Dạy bé biết chia sẻ đồ chơi

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Khoai_tay_nho, 23/3/2013.

1. Khoai_tay_nho

Khoai_tay_nho Thành viên mới

Theo Nora Newcombe, chuyên gia tâm lý ở Đại học Temple, Mỹ, các bé tuổi mầm non thường cho mình là trung tâm. Và một trong những cách để chúng khẳng định sự độc lập là giữ chặt món đồ của mình. Nếu muốn rèn cho con tính rộng lượng, biết chia sẻ, các bậc phụ huynh có thể tham khảo một số gợi ý sau:
    - Để bé thấy bạn là người biết chia sẻ: Trẻ thường làm những gì chúng thấy bố mẹ mình làm. Bởi thế, bạn hãy làm gương nếu muốn rèn cho con tính gì. Chẳng hạn, vợ chồng bạn cùng chia nhau xem những mục, mảng khác nhau của một tờ báo và giải thích với con: "Bố và mẹ chia sẻ tờ báo này cho nhau. Mẹ sẽ xem tin thời sự còn bố sẽ xem mục kinh tế. Khi đọc xong, bố mẹ sẽ đổi cho nhau".

- Dạy con "quy tắc vàng": Bé sẽ biết chia sẻ đồ nếu nó hiểu được tại sao nên làm vậy. Bạn hãy giải thích để bé hiểu sự hào phóng của nó sẽ làm cho người khác thấy vui vẻ, ví dụ: "Con có nhớ lần trước con đã vui thế nào khi được bạn Mít nhường cho chơi với chiếc ôtô mới của bạn ấy không? Và chắc chắn, bạn Mít cũng sẽ rất hạnh phúc nếu con cho bạn mượn chiếc xe lửa của mình một lúc".

- Cho bé một chút "đặc quyền": Trước khi chơi, cho bé cất đi những đồ chơi mình yêu thích. Chị Giang, một bà mẹ có hai cô con gái chia sẻ kinh nghiệm: Trong nhà, chị đặt ra một chỗ để đồ chung, nơi sẽ giữ tất cả những đồ chơi mà ai sử dụng cũng được, còn một số thứ đặc biệt, theo ý thích của từng con sẽ được cất riêng ở phòng ngủ của mỗi đứa.

Bạn cũng có thể nhắc nhở con biết chia sẻ bằng cách này khi nói: "Con vẫn là người chơi những đồ này đầu tiên, sau đó, con sẽ cho bạn khác được chơi cùng nhé".

- Biểu dương khi bé biết chia sẻ: Bạn hãy biểu lộ cho con biết khi nó làm một điều tốt, chẳng hạn, nói với bé: "Hôm qua mẹ rất hài lòng khi thấy con cho em Gấu mượn hộp màu. Như thế, cả con và bạn đều vui mà lại cùng có những bức tranh rất đẹp với nhiều màu sắc khác nhau".

Bạn cũng có thể thưởng cho con những thứ nho nhỏ nhưng thật cụ thể, chứ không cần phải là đồ chơi đắt tiền, chẳng hạn như để bé chọn món cho bữa tối hôm đó hay đưa con đến công viên bé thích. Bố mẹ cũng nhớ khi thưởng con phải luôn kèm theo lời khen cụ thể về điều bé đã làm được.

- Kiên nhẫn và đừng kỳ vọng quá nhiều: Để bé học được tính rộng lượng cần cả một thời gian dài. Bạn chớ nản lòng khi thấy con chưa tiến bộ, thậm chí còn thụt lùi. Cứ kiên trì thực hiện các cách trên, sớm hay muộn bạn sẽ thấy những dấu hiện tốt ở bé.

Cách ứng xử trước "cuộc chiến" giành đồ chơi của trẻ

Nếu thấy con và bạn tranh giành nhau một món đồ chơi, bạn chớ vội can thiệp bởi chúng có thể tự giải quyết việc này. Ngay cả khi bé gọi mẹ và "tố cáo": "Bạn Bim lấy đồ của con" thì cũng không hẳn là trẻ muốn mẹ đòi lại đồ cho mình mà chỉ vì nó cần một đồng minh. Bạn có thể làm bé yên tâm bằng cách nói: "Mẹ biết con buồn vì điều này. Nhưng sao con không chơi với gấu Misa trong lúc nhường bạn chơi búp bê".

Nếu vấn đề chưa được giải quyết, bạn có thể khơi gợi: "Hai con có thích chơi cùng nhau không?" hay "Giờ con chưa muốn cho bạn mượn chiếc xe lửa nhưng chắc lát nữa thì được chứ?" Nếu bé vẫn cương quyết không chịu nhường nhịn, bạn có thể đưa ra lựa chọn: "Con sẽ cho bạn mượn đồ chơi hay để mẹ cất nó đi và không ai được đụng đến nữa nhé!" rồi để cho bé quyền quyết định.

Ngoài ra, bạn có thể đề nghị hai đứa trẻ cùng chơi chung với nhau bằng cách tạo một trò chơi mới.

Bạn chỉ nên can thiệp khi một trong hai bé mất bình tĩnh hay bị đau, nhưng nhớ phải thật bình tĩnh và nhẹ nhàng nếu không muốn làm mọi việc căng thẳng hơn. Ngoài ra, chớ chì chiết hay "gắn nhãn" cho con bằng những từ như: "Con thật là ích kỷ" hay "Con tệ quá".
    Nguồn: vnexpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Khoai_tay_nho
    Đang tải...

2. Mctvecom

Mctvecom Thành viên chính thức

Ðề: Dạy bé biết chia sẻ đồ chơi

dạy con cái đúng là vấn đề khó khăn lắm ý

3. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Cảm ơn thông tin của chủ top....................

4. anhphongbeo

anhphongbeo Bắt đầu tích cực

Đó còn là cả 1 vấn đề nan giải của mình trước mắt:-k

5. Khoai_tay_nho

Khoai_tay_nho Thành viên mới

@anhphongbeo: bạn đã thử những cách trên kia chưa? Nên nhớ rằng với trẻ em điều quan trọng nhất là phải mềm mỏng, lúc rắn lúc mềm, linh hoạt với các tình huống khác nhau bạn ạ! hi vọng bài viết giúp ích cho bạn! :D

6. chicbong137

chicbong137 Thành viên mới

bé nhà mình thì ngoan lăm có đò chơi gì là toàn mang cho bé nhà hàng xóm chơi thôi

7. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

con gái mình cũng vậy bạn mà sang chơi là cho chơi cùng

8. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

cũng không phải dễ dàng! tâm lý của bé thích thì sẽ k bao h chia se, những cái k cần mới cho mà thậm chí k càn nhưng cũng k cho!

9. nuhoang1

nuhoang1 Thành viên chính thức

có nhiều đứa ghê gớm lắm không bao giờ biết chia sẻ đâu ạ, hình như nó là cái tính ấy ạ