Lưu ý khi cho bé đi cầu thang máy

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi SHOP GẤU POOH, 20/12/2011.

1. SHOP GẤU POOH

SHOP GẤU POOH SHOP GẤU POOH

Hi các mẹ!

Mình kể chuyện này để các mẹ rút kinh nghiệm nha.

Câu chuyện 1:

Nhà mình ở tầng 5 khu chung cư. Hồi Cu Tít nhà mình được 16 th, vào một buổi sáng mình cho con xuống sân chơi có mang theo quả chuối để bé ăn, nhưng vì trời hơi mưa nên 2 mẹ con lại quay lên. Lúc lên tới tầng 5, cánh cửa cầu thang máy mở, mình vội đi ra để vứt vỏ chuối vào thùng rác mà lơ đãng việc nhìn con. Mình chợt giật mình quay người lại thì ko kịp, cánh cửa thang máy đã đóng lại. Lúc đó mình phát hoảng, mặt chắc không còn giọt máu nào; chạy hục mạng leo cầu thang bộ. Lên được một tầng thì vứt dép ra chạy tiếp; tầng nữa vứt hết những gì cầm trên tay. Chạy và nhìn theo bảng số. Thang máy dừng ở tầng 8 rồi lại đi xuống; Lại chạy ngược xuống ngay lập tức. Lúc mình chạy xuống tầng 1 thì Cu Tít đã lon ton đi ra phía sân mà chẳng ai có ý kiến gì.(Cháu dũng cảm lắm các bác nhé, không khóc một tý nào)
    Mình chạy lại ôm ghì con vào lòng, suýt bật khóc và tự trách mình ghê gớm. Lúc đó nghĩ mà hoảng quá. Rồi cứ nghĩ con mới 16 tháng mà ở một mình trong thang máy thì tội nghiệp con quá. (Lúc bế con vào thang máy thì gặp lại bác giúp việc trên tầng 8; bác ý bảo: Con mày à? tao hỏi nó đi đâu mà chẳng thấy nó nói gì. Hu hu, cháu 10th đã biết đi nên 16th mà vẫn chưa biết nói). Một phen hú hồn hú vía các mẹ ạ.

Câu chuyện 2:

Lúc cho con đi xuống, trong khi chờ thang máy con cứ hay đứng sát và đập đập vào cửa. Có lần cánh cửa mở ra kéo theo cả bàn tay con vào. Cu Tít sợ quá khóc thét lên, còn mẹ thị cuống cuồng ko biết xử trí thế nào. Có một bác trong thang máy cúng luống cuống ko biết phải làm sao. Con thì khóc, mẹ thì sợ, một lúc sau mình mới nghĩ ra là bấm nút đóng cửa cầu thang máy để tay con trôi ra.Lúc đó ngón tay con đã bị hằn vào và đỏ lên.
    Lại thêm một lần hết hồn...

Câu chuyện 3:

Một lần khác, khi đi ra cùng con mình không để ý cửa cầu thang máy nên cánh cửa đóng lại đột ngột thế là va vào con làm Cu Tít ngã dúi dụi. Thương quá đi mất.

Mẹ xin lỗi Tít!!!!

Có thể các mẹ nghĩ mình là người đoảng nhưng hoàn toàn không phải thế. Đó là những tình huống mà mình không thể tiên lượng được; Hơn nữa cách mình chăm con khác mọi người. Mình không bao giờ cứ theo sát bé từng bước mà để bé tự chơi. Nhiều lúc sang hàng xóm chơi các bác hàng xóm còn phải sót con hơn cả mẹ. Hi,hi bù lại Cu Tít nhà mình rất bạo dạn và tự lập.

Qua 3 câu chuyện trên mình xin rút ra mấy kết luận sau:

1. Khi đi cầu thang máy cùng con nếu con mới tập đi thì bạn nên bế bé trên tay; nếu đã biết đi cũng không được để bé đứng riêng mà phài dắt bé; Nếu bé lớn hơn thì bạn luôn phải ra sau bé và tay đưa ra trước để chặn cửa thang máy, đề phòng cánh cửa thang máy đột ngột đóng lại va vào bé.

