháng, ngân hàng bảo giấy tờ không đủ cơ sở cho vay, nhân vân tín dụng sau 3 ngày " nỗ lực " báo giá với vc chị ấy là 5%/số tiền vay :confused::confused::confused::confused::confused:

6. giadinhcun

giadinhcun Thành viên kỳ cựu

bạn ơi tớ thấy đợt này Ngân hàng có vẻ như không muốn giải ngân nua đâu,mình có O anh muốn vây tiền để kinh doanh O ay bảo bây gio khó vay lắm,bạn nên tính toán và tham khảo cho kỹ không mât thơi gian đấy

7. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Nghĩ đến vay ngân hàng mà nản, đợt này cuối năm các ngân hàng hạn chế cho vay để khống chế đầu tư BĐS mà làm vợ chồng em điêu đứng quá.

8. giadinhcun

hihih dành phai chờ thôi,mình nghi sang năm chắc khá hơn

9. dinhnh87

Đầu năm sau cũng chưa chắc đã mở tín dụng lại như bình thường đâu bạn. Bên phía ngân hàng mình nhận được lệnh xiết chặt từ phía NHNN, dù có thể cho vay rất nhiều nhưng vẫn không thể làm gì được. Trái lại, các khoản vay tiêu dùng vẫn đang tiếp tục được triển khai mạnh, tuy vay tối đa chỉ khoảng 200tr nhưng chắc có thể giúp được các bạn ít nhiều ^^

10. bebong415

Đúng đấy bạn ạ, hiện tại các ngân hàng đều đang thắt chặt tín dụng, chỉ hạn chế trong việc cho vay để ở chứ không cho vay đầu tư, vậy nên bạn chỉ có cách chứng minh bằng thu nhập thôi chứ không dùng sổ đỏ để thế chấp được.
    Nếu trong trường hợp bạn đang ở chung với bố mẹ thì có thể lách được việc bày vì nhà đang ở không phải của bạn. Tuy nhiên bố mẹ bạn lại phải có ít nhất 2 cái nhà, một cái để ở & một cái để thế chấp, vì rằng bạn vay nên không thể đuổi BM bạn ra đường nếu có vấn đề phát sinh.
    Việc thắt chặt tín dụng là do chính sách của nhà nước, các ngân hàng đau lòng & sốt ruột lắm nhưng đành phải nín thở chờ lệnh tiếp thôi. CÒn việc phong bì phong bao thì mình nghĩ là tùy ngân hàng, nhưng mình làm ngân hàng nước ngoài nên đảm bảo không có chuyện này đâu, nhân viên họ sẽ làm hết sức & chức năng của mình để giúp bạn giải ngân mà không bao giờ đòi hỏi gì cả. Họ đều có target nên luôn cố gắng để close deal. Bên mình có chị làm thủ tục hết xong cho khách, hôm nào cũng cìng khách nghiên cứu hồ sơ đến 7-8g tối, đến lúc ký giải ngân thì có lệnh ngừng cho vay đầu tư nên phải gác hồ sơ lại đã ngồi khóc rưng rức lên vì thất vọng trông tội nghiệp lắm. Họ còn sôt ruột và buồn hơn cả khách hàng cơ.

11. ChipDoctor

Ngân hàng bạn đang làm là ngân hàng gì vậy? nhân viên tận tụy có tâm.Có phải ANZ không bạn?

bebong415 thích bài này.
  12. bebong415

Hehe đúng rồi sao đoán siêu thế :)

13. giadinhcun

các bạn ơi tình hình vay vốn ngân hàng sang năm 2010 có gì biến chuyển không ai có thông tin chia sẽ cho mình với nhé,cảm ơn

14. viviano

viviano Bắt đầu tích cực

Hả chị vay ngân hàng nào mà kinh thế ? Khi phải đi vay thì khách hàng nào cũng muốn đc vay thật nhanh nên hay có suy nghĩ là chi tiền cho cán bộ tín dụng thì sẽ đc việc mình nhanh hơn .Nhưng mà thực ra thì không phải thế khách hàng đi vay chính là người trả lương cho cán bộ tín dụng ,ko có khách vay tiền thì lương thấp đi nên các bạn đừng có suy nghĩ phải chi phí cho họ .Đi vay mà phải chi phí cho họ thì người phụ trách tài chính của bạn có vấn đề về nghề nghiệp

Ngân hàng có nhiều quy trình cho vay nghiêm ngặt lắm ví dụ cho vay tiêu dùng tại sao lại phải đến nhà các bạn thẩm đinh vì ko đến làm sao có biết đó có phải nhà các bạn ko ,tình trạng sử dụng có đc như trên sổ đỏ ghi .

