Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Copy lại bài này cho mẹ mickey nhé. Các món của mẹ Tommy đều theo tiêu chí Nhanh - Ngon - Bổ:D

Cháo đậu xanh - sữa: Đậu xanh (nguyên vỏ cho mát) vo sạch, hầm kỹ, xay nhuyễn chia phần cất ngăn đá, khi cần mẹ cho viên cháo, viên đậu xanh, thêm chút nước đun cho tan ra, khi đã thơm và hơi đặc lại thì tắt bếp, để ngưội bớt thì cho sữa công thức đã pha vào đảo đều--> rất thơm. Có thể thay đậu xanh bằng hạt sen.

Đang tải...

2. MebeThuan

MebeThuan

Đúng rùi, petit của Pháp rất ngon và dễ ăn nha. Nhưng mình cũng vừa phát hiện ra Pettit (Bauer Petit) của Đức cũng ngon k kém, mà rẻ hơn nữa. Chíh xác nó là phomai tươi hoa quả có bổ sung váng sữa,, thấy ghi là cho bé từ 3 tháng trở lên, nếu bé còn bé thì cho măm loại này cũng dễ măm vì nó ngọt hơn Pettit của Pháp 1 tí.

mekittybopuppy thích bài này.
  3. mekittybopuppy

mekittybopuppy Thành viên mới

Tks mẹ Hạnh và mẹ bé Thuần. Thực ra thì em vẫn thíc tự làm hơn nhưng ko bít có tốt bằng petit ko vì sợ nhà sx còn bổ sung thêm các chất bổ béo gì khác?????Con nhà em 5m rùi. Thế còn sữa chua thì cái nào tốt ạ hay mình cũng tự làm từ sữa tươi free sugar. các mẹ chỉ giáo hộ em vì quả thực có đọc wtt nhưng thấy mông lung quá, nhiều lứa tuổi lớn hơn con mình. Tks các mẹ

4. MebeThuan

MebeThuan

Hic, vì mình hok có thời gian nhiều với lại cũng hok khéo lắm nên pho mai và sữa chua mình đều mua cho con măm hết. Nếu con măm pettit thì nó cũng là phomai tươi sữa chua rùi mà, ngoài ra còn có Ernhman (hok bít vít có đúng hok, sp của Đức), hoặc dòng Bauer cũng có loại sữa chua uống cho bé từ 3 tháng trở lên đó.... Bé nhà tớ trên 1 tuổi tớ cho măm thêm SU SU của Vinamilk nữa.

5. minhminhhanh

Chị ngày trước cũng như em, nghiên cứu wtt toét cả mắt, lược ra lượn vào nhà phomai tươi, chả biết nên xài loại nào, cuối cùng mày mò tự làm sữa chua, phomai tươi cho con (vì ko có đường và tươi), sau được một mẹ "bồi" cho bài "sữa chua làm tại nhà sợ ko đủ vi khuẩn có ích", chị cũng nghiên cứu kỹ và kết luận, mình phải giữ vệ sinh thật sạch, làm đúng kỹ thuật, chả sợ gì (chị nuôi nấm K để có con vi khuẩn khỏe mạnh hàng ngày:)).

Với lại ngày tommy bé, chả chịu ăn phomai ngoài nhiều (mỗi lần ăn có 1 hộp 60g thôi mà còn phải ép), con lại ko uống sữa ngoài nên chị buộc phải làm phomai tươi cho con ăn bù vào (mỗi bữa ăn hơn 100g phomai tươi + sữa chua mẹ làm ngon lành), mẹ làm bằng sữa tươi chất lượng tốt, thành phẩm thơm và ngậy lắm, ko có mùi "hoa quả giả vờ" như các nhà sản xuất.
    Dạo này mẹ bận nên con toàn phải ăn phomai mua thôi:eek:

6. minhminhhanh

Đến mùa khoai tây (ta trồng) rồi, các mẹ làm mấy món thơm ngon hấp dẫn cho con nhé.