2. Khi đợi thang máy tuyệt đối không cho con chạm vào cánh cửa thang máy; nên hướng bé quan tâm tới việc khác hơn là việc đứng chờ cửa thang máy mở. Nếu chẳng may bé bị kẹt khi cầu thang máy mở (kéo theo tay bé vào) thì nhanh chóng ấn vào nút đóng lại và ngược lại;

3. Khi cầu thang máy đang chạy không cho bé nghịch bảng điện hoặc cho bé dùng vật cứng cạy cửa thang máy khi thang máy đang chạy. (Có trường hợp bé cho chìa khóa vào khe cửa thang máy và thang máy bị kẹt ở lưng chừng)

Chúc các mẹ nuôi con khỏe mạnh!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SHOP GẤU POOH
    Đang tải...

2. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Ðề: Lưu ý khi cho bé đi cầu thang máy

Cám ơn kinh nghiệm quý báu của mẹ cháu nhé,

3. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

cám ơn mẹ đã chia sẻ, em phải để ý hơn mới được

4. SHOP GẤU POOH

Nếu đây là bài viết hữu ích các mẹ hãy commend để thông tin trên đến được với các mẹ khác nhé! Thanks!

5. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

kinh nghiệm quý đấy mẹ nó ạ, đời sống có hàng nghìn việc có thệ xảy ra,chẳng ai nói hay được cả

6. SHOP GẤU POOH

Mình thấy có 1760 các mẹ đã vào đọc bài viết của mình. Nhưng cũng lâu quá rồi ko ai đọc được bài viết đó nữa. Không biết bài viết này có ích gì cho các mẹ ko nhỉ? Nếu có thì nó cũng sẽ có ích cho các mẹ khác nữa. Vậy mà bài viết của mình cứ trôi đi và lâu lắm rồi ko có người biết đến nữa. Nếu 1760 các mẹ chỉ để lại một lời cảm ơn hay một lời nhắn thì bài viết của mình đỡ uổng công nhỉ?

7. pebungbu

pebungbu Thành viên chính thức

Sáng đưa con đi học, cô giáo của con đi xe máy ngang qua. Con thỏ thẻ:"Mẹ ơi, sao cô không đội mũ bảo hiểm?Cô vi phạm Luật giao thông mẹ nhỉ". Các bài học về chủ điểm giao thông của cô trên lớp được chuẩn bị rất kỹ lưỡng và đã tạo ấn tượng cho con, nhưng ôi thôi, cô lại không làm đúng như những gì cô dạy. Chắc chắn chiều đón con mình phải góp ý cho cô.

8. SHOP GẤU POOH

Trẻ con bây giờ chịu khó để ý lắm. Người lớn ko làm như lời nói với trẻ, trẻ sẽ nghĩ là mình nói dối....

9. nuhoangcuasacdep

nuhoangcuasacdep Thành viên chính thức

cảm ơn mẹ nhé kinh nghiệm vô cùng quý báu

10. cuocsongviet

cuocsongviet Bắt đầu tích cực

những kinh nghiệm hết sức quý báu và cần thiết. cảm ơn mẹ nó nhé!

11. putin's mother

putin's mother Bắt đầu nổi tiếng

M cũng để Putin tự chơi,tự nhận thức đúng sai,tốt xấu để có phản ứng thích hợp vào lần sau. Nhưng cũng đúng là phải để ý hơn, ko quá gần con nhưng phải đủ để giải quyết được phát sinh cho con need qua sức bé...

12. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

đúng là xã hội cái gì cũng xảy ra bởi thế học đc gì giúo ich cho bản thân xã hội cần nhớ mới đc

13. SHOP GẤU POOH

Bài viết lại bị bỏ quen rồi! Các bạn vào chia sẻ chuyện về các bé nhé

14. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

cảm ơn mẹ nó chia sẻ thôg tin cần cho mọi ng

15. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

rât hữu ích! hay viết lên những câu chuyên khác để chia sẻ cho nhau biết nhé!
    cam ơn bác!

16. minmin_zinzin

minmin_zinzin Thành viên chính thức

Đọc chia sẻ của mẹ nó là mình cũng hoảng cùng luôn. Cám ơn chia sẻ của mẹ nó nhiều, mình sẽ phải chú ý kỹ vấn đề này

SHOP GẤU POOH thích bài này.