Mình làm ở NH TMCP thuộc nhà nước, mình cực kỳ dị ứng với việc nhận phong bì .Bên mình cầm hồ sơ của khách hàng rồi mà trả lời ko cho vay đc thì phải trả lời lý do ko cho vay bằng văn bản với khách chứ ko phải có nói ko đc là xong đâu .Mỗi món vay của khách chỗ mình đều có 2-3 phòng nghiệp vụ thẩm định giải ngân cùng cán bộ trực tiếp phụ trách nên việc nhận phong bì để cho vay ko thể làm đc

mình ko hiểu là tại sao mọi người đến ngân hàng mà cứ sợ thủ tục giấy tờ nhiều và kêu ngân hàng khó khăn ,cá nhân mình thì nghĩ các thủ tục đó nó đảm bảo an toàn tài chính cho khách đấy ạ .Nó giống như việc đi rút tiền tiết kiệm bắt buộc phải mang chứng minh thư và ký đúng chữ ký mẫu thì khi đi vay phải mang đầy đủ giấy tờ chứng minh thu nhập ,sổ đỏ, phương án trả nợ , vv chứ .Cán bộ tín dụng & Giao dịch viên càng dễ dãi ko làm đúng các thủ tục nguy cơ mất an toàn tài chính của khách càng cao

Đến cuối năm Ngân hàng nào cũng siết chặt không cho vay đầu tư nữa rồi ,đã là chính sách chung của nhà nước nên đành phải chấp nhận nhìn tiền chảy vào nhưng ko thể chảy đi ra đc .Đến những ngày gần hết năm thì bắt đầu có những tin sang năm 2010 có thể các ngân hàng sẽ mở rộng hơn thị trường cho vay tiêu dùng

15. Cu_Bin_yeu

Cu_Bin_yeu Bắt đầu tích cực

Mình cũng nộp NH đợi giải ngân nhưng các Sếp bên NH chưa ký, ko biết sang tháng /2010 có ký cho ko . Minh` vay có 30tr thôi bên ACB.

16. dinhnh87

Thấy topic này có vẻ ế ẩm quá nhỉ ^^.Bên NH mình vẫn đang đẩy mạnh cho vay tín chấp cá nhân, mọi người có demand thì contact với mình nha ^^!

17. Asturias

Asturias Bắt đầu tích cực

Mình mới vay tín chấp của Standard Chartered được 1 món. Thủ tục, lãi suất khá ổn. SCB mới trở thành NH bán lẻ nên sản phẩm và dịch vụ khá dễ chịu.

Trước đó lượn mấy NH quen hỏi, chỗ nào cũng điệp khúc thắt chặt tín dụng, hỏi LS thì cho cái mức trên trời, ...

Mỗi tội vay SCB xong, giờ ko biết hàng tháng trả tiền cho NH kiểu gì cho thuận tiện. Chứ tháng nào cũng 1 lần tới Hanoi Tower nộp tiền mặt thì bất tiện quá :(

18. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Vợ chồng mình thu nhập ổn định khoảng 12triệu/tháng. Mình muốn vay khoảng 300triệu mua đất và thế chấp bằng chính tài sản này thì có vay đựoc ko các bạn làm ngân hàng nhỉ? Nhờ các bạn tư vấn giúp.

19. akai_sakura

akai_sakura Bắt đầu nổi tiếng

Ui, sao các bạn không vay bên HSBC & Commonwealth. Thủ tục nhanh & đơn giản. Mình không quảng cáo đâu. Vừa rồi vc mình vừa vay tín chấp bên HSBC 250tr, giải ngân trong 1 tuần, hiện đang vay bên Commenwealth bằng cách thế chấp căn nhà sắp mua, đang chờ kết quả. Mình nộp hồ sơ hôm thứ 6, em tư vấn hẹn chiều nay hoặc chậm nhất sáng mai sẽ trả lời xem có được vay & vay bao nhiêu.
    Về lý thuyết, mình có thể được vay đến 70% giá trị tài sản mua. Cty thẩm định theo giá thị trường ( không phải như NH VN, thẩm định tài sản chỉ khoảng 70% giá trị thực tế).
    Hiện cuối năm các NH thương mại VN thắt chặt tiền tệ, chỉ có các NH nước ngoài còn nhiều tiền thì mới cho vay thôi. Các mẹ cần tiền gấp thì nên đến các NH nước ngoài. Lãi suất cũng không cao hơnnhiều đâu, nhưng thủ tục & service thì tuyệt vời, nhất là so với các NHTM VN.
    Mình cũng đến ACB một lần, thủ tục & thời gian phức tạp hơn nhiều, không bao giờ mình ghé lại.

20. Cu_Bin_yeu

Cu_Bin_yeu Bắt đầu tích cực

Em vừa PM cho chị đó , hỏi cách chị đã vay ntn . Em cũng đã tham khảo NH này thấy ok lắm . Nhưng em lăn tăn cái khoản phải trả tiền qua tài khoản , mà bên em thì trả lương TM . Bjo bảo kế toán ký cam kết hộ mình là chuyển riêng của mình qua ngân hàng này cũng khó .