Súp cá - khoai tây: cá bò, hành tây, khoai tây, thì là.
    Cá bò (là các sông, da trơn giống cá trê, nhỏ hơn, nhưng ngọt lắm), hoặc không có thì dùng cá quả cũng được. Luộc chín, gỡ xương (giữ lại nước luộc). Khoai tây rửa sạch, khía sâu một vòng quanh củ khoai, quay lò vi sóng khoảng 3 phút là chín, đem ra bóc vỏ, nghiền nát. Nếu không có lò vi sóng thì thả khoai tây vào nồi luộc cho chín.

Cho dầu vào nồi, đảo hành tây cho thơm, cho chỗ cá luộc vào xào một lúc thì nêm chút nước mắm cho thơm, cho nước luộc cá vào đun đến sôi một lúc thì thả khoai tây nghiền vào, đảo đều, đun đến sôi trở lại (mẹ tự điều chỉnh độ loãng đặc bằng nước sôi nhé), sau đó thêm chút thì là để tăng độ hấp dẫn:)
    Các em bé chưa ăn thô cũng dùng món này được nhé, mẹ chỉ cần cho vào máy xay nhuyễn ra là ok.

Trưa nay Tommy chén 1 mạch món súp cá này với 1 bát con cơm xay:rolleyes:,bụng kễnh ra, mẹ vẫn phải xay cơm ra, sợ con ko chịu nổi chỗ cơm người lớn:rolleyes:

zuky thích bài này.
  7. MebeThuan

MebeThuan

Trộm vía mẹ Hạnh khéo tay nên Tommyăn cũng giỏi mà ngoan thế. Bé nhà mình lười ăn lắm, mẹ đổi món đủ kiểu mà mỗi bữa giỏi lắm con cũng chỉ măm đc 1 bát ăn cơm cháo thôi.
    Mấy hnay con sốt mọc răng, mẹ cứ nấu mấy món súp của mẹ Tommy thì con còn măm vài thìa, còn cháo là ọe ọe hết sạch luôn.:mrgreen:

8. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Nhà mình lại đánh dấu tiếp nhé, mình đang có nhu cầu tìm các món cho bé được thay đổi

9. minhminhhanh

Mẹ nó ơi, kinh nghiệm là nấu cháo rồi xay hết ra, khi nào con hết khó chịu thì cho ăn cháo trở lại, con không bỏ ăn thô đâu mà sợ.
    Trộm vía tommy dạo này ăn được lắm, mà bình thường ăn cháo cũng phải 2 bát ăn cơm cháo đặc (có thể thêm 1 bát rau luộc - để uống cùng cho ngon miệng, dễ nuốt). Con mọc răng mẹ tăng lượng phomai tươi cho con (vì con ăn ít, nên bù bằng phomai, phomai tươi lại có nhiều canxi, con đang rất cần).
    Chúc bé Thuần (đọc đâu đó có mẹ gọi là Thuần - ko biết có chuẩn ko...hị hị) mọc răng nhanh, ăn tốt lại cho mẹ mừng nhé. Mà trộm vía, con hấp thụ tốt nhỉ, ăn ít mà hoành tráng thế còn gì.

MebeThuan thích bài này.
  10. minhminhhanh

Soup gà - bí đỏ - cà rốt: Thịt gà băm/thái, bí đỏ, cà rốt thái hạt lựu.
    Cho ít bơ vào nồi (dùng bơ thực vật tường ăn hoặc bơ president nhạt càng ngon, thơm), chờ tan chảy thì cho thịt gà vào đảo đều, khi thịt gà săn săn lại thì trút chỗ bí đỏ, cà rốt vào đảo tiếp đến chín tới thì thêm nước dùng (mẹ tommy thường dùng nước xương gà hoặc nước trắng), đun một lúc cho mềm thì đem xay (mẹ tommy chọc cái máy xay cầm tay vào tua 3-4 cái), hòa tẹo bột sắn với chút nước lạnh đổ vào nồi tạo độ sánh (có thể thêm chút hành hoa, mùi thơm).

