Khác: Viêm gan B khi mang thai!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi loihang, 13/1/2010.

Tags:
  1. loihang

loihang Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ giúp mình với, Mình mới mang thai nhưng bị viêm gan B từ trước, Các mẹ nào có kinh nghiệm khám và sinh ở đâu thì tốt cho bé không? trong giai đoạn mang thai phải tiêm thuốc gì không? Mình lo lắm sợ ảnh hưởng đến em bé...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loihang
    Đang tải...

2. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Bạn ơi tốt nhất là đến tư vấn bác sĩ để xem có cách nào phòng tránh cho bé ko.Đừng lo lắng quá ảnh hưởng đến bé nhé

3. tuongvi2009

tuongvi2009 tuongvi2009

viêm gan B nêú tiêm phòng kịp thơì thì bé sinh ra sẽ hoàn toàn khỏe mạnh. vì vâỵ bạn nên đến gặp bác sĩ để được tư vấn thêm. chúc bạn và gđ luôn hạnh phúc nhé!

4. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Trong giai đoạn mang thai không phải tiêm thuốc gì liên quan đến đến bệnh viêm gan B cả vì siêu vi B không gây ảnh hưởng xấu đến tiến trình mang thai, chỉ sau khi bé sinh ra ngòai việc tiêm một mũi viêm gan B như các trẻ khác thì trong vòng 24h cần phải tiêm 1 mũi huyết thanh đặc hiệu chống siêu vi B (vì thời gian này mũi tiêm viêm gan B chưa phát huy tác dụng ngay).
    Em tìm đọc thêm thông tin ở đây nhé:
    http://www.ykhoanet.com/yhocphothong/nhikhoa/11_0081.htm

5. keo_bong

keo_bong Thành viên chính thức

không biết bạn đã sinh chưa? nhưng sau khi sinh tớ mới biết thông tin này. ngay sau khi em bé được sinh ra, trong thời gian sớm nhất, hay tiêm cho bé một mũi huyết thanh (người ta gọi là hepa big hay sao đó) tớ không nhớ tên chính xác. bạn nên hỏi lại ở chỗ tiêm chủng cho em bé í. tiêm càng sớm càng tốt bạn nhé. sau đó thì theo lịch tiêm chủng bình thường

thân ái!

6. mechuot2002

mechuot2002 Thành viên mới

mình cũng bi viêm gan b nên mình đang rất lo,mình có bầu dc hơn 4 tuần,mình đọc trên mạng thấy nói là viêm gan b khi sinh rất nguy hiểm cho mẹ,bạn nên gặp bác sĩ chuyên khám về gan để hỏi,bs của mình thì nói là nên đi xét nghiệm men gan 2thang 1 lần để theo dõi

7. giaogiao

giaogiao Thành viên chính thức

Nếu bạn bị nhiễm siêu vi B và mang thai thì sự lây truyền bệnh sang thai nhi phụ thuộc vào thời điểm nhiễm bệnh của mẹ và kết quả phản ứng huyết thanh.
    Về thời điểm nhiễm bệnh của mẹ

Mẹ bị bệnh ở quý I thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 1%.

Mẹ bị bệnh ở quý II thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 10%.

Mẹ bị bệnh ở quý III thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 60-70%.

Về kết quả xét nghiệm huyết thanh:

Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (+), tỷ lệ truyền bệnh 90-100%.

Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (-), tỷ lệ truyền bệnh 20%.
    nguy cơ truyền bệnh cho thai nhi có thể lên tới 90% nếu không có biện pháp bảo vệ ngay sau khi sinh, 50% số trẻ này sẽ bị viêm gan mãn tính và có nguy cơ bị xơ gan lúc trưởng thành. Tỷ lệ trẻ bị viêm gan B cấp ngay sau khi sinh là 5-7% và không có biểu hiện triệu chứng

Việc có thai không phải là yếu tố làm cho bệnh viêm gan siêu vi B ở mẹ nặng lên mà ngược lại siêu vi B không gây ảnh hưởng xấu cho tiến trình mang thai cũng như cho bào thai. Việc mang thai tiến triển bình thường, thai nhi phát triển tốt và không có nguy cơ bị dị dạng thai nhi. Chỉ khi mẹ bị viêm gan siêu vi B nặng ở quý III của thai kỳ thì mới có nguy cơ sinh non.

Xét nghiệm kiểm tra HBsAg trong huyết thanh vào tháng thứ 6 của thai kỳ. Nếu HBsAg (+) dương tính, để đánh giá mức độ truyền bệnh có thể tiến hành xét nghiệm bổ sung HBeAg hoặc ADN và Anti-HBe. Còn nếu HBsAg (-) âm tính thì nên tiêm phòng cho mẹ vì vaccin này không chống chỉ định với phụ nữ có thai và cho con bú.

Nếu mẹ bị viêm gan siêu vi B thì trẻ sơ sinh được tiêm huyết thanh đặc hiệu chống siêu vi B (Ig anti-HB) ngay trong phòng sinh 100 đơn vị quốc tế.

