‘Eo ót’ sau sinh nhờ r*** gừng nghệ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi cungchiase, 26/3/2013.

1. cungchiase

cungchiase Thành viên đạt chuẩn

Cách làm này chắc nhiều mẹ biết rồi nhưng thấy chị em bàn luận sôi nổi về vấn đề ‘da đẹp, dáng thon’ sau sinh quá nên mình cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm thực tế của chính mình.

Vì lần đầu mang bầu nên mình rất chăm chỉ học hỏi và tham khảo ý kiến của các’ bậc tiền bối’ đi trước để có thai kỳ khỏe mạnh và sinh nở dễ dàng. Nhờ đó mà mình đã học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm hay trong việc ăn uống, bí kíp sinh nở cũng như việc lấy lại vóc dáng sau sinh. Ngay những tháng đầu mang bầu các chị cùng cơ quan đã liên tục nhắc nhở mình ngoài việc chăm sóc con yêu thì cũng đừng quên làm đẹp cho mình bởi sinh xong chị em thường sồ sề lắm. Các chị mách nào là làm dầu dừa để tránh rạn da, đừng uống nhiều sữa bầu kẻo béo và nhớ là phải chuẩn bị một hũ r*** gừng nghệ để thoa bụng sau sinh.

Nghe lời các chị, mình đều cố gắng làm theo hết và đúng là kinh nghiệm của người đi trước không bao giờ sai các mẹ ạ. Mình đã tự tay làm dầu dừa để bôi ngay từ tháng thứ 4 thai kỳ và kết quả là cho đến tháng thứ 9 da mình không rạn một tí nào nhé (có thể do cơ địa mình tốt nữa các mẹ nhỉ). Các chị cùng cơ quan còn nhắc đi nhắc lại mình là phải làm hũ r*** gừng nghệ và phải hạ thổ thì mới tốt, nhưng vụ này mình hơi ngại làm vì lúc mang bầu mệt mỏi mà mình lại sống ở thành phố thì lấy đâu ra đất mà hạ thổ. Vậy là mình đành gọi điện về nhà nhờ mẹ chồng làm cho nhưng cũng chẳng hy vọng gì nhiều vì bà ở quê bận bịu lắm.

‘Eo ót’ sau sinh nhờ r*** gừng nghệ - 1
    Sau sinh nở, vòng hai của mình tăng đáng kể. (ảnh minh họa)

Trong suốt thai kỳ, vì chẳng nghén ngẩm lại thuộc tuýp người ăn uống được nên cân nặng của mình cứ tăng vù vù, đến ngày sinh nở mình tăng tổng cộng 22kg. Không phụ công mình, con trai sinh ra khỏe mạnh và nặng đến 4kg nhưng cái thân hình của mình thì sồ sề phát gớm. Tuy vậy mình vẫn tự nhủ rồi sau một vài tháng cho con bú, cân nặng sẽ giảm. Hơn 1 tháng sau sinh, cân nặng cũng giảm kha khá vì mình thuộc dạng người sinh sữa nhưng nỗi niềm khó nói của mình là vòng hai cứ ‘phì nhiêu’ như ngày còn mang bầu. Sau sinh tất bật với một đống sữa bỉm nên chẳng để ý đến việc gel bụng, có lẽ vì thế mà mình đã bị sổ bụng chăng?

Hơn một tháng sau sinh, mẹ chồng ở quê mới có thời gian lên thăm mình và cháu nội. Bà mang lên cho mình rất nhiều rau sạch, đồ ăn ngon và không quên hũ r*** gừng nghệ. Mình rất bất ngờ vì nghĩ rằng mẹ bận rộn không có thời gian làm hộ mình. Bà bảo: “Ngày xưa thời mẹ sinh xong không biết cách làm r*** gừng nghệ này để bôi nhưng vẫn rất chăm chỉ bôi nghệ cũng giúp da đẹp lắm. Thấy con bảo r*** gừng nghệ tốt cho bà đẻ nên mẹ phải làm luôn. Mẹ đã hạ thổ 3 tháng rồi nên chắc cũng đủ ngấm để dùng”.

Mình vui hết sảy như ‘chết đuối vớ được cọc’ vì cái eo của mình đang ngổn ngang một đống mỡ. Thế là từ hôm đó, tối nào sau khi ru con ngủ, mình cũng dùng khăn sữa để thoa món r*** này lên bụng. Sau đó mình mát xa thật kỹ, thỉnh thoảng ‘bố nó’ rỗi rãi cũng ra phụ vợ nữa. Ba tháng làm liên tiếp như vậy, vòng eo của mình đã săn chắc đáng kể và đặc biệt là không còn lèo phèo mỡ nữa. Không chỉ dùng để mát xa bụng, mình còn mang r*** gừng nghệ để pha nước tắm. Kết hợp với bôi mặt buổi tối tuần 3 lần. Nghệ có tác dụng sáng da nên chỉ một thời gian ngắn là da mình đã sáng hồng lên trông thấy.

Hết 4 tháng nghỉ sinh nở, cân nặng của mình chỉ hơn thời con gái 3kg nhưng đặc biệt vòng eo thì đã thon gọn gần như thời còn son. Không chỉ có thể, nhờ chăm chỉ bôi r*** gừng nghệ lên da mà da mình lúc nào cũng hồng hào như trang điểm vậy. Phương pháp này thật hay phải không các mẹ?