Món soup này làm rất nhanh, bổ dưỡng, có thể ăn riêng, ăn cùng cơm, hoặc cho cháo trắng vào thì lại thành một món cháo hấp dẫn:)

Có thể dùng linh hoạt cà rốt, bí đỏ bằng đậu hà lan, lơ xanh (bông cải xanh), khoai tây.
    Đang mùa đậu Hà Lan, các mẹ mua về cho con nhé, mua nguyên cả vỏ, ăn đến đâu bóc đến đấy, cứ để trong tủ lạnh dùng dần:)

me SM thích bài này.
  11. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

em đánh dấu cái...................................

12. Linh6269

Linh6269 Thành viên tập sự

Nhiều món ngon quá. Các Mẹ khéo tay thật. Mình thấy cua là đầu bảng trong danh sách thực phẩm nhiều canxi nhưng mình không biết nấu chào cua như thế nào cả. Có Mẹ nào biết thì giúp mình với.
    Con gái mình được 13 tháng rồi, nhưng vì thiếu canxi nên ngủ không ngon và vẫn chưa biết đi.
    À quên, mình cảm ơn các Mẹ đã giúp mình cách làm và nấu cháo lươn cho con. Tuy vậy mình vẫn sợ làm lươn lắm, mỗi lần làm lươn là như chiến đấu với quái vật vậy, sợ toát mồ hôi.

13. smilenow102

smilenow102 Thành viên mới

Con mình đc gần 11 tháng rồi nhưng mình mới cho con ăn cháo rối (cháo hầm kĩ cho vào máy xay gần nhuyễn như bột ấy) ko biết có quá muộn ko. Cho con ăn thức ăn tinh lâu quá có sao ko các mẹ nhỉ?

14. minhminhhanh

Thiếu canxi thì bổ sung canxi, nhưng canxi trong sữa là dễ hấp thụ nhất, uống tăng sữa (tươi, công thức), ăn sữa chua, nhưng ăn ít mà được nhiều canxi và dinh dưỡng trong sữa nhất là ăn phomai tươi.
    Ăn nhiều canxi nhưng hấp thụ được bao nhiêu còn phụ thuộc từng cơ thể, thêm nữa cần vitamin D mới hấp thụ được canxi, một là cho con uống bổ sung, 2 là cho ra ngoài trời nhiều (tắm nắng).
    Cháo cua, thành thật là mình chưa cho con ăn cua đồng bao giờ, con chỉ ăn cua bể thôi (nhưng con mình ko thiếu canxi gì hết, biết đi từ 10 tháng).
    Mình thường nấu canh tôm cho con, chắc cua làm theo cách đó cũng ngon thôi.
    Nấu cháo cua đồng: chọn khoảng 10 con, rửa sạch,lột mai, yếm, lấy gạch (nhìn kỹ kẻo có con sán trong đó - sợ nhất vụ này nên con chưa từng được ăn cua đồng:rolleyes:), cua thì đem xay/giã nhuyễn, lọc lấy nước.
    Cho dầu ăn (ít thôi) vào nồi, phi thơm hành khô, rồi trút chỗ gạch cua vào đảo (vừa thơm cạnh, vừa tạo màu đẹp), sau đó thì đổ nước cua đã lọc vào đun đến sôi, sau đó thì cho cháo trắng vào đun tiếp, lúc này thì cho rau vào nhé (rau muống, hoa lý, mùng tơi), rau chín là được.

