Tâm sự vui buồn của người mua hàng!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi peheo_thuyan, 1/4/2013.

1. peheo_thuyan

peheo_thuyan Thành viên rất tích cực

Tham gia diễn đàn 1 thời gian quen biết nhiều mẹ và giờ e cg đã có 1 gian hàng bán đặc sản Đà Lạt.... E tham gia diễn đàn và dc mọi người biết đến ko phải là 1 người đi buôn, đi mua hàng mà là 1 người đi xin đồ và cần sự giúp đỡ.Có những lúc buồn vì mọi người nghĩ mình là 1 đứa lợi dụng lòng tốt,nhưng cũng có nhiều mẹ thông cảm và chia sẻ cho số phận của e!! Vào đây e thấy như mình đang sống 1 thế giới như ngoài thực tại đang diễn ra nhưng nó nằm trong khuôn khổ 1 chiếc máy tính...:)Tuy là mạng ảo nhưng e luôn chân thành và e thấy cộng đồng làm cha mẹ là vậy 1 tập thể đoàn kết 1 số ít là con sâu làm rầu nồi canh ngon....Nhận thấy không thể trông chờ vào sự giúp đỡ của mọi người mãi vì có những người còn khó khăn và khổ hơn mình họ đâu thể có điều kiện biết đến máy tính để lên xin đồ nên e muốn làm 1 cái gì đó có thể giúp dc 1 phần cuộc sống của mình để giành chút gì đó đến với người cần,và không có điều kiện hơn mình nên em đã lập 1 topic bán hàng đặc sản,giúp mình bằng chính những sản phẩm của quê hương mình.....Trước khi bán hàng thì e cũng đã là người mua hàng online...chỉ mới 3 lần mua thì đã 2 lần buồn...nhận thấy người mua cũng cần chỗ để chia sẽ để trút bực nên e mở topic này để các mẹ vào chia sẽ những vui buồn khi mua hàng online cũng như để người bán rút kinh nghiệm và phục vụ khách hàng được tốt và chuyên nghiệp hơn!!!
    E vui khi nhận dc phản hồi...dù là tốt hay xấu...Tốt thì vui,xấu thì buồn vui lẫn lộn ah....:D hihi.khi nghe phản hồi không tốt lòng chợt buồn man mát(đảm bảo mẹ nào cũng có ah) vui là vì khách hàng đó rất tôn trọng mình nên mới phản hồi để lần sau mình biết sửa đẻ phục vụ tốt hơn cho khách hàng sau!!! và vui là khi mình nhận thấy và vui vẻ cởi mở nhận sự góp ý thì khách hàng sẽ còn quay lại với mình!!!
    Bán hàng ở ngoài thì cần uy tín, bán hàng online thì uy tín khó xây dựng và quan trọng hơn nhiều lần,1 lần mất uy tín coi như gần đánh mất sự nghiệp bán hàng onl....
    Các mẹ.bố và những khách hàng hãy vào chia sẽ tâm sự và tâm trạng của mình khi mua hàng onl để chúng e được mở mang tầm mắt với ah.
    Bắt đầu e xin kể trước ah:

