MC ăn bẩn biết làm sao?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Đông Hạ Kiemi, 7/4/2013.

1. Đông Hạ Kiemi

Đông Hạ Kiemi Thành viên chính thức

Ðề: MC ăn bẩn biết làm sao?

cảm ơn bạn về lời khuyên nhé. mà mình nói thêm: bạn có biết là đa số về làm dâu toàn tránh né đc việc gì hay việc đấy còn mình về làm dâu đã tự túc, tình nguyện xung phong nấu ăn, rửa bát,dọn dẹp.....vậy mà mẹ chồng mình vẫn không chịu, thik tự làm để tiết kiệm, đỡ tốn tiền, lại đc tiếng là mẹ chồng đi hầu con.mình sinh ra trong gia đình cũng nghèo khổ,đói ăn, đói ở. 1 thời bố mẹ mình cưới nhau còn không có chiếu nằm,phải nói là nếu so vs ngày xưa của nhà chồng thì còn nghèo đói hơn. nhưng theo thời gian bố mẹ mình làm ăn mới gọi là đủ 3 bữa 1 ngày, bố mẹ mình học ko đến đại học nhưng tư tưởng rất tiên tiến, luôn tiếp thu những gì gọi là tốt nhất cho con. bố mẹ mình luôn nói rằng ngày xưa bố mẹ khổ rồi, bố mẹ sẽ không để các con chịu khổ. ko phải mình bị ảnh hưởng của Nhật,k phải mình k mở lòng, mà là mẹ mình luôn dạy mình những gì cần thiết để phục vụ gia đình,từ vệ sinh cá nhân, đến dọn dẹp nhà cửa, nấu ăn. chả phải sạch sẽ quá mà đó là môi trường sống tối thiểu để con cái phát triển. trước đây mẹ mình dạy về nhà chồng phải gọn gàg, ngăn nắp, nấu món này món kia mới bổ dưỡng...về đây rồi mc mình lại "dạy" ở bẩn, ăn bẩn. mình mà xuôi theo mẹ chồng chẳng khác nào bao công sức mẹ mình dạy dỗ mình đổ đi, rồi con cái mình cũng học theo. tại sao cùng sinh ra trong 1 thời kì nghèo đói mà như bạn kể là lam lũ mà có ng thoát ra đc để đi lên vs xã hội, có ng lại cứ bị ám ảnh đi ngược với thời đại.

chồng em là con út, vợ chồng em còn phải nuôi mẹ , sống vs mẹ cả đời cơ chị ak.

mẹ em ăn uống từ tốn, rất lịch sự, nhã nhặn, khi vội thì xách cặp lồng mang đi ăn, chứ k bh ăn vội, ăn cho xong, vì mẹ em dạy ăn xong mà đi lao động ngay là rất dễ bị đau dạ dày, huống hồ ăn k cảm thấy ngon là phụ cái công sức của người nấu.

mình đâu bắt mẹ ck mình thay đổi đc đâu, mình tạo topic để mn tranh luận, chia sẻ. bạn nhìn lại topic mình là tranh luận chứ k phải cần giúp, cho lời khuyên nhé!
    mình có đề cập đến vấn đề ăn riêng nhưng bếp lại chỉ có một, ng này nấu ng kia đợi k khả thi mà nấu sớm hơn mc thì nguội lạnh, nấu muộn thì ck con đói.

mình có đề cập đến vấn đề nếm khi nấu đâu,vì khi ấy ở ngoài bếp rồi ngta k nhìn thấy, khuất mắt trông coi.cũng như ra ngoài mua cơm hộp có sạch sẽ gì đâu mà ăn lại có cảm giác ngon?? vì khi ấy mình nhìn thấy ngta gắp thức ăn bằng đũa, bằng kẹp riêng, cái gì bốc tay thì dùng bao ni lông. thử hỏi ngta lấy cho khách mà mình nhìn thấy mất vệ sinh thì mình có mua k? còn khi đã ăn vs nhau rồi phải tạo cho ngta cảm giác an tâm, ngon lành khi ăn ,ngay cả khi có khách. k phải chỉ mình mình có ý kiến, bạn có hiểu cái cảm giác khách nhăn mặt khi mẹ ck mình gắp thức ăn, hay mâm cao cỗ đầy mà khách chỉ ngồi uống r*** giả vờ gắp miếng này miếng nọ vào bát nhưng k ăn, chỉ vì đĩa nