Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi levinh05, 9/11/2012.

1. anhphongbeo

anhphongbeo Bắt đầu tích cực

Ðề: Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

Theo mình nghĩ để con tự lập cũng tốt nhưng không phải là cách hay vì trẻ nhỏ bao giờ cũng mè nheo ki cả ngày không gặp bố mẹ. Chỉ có buổi tối mới được gặp thì điều đó là đương nhiên mje nó ạ:)

Đang tải...

2. meyeurongcon

meyeurongcon Thành viên sắp chính thức

Ðề: Mình đang phân vân không biết nên theo như này không - Cứ 'bỏ rơi' rồi trẻ sẽ tự lập?

Em nghĩ dạy con tự lập và cưng con một chút cũng ko mâu thuẫn mấy, phải ko bác? Cả ngày mình ko ở bên con nên con có thể ở với ông bà hay đi lớp, đó chính là lúc mình ko biết được là con đã được dạy những gì, nên càng phải chú ý ^^

3. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

em đánh dấu hóng kinh nghiệm của các mẹ ah

4. hhao

hhao Bắt đầu nổi tiếng

Dạy con tự lập được là rất tốt, xong phải uốn nắn từ từ các mẹ ạ, cũng mất cả 1 quá trình mới làm được, mẹ lúc nào cũng là mẹ mìn đấy, tớ con gái giờ 2,5 tuổi dạy mãi mới biết tự cất đồ chơi, tự tắt quạt, tắt điện, tắt ti vi, tự tụt quần và kéo quần khi đi tè, sai biết xin lỗi. Công cuộc dạy con mệt và stress lắm ạ

5. tamphaithien

tamphaithien Bắt đầu nổi tiếng

Em đồng ý với ý kiến bà viết này cả 2 tay luôn. Không phải em sính ngoại mà chê bài gì mình đâu, nhưng đúng là nhìn thấy cảnh ông bà, bố mẹ chạy theo con, theo cháu xúc cho từng thìa cơm mà ì èo mãi các cháu mới nuốt được 1 miếng thì thật em thấy rất bực mình. Hút sữ thì vài hút đã chán, ăn sữa chua vài gẩy là bỏ. Dạy con cách tự xúc ăn, tự ăn hết khẩu phần của mình cũng kông hẳn là khó đâu ạ, chỉ là các bố, các mẹ cần có phương pháp và quyết tâm thôi, không nên vì thấy còn lười ăn, chán ăn mà lo quýnh quáng lên rồi lo dỗ dành đồng tây để dụ bé ăn, như vậy sẽ càng làm hư trẻ hơn.

6. chaien999

chaien999 Thành viên rất tích cực

ÔI trời ơi giá như xã nhà mình đọc được topic này, bé nhà mình gần 3 tuổi mà nũng bố vô cùng, mình muốn dạy con một số việc mà xã cứ bảo con còn nhỏ chưa làm được, chẳng hạn khi còn đòi đi tè mình bảo con tự lấy chai và vạch quần ra tè (tất nhiên mình cũng ngồi đó và những lần đầu thì k tránh khỏi vương vãi ra ngoài), nhưng cả nhà mình đều phản đối bảo là nó bé quá chưa tự làm được, mặc dù lúc nào đòi mẹ đi tè là con lại tự giành lấy chai để cầm, đến bữa cơm cho con một bát để con tự xúc, dù vẫn còn bị vương vãi ra ngoài nhưng xã nhà mình lại bảo con chưa xúc được, sợ bẩn...., lúc nào cũng thích bế con mà k để bé tự đi, mặc dù đi với mẹ thỉnh thoảng con cũng đòi bế nhưng mẹ từ chối là con lại ngoan ngoãn leo lên cầu thang nhưng đi với bố thì không bao giờ bố từ chối được==> con luôn luôn nũng bố và mọi yêu sách của con đều được bố đáp ứng, nhiều lúc mình phát cáu với xã vì việc đó mà lão lại cứ bảo mình nghiêm khắc quá, đòi hỏi con nhiều quá con chưa làm được :(, người ta bảo con hư tại mẹ, nhưng ở nhà mình thì ngược lại

7. chiochip137

chiochip137 Thành viên mới

theo mình thì bạn nên để con tự ăn bạn ạ không trẻ khóc mottj cái lại thương rồi bón xong nịnh thì không hay nên cho con biết tự lập bé nhà mình cũng cho tự xúc ăn đấy