Lần 1 (đau nhất là đây ah):( : lúc này em đang nung nấu ý định tập tành kinh doanh ah...cơ mà cái quan trọng là không biết làm thế nào để chụp hình sản phẩm và đưa hình lên... lang thang diễn đàn mục thanh lý (mục ưa chuộng của em:D) thấy 1 topic của 1 bạn ở Hà Nội bán chiếc 6300 (mơ ước của iem)với lời giới thiệu hết sức là lượt về iem nó...hic.vì tin tưởng nên iem chịu mua iem ý vs giá 650k(lúc đó vs e là tiền giành dụm đi rửa bát cả 1,5 tháng).mong chờ khấp khởi nhận hàng tháo ra 1 chiếc điện thoại ôi thôi!!! vỏ thì bán bằng băng keo 2 mặt,điện thoại thì ai gọi đến là sụt nguồn em cũng cố gắng kiềm cự thêm 3 tháng vì đã bán mất em điện thoại cũ để bù vào mua iem nó....sau 3 tháng đem e nó đi tất cả các của hàng điện thoại thì dc 1 câu bán ko ai mua...và rồi cuối cùng iem đành cho iem nó đi theo anh em để rước iem 1208 về mà phải bù 200k :(.Từ đó mất hẳn niềm tin vào vc mua bán và chán nản cả vc bán hàng luôn ý ah....trong khi lúc gọi điện thoại hỏi mua e đã giải bày cảnh khổ của mình cơ mà bạn ấy cứ nói xài tốt lắm,bán mình tiếc lắm,ngoài tiệm mua mình 600k nhưng mình bảo ép giá nên ko bán,mình xài còn thích hơn em ip5 mới mua bla...bla....và thế là iem đã trở thành 1 con lừa....:(
    Lần 2: mai e lại kể nhé các mẹ....con em nó cứ éo èo ah!!!;):rolleyes:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi peheo_thuyan
    Đang tải...

2. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

Ðề: Tâm sự vui buồn của người mua hàng!!!!

lúc mua điện thoại mẹ nó ko xem hàng à???? điện thoại thì dù ko biết mẹ nó cũng phải xem được màn hình, pin, bật nguồn tắt nguồn xem có vẫn đề gì ko? loa? mẹ nó mua phải điện thoại bị như vậy 1 phần cũng do mẹ nó chủ quan đấy. thôi, chia buồn cùng mẹ nó. LCM có nhiều mẹ tốt lắm

peheo_thuyan thích bài này.
  3. hpt0712

hpt0712 Thành viên rất tích cực

hix hix mẹ nó phải kiểm tra kĩ rùi hẵng mua chứ, 650k là mua đc cái mới mà dùng lâu dài rùi ah:(

4. peheo_thuyan

em ở Đà Lạt kia mẹ nó ah!!!! huhu....vì lúc ấy bạn ý nói hay lắm ấy mak lần đầu nên e cg đang ko có 1 sự nghi ngờ nào tin tưởng hoàn toàn ý ah!!! bạn ý lại là nữ,bằng tuổi em,và e cg kể rõ hoàn cảnh khó khăn rồi ý.vậy mak.huhu

lúc đấy thấy 6300 mê lắm ah...mơ ước mak.ra tiệm ngta bán những 1tr,nghe bạn ấy quảng cáo mới và đảm bảo nên...

5. Chuê

Chuê Không ngừng yêu đời <3

avt là bé nhà mẹ nó à? xinh quá đi (u)
    lần sau mẹ nó mua bán cẩn thận hơn để tránh vừa mất tiền vừa chuốc bực vào người nhé.
    Chúc mẹ nó vui (u)

6. fxholding

fxholding Bắt đầu tích cực

bạn để chữ này nhìn đau mắt quá

7. peheo_thuyan

dạ.em cảm ơn mẹ nó đã chia sẽ ah!!! dù sao chuyện cũng qua rồi mà đây là em rút ra dc kinh nghiệm là đồ điện tử ko nên chủ quan ah!!! bé nhà em đấy mẹ nó!!!hihi....hôm trc e cg đọc bài của mẹ nó mà mẹ nó gửi nội dung đoạn chat xin việc qua mail đấy ah!!!hihi

8. mynham

mynham Bắt đầu tích cực

muốn người ta tin ở sản phẩm của mình thì mình cũng phải bán hàng uy tín. Nhiều người chụp giật vậy đấy, âu cũng là trả phí...kinh nghiệm

9. do te1994

do te1994 Thành viên đạt chuẩn

của rẻ là của ôi mà tin tưởng gì bán hàng online thế giới ảo mua bán lừa đảo nhiều lắm.Cứ ra tiệm tận mắt nhìn rõ cảm nhận còn cái này chỉ nghe tâng bốc lời lẽ dảo hoạt của bọn nó thôi chỉ nột tiền một cách oan uổng.

10. Paidu

Paidu Bà già cốm

Khổ thân mẹ nó, bây giờ nên tỉnh táo một chút, 650k mất đi, cũng coi như mình đã học được bài học có giá rồi. Có lần này thì lần sau mới khôgn ra được.
    Dòng chia sẻ của mẹ nó cũng là những bài học mà mình thấy nên đọc. ^^

11. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Chia sẻ với mẹ nó nhé.
    Mình chờ câu chuyện thứ 2

12. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với chị. Em cũng sợ mua hàng điện tử qua mạng lắm, thường phải hỏi địa chỉ đến tận nơi xem hàng. Hàng cũ chả biết thế nào ah. Tốt nhất cứ phải kiểm tra lại cho yên tâm.
    Em cũng đang dùng điện thoại cũ, nhưng thường nhờ zai đi mua hộ, vì lão học điện tử viễn thông lại mày mò nhiều hơn em khoản này. May mà chưa cái nào bị như mẹ nó.

13. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

chia sẻ với mẹ nó nha, mình cũng sợ mua hàng kiểu thế này lắm, có nhiều mẹ tốt, nhưng cũng có nhiều người lợi dụng dd để bán hàng rởm lắm. mình chờ câu chuyện thứ 2 của bạn

14. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình mấy năm trước mua hàng online , nếu địa chỉ gần mình thường đến nhà .
    Chủ yếu là mình mua quần áo , giày dép thôi. Chứ k mua hàng điện tử, nhất là hàng thanh lý .
    Giờ chuyển vào QT sống , mua quần áo online 10 cái thì 1/2 là rộng hoặc chật . Hic

15. bshop

bshop Thành viên sắp chính thức

em cũng bị 1 vố mất 1tr8 cơ. mà cũng xem hàng tận nơi.xem nhập nhòe trong bóng tối. haizz. vỏ thì đẹp. mà xài được 2 tháng thì ra tiệm bán được 50k . haizzz. tẩy chay mau điện thoại, đồ điện tử thanh lý luôn

16. táo mèo ngọt

táo mèo ngọt Tớ là Mẹ Nhót

Em mua hàng ở LCM nhiều lắm, may mà toàn gặp người bán hàng vui tính, nhiệt tình như chị "Huyen-Civil" chị QUỳnh tắm bé, rồi bạn gì bán bưởi diễn, cam, quần áo cũng mua nhiều, và bán thì em bán đc nhiều lắm nhé, từ thanh lý, tặng đồ, bán đồ gia dụng, giờ là quần áo gia đình...

17. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Mình thấy cũng có nhiều mẹ lên diễn đàn mua đồ thanh lý và rồi có mẹ thì ưng có mẹ thì đúng là mất tiền để mua cục tức vào mình như mẹ nó. Nên mình thấy đã mua đồ thanh lý thì phải xem tận nơi ạ.

18. peheo_thuyan

em ko nghĩ là ai cũng vậy đâu mẹ nó !!! em mua nhầm thôi!!! huhu

cũng tùy mẹ bạn ah!!! mình thấy đa số các mẹ bán hàng có uy tín và rất dễ thương,bạn bán cho mình cũng dễ thương mỗi tội xài ko dc!!!:)
    thì e ở gần cắc cũng sang tận nơi rồi ah!!!](*,)

19. peheo_thuyan

hic... e cg có bạn làm điện tử viễn thông,nhưng đợt lấy ck nó ghen quá thế là ko còn số ai để liên lạc mà nhờ xem hộ!!!

mình thấy đa số là các mẹ buôn bán đều tốt,kể cả hàng thanh lý!!! chỉ 1 số ít như bạn đấy mà mình lại gặp.huhu

đúng rồi mẹ nó ah!!! áo quần mình ra chợ thử còn chưa ưng ý nữa là!!!huhu