Tiếp sau đó tiêm vaccin viêm gan B ở một vị trí khác trên cơ thể trẻ sơ sinh theo công thức 3 mũi (mũi 1 sau khi sinh, mũi 2 khi trẻ 1 tháng tuổi, mũi 3 khi trẻ được 6-12 tháng). Sau 15 năm tiêm nhắc lại.

Nếu trẻ đã được bảo vệ bằng huyết thanh và vaccin thì vẫn cho trẻ bú mẹ vì sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất, có nhiều kháng thể giúp trẻ chống được bệnh tật.

Do mẹ còn tiếp tục nuôi dưỡng và chăm sóc trẻ trong những tháng tiếp theo nên họ cũng cần biết siêu vi B tồn tại được bao lâu ở môi trường tự nhiên? Khi ra ngoài cơ thể nó không tồn tại lâu, nhưng các dụng cụ và đồ đạc bị vấy máu bệnh nhân dù đã khô vẫn có thể truyền bệnh trong một thời gian ngắn. Vì vậy các dụng cụ vấy máu này cần được lau rửa bằng thuốc sát trùng như Javel 10%. Chú ý éther và cồn 900 không diệt được siêu vi B. Dùng nước Javel phải ngâm trong 2 giờ, tiệt trùng bằng nhiệt độ khô 1700C phải trong 1 giờ và tiệt trùng trong tủ hấp 1210C phải trong 15 phút.
    hy vọng thông tin giúp ích được cho bạn(u)

8. mechuot2002

mechuot2002 Thành viên mới

e cam on chi nhiu.e cung do lo fan nao day.vi thoi jan vua rui em lo lam chi so anh huong k tot den thai nhi thoi.cam on chi nhe

9. chuotdo

chuotdo Bắt đầu tích cực

Mình cũng bị viêm gan B đây. Con gái được ba tuổi rồi.xét nghiệm hoàn toàn khỏe mạnh. Mình nhớ là không cần tiêm thuốc gì khi mang thai. Khi bé vừa sinh ra thì tiêm phòng luôn. Mình sinh ở Việt Nhật nhé

10. khanhct

khanhct Giađình làđiềuquýgiá nhất

tớ sinh xong mới phát hiện con bị viêm gan B, thế là phải truyền huyết thanh cho con. Sau đó thì bé nhà tớ ko tiêm phòng viêm gan B theo lịch tiêm chủng nữa (chồng tớ bảo bsỹ dặn thế_cái này chồng tớ cũng ko dám khẳng định)
    giờ thấy các mẹ nói truyền huyết thanh sau đó vẫn fải tiêm phòng viêm gan B, k biết là tnào nhỉ? Các mẹ giúp mình với.

11. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Viêm gan B khi mang thai!

Em oánh dấu để tham khảo..................

12. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mình thấy mẹ nó hãy theo dõi thai nhi.Nghe theo dự hướng dẫn của bác sỹ,thì bé sẽ bị lây nhiễm

13. yoccol

yoccol

Tiêm thuốc phòng viêm gan B cho bé trong 24h đầu khi sinh để phòng bệnh viêm gan B lây từ mẹ sang con thì phải mẹ nó ạ.

14. hapiu08

hapiu08 Thành viên rất tích cực

viêm gan B có lây từ mẹ sang con ko nhỉ????????//

15. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

tốt nhất là qua bác sĩ đi nhé bạn

16. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

em bé mới sinh ra da dươc tiem phong viem gan b roi mẹ nó à, có khi luc sinh bao bác sĩ trước, minh nghi là ko sao dau.

17. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Mn đẻ ở đâu cũng đc,sản c hay pshn sinh bé ra tiêm 1 mũi huyết thanh 1tr6 rồi tiêm một mũi viêm gan miễn phí

18. Me_moka

Me_moka

Mn nên tiêm huyết hanh viêm gan cho con trong vòng 24h,rồi sau đó tiêm mũi viêm gan

19. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

nhiều mẹ bị viêm gan B mà, trc khi sinh bác sỹ sẽ xét nghiệm máu hết, con chào đời sẽ tiêm luôn

20. Me_Bob_Lon

Me_Bob_Lon Thành viên nổi tiếng

:) Mẹ nó đừng lo , chắc nàng ở thể người lành mang virus thôi. Con vẫn an toàn trong bụng mẹ, chỉ có trước khi sinh 1 tuần thì nàng làm cái xét nghiệm xem virus có hoạt động không nhé.
    - Nếu virus hoạt động: bé cần đc tiêm huyết thanh ngay khi chào đời, sau đó trong vòng 24 h cần đc tiêm phòng viêm gan B
    - Nếu virus ko hoạt động: chỉ cần tiêm phòng vắc xin viêm gan B trong vòng 24 tiếng sau sinh.

Cái này bạn sinh ở b/viện nào các bác sỹ cũng đều tư vấn vậy hết á!