Cháo cua bể - lơ xanh: Cua đem luộc chín, gỡ lấy thịt, cất ngăn đá ăn dần. Cho ít bơ vào nồi, đợi tan chảy thì cho thịt cua vào đảo đều, lúc này thơm lắm rồi nhé, đợi thịt cua chín săn săn lại thì trút ra một cái bát riêng. Cho nước dùng vào nồi (nước trắng hoặc nước xương gà hầm), đun sôi thì cho cháo trắng vào, đun chín mềm thì cho chỗ thịt cua lúc trước và lơ xanh đã băm nhỏ vào đun tiếp, thịt cua mềm mềm trở lại là được. Lơ xanh rất ngậy, nấu với thịt cua và bơ thì nhất rồi, thơm lừng, ngậy lắm:D

15. minhminhhanh

Cho con ăn thức ăn tinh lâu quá sẽ ảnh hưởng đến khả năng nhai của con.
    Cho ăn lâu quá đến khi con lớn đã nhận biết được sẽ khó tập ăn thô hơn các bạn khác.
    Mẹ nó bắt đầu với việc cho con ăn thô hơn và loãng hơn nhé (vì thô mà phải loãng).
    Lúc đầu thì hạt cháo thô, rau nhuyễn thịt nhuyễn
    Rồi cháo thô hơn, rau thô dần, thịt nhuyễn
    Rồi cuối cùng thì cháo thô, rau băm, thịt băm:)

16. MebeThuan

MebeThuan

Bé nhà mình là thuận mẹ nó ạ. hi hi
    Tks mẹ nó nhìu nhìu nhá. Con trai chỉ lười măm cháo thôi, còn thì phomai tươi và váng sữa, sữa chua, hoa quả con thích măm lắm
    Con thích nhất là ti mẹ đó. Hok bao giờ chán luôn.:D

17. minhminhhanh

Hihii, là thuận, nhớ rồi. Con chán cháo thì có phải là do con thích ăn cơm không, con được bnh tháng rồi mẹ nó? Tommy chán cháo rồi, ngày chỉ 1 bữa sáng thôi, trưa, tối ăn cơm người lớn, mà mẹ chưa yên tâm nên vẫn xay qua chỗ cơm đó với chút nước canh của con:D, nuôi theo phương pháp Nhật có biến tấu:D:rolleyes:

18. MebeThuan

MebeThuan

Bạn Cò (tên ở nhà của con đó) được 14,5 tháng rồi. Tớ cũng biến tấu xoành xoạch. Từ hồi con 1 tuổi thì tớ bắt đầu cho con ăn thô kiểu: cháo trắng + thức ăn băm nhỏ + canh rau băm nhỏ. Hôm nào con ốm thì mới măm cháo tổng hợp va súp thôi. Bữa sáng có hôm mẹ bận nên Cò còn măm cả bột Nesle hoặc 2 bánh quy Wakodo dầm sữa và 1 cốc sữa. Nhưng dạo này con sốt mọc răng xoành xoạch, nên toàn phải măm cháo thôi mẹ tomy ạ

19. unincon

unincon Thành viên chính thức

Chi Hạnh ơi, con em gần tròn 10 tháng rồi, nhưng mấy hôm nay thấy bé chán cháo lắm. Mà cháo em hầm cũng ko kỹ lắm đâu, nấu đặc, mà bé ko chịu ăn mấy. Hôm qua cho ăn thử cơm rồi lấy thìa tán nát nát ra thì bé ăn được khoảng gần chén nước mắm.
    Giờ cho con ăn cơm được chưa chị nhỉ?

Chị giới thiệu mấy món mà nấu để con ăn riêng với cơm trắng nữa đi, cho em học tập với.

20. maimai 2004

maimai 2004 Thành viên mới

Các mẹ ơi, chia sẻ cả các món rau cho bé nhé.Mà rau của bé hầm nhừ thì có sợ mất chất ko nhỉ.Như su su, cà rốt luộc thì phải nhừ bé mới ăn được.
    Cho lẫn rau vào cháo nhiều lúc m thấy ko ngon nên muốn cho bé ăn riêng.