‘Eo ót’ sau sinh nhờ r*** gừng nghệ - 2
    R*** gừng nghệ hạ thổ giúp vòng eo của mình săn chắc sau sinh. (ảnh minh họa)

Các mẹ đang mang bầu hoặc mới sinh cũng nên chuẩn bị một hũ r*** gừng nghệ để làm đẹp cho mình nhé! Tiện đây mình cũng mách luôn các mẹ cách làm:

Chuẩn bị:

- 1 hũ thủy tinh 5 lít
    - 1kg gừng
    - 1kg nghệ
    - R*** trắng 3-4 lít

Cách làm:

- Gừng và nghệ rửa sạch. Cạo bỏ lớp vỏ ngoài, giã nát

- Cho gừng và nghệ đã giã dập vào hũ, rồi đổ r*** trắng vào sao cho ngập khoảng 2 đốt tay là được. Chị em có thể hạ thổ hoặc đậy kín nắp, đặt ở chỗ thoáng mát để không bị hư hỏng, lên bọt hay nước chuyển màu.

- Sau 2 tháng r*** gừng nghệ ngâm sẽ có màu vàng nghệ rất sáng. Lúc này, chị em có thể mang ra sử dụng.

Lưu ý khi sử dụng:

- Lúc đầu sử dụng có hơi vàng da, nhưng sẽ nhanh chóng bình thường trở lại. Chị em nên sử dụng bao tay nylong để tránh vàng móng. Khi thoa có thể mặc bộ quần áo cũ để lỡ dính nghệ cũng đỡ tiếc.

- Không nên thoa bầu ngực vì bé ngậm ti sẽ bị cay.

- R*** gừng nghệ dùng sau sinh là tốt nhất. Còn bình thường chị em vẫn có thể sử dụng để làm đẹp da, tuy tác dụng không nhanh bằng.

- R*** gừng nghệ chỉ dùng để thoa lên cơ thể, tuyệt đối không uống.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cungchiase
    Đang tải...

2. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

Ðề: ‘Eo ót’ sau sinh nhờ r*** gừng nghệ

Trong bí kíp dân gian thì gừng, nghệ là thần dược cho làn da sau sinh đấy các mẹ ạ :)

3. mamgiengcon

mamgiengcon HÀNG XÁCH TAY có sẵn 0978755047

Bài này hay quá
    Tớ thì chỉ mong được béo lên, up cho các mẹ có nhu cầu

4. hoaithuvp

hoaithuvp Bắt đầu tích cực

Hay quá mẹ nó à nhưng không biết mình có đủ kiên nhẫn làm không?

5. huongduongxanh_30032000

huongduongxanh_30032000 LH: 0974.353.505

chị ơi để miếng thái lát được ko vì em sợ giã vụn ra nó cứ bẩn bẩn.

6. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Bài thuốc hay quá nhưng mà nghệ thì nó cũng bẩn bẩn nhỉ, Ngại lắm

7. chipaoe

chipaoe Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng mua r*** gừng của viet care mà chả có lúc nào làm cả.Giờ con dc 3 tháng rồi mà bụng vẫn như chửa 6 tháng.Giờ dùng cÒn hiệu quả ko nhỉ???

8. thuythien

thuythien BỘT THẠCH - CHÈ VẰNG

mình dùng riệu nghệ tháng đầu sau sinh cũng thấy cũng có hiệu quả

9. Me_KuTit

Me_KuTit

Hồi đó mình chỉ dùng sau khi tắm chứ không biết có thể dùng để massage!

10. www.chamsocsausinh.com

Giã nát ra thì tốt hơn bạn nhé.

11. www.chamsocsausinh.com

Chị ơi khi mua gừng thuốc chị có mua cả túi muối quấn bụng không ạ? Gừng thuốc Vietcare dùng không mất nhiều thời gian mà chị, chỉ cần massage tầm 3 -5 phút trước khi quấn muối thôi, có tác dụng tiêu mỡ, săn bụng, làm ấm bụng và giảm táo bón. Chị làm được trong khoảng 3 tháng đầu sau sinh là tốt nhất, từ 3 tháng trở đi phụ thuộc nhiều vào cơ địa và sự kiên trì của các chị nữa ạ. Chị cho bé bú đúng cách cũng sẽ có hiệu quả về cân, giảm bụng nhanh đấy ạ

12. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

he he. chị gái e hum vừa rồi cũng cho 1 lọ r*** gừng dù mình ko sinh đẻ gì! ^^ phải bắt đầu tiến hành thôi nhỉ!

13. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Nếu ai sợ bẩn thì có thể dùng nghệ trắng mà. Nếu có thời gian ngâm hạ thổ lâu thì thái lát mỏng cũng vẫn rất OK ạ!

14. linhhn070810

linhhn070810 Thành viên nổi tiếng

chị mua r*** gừng hay r*** nghệ ạ? nếu là r*** nghệ mà chị ko dùng nữa chị để lại cho em nhé.

15. mynham

mynham Bắt đầu tích cực

chúc các mẹ sau sinh Mắt sáng, dáng Eo................

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

hay quá oánh dấu dành làm đẹp khi tập 2

17. mehen87

mehen87 Banned

KHông phải chỉ bôi r*** gừng, nghệ là eo ót được luôn đâu các mẹ ơi @@

18. daotaolaixe9559

daotaolaixe9559 Thành viên tích cực

Em con 6month r mà người vẫn phì nhieu..chân tay vs bụng to kinh khủng. Có cách nào giảm đc k ạ:(

19. Minh Mom

Minh Mom Guest

Làm thế này thì chắc bẩn quần áo lắm, em mới sinh được 1 tháng, bây giờ bắt đầu làm thì 2 tháng nữa mới dùng được, có kịp để giảm eo không các mẹ?

20. Vi's shop

Vi's shop Thành viên chính thức

huhu, lúc đẻ xong em ko biết được bài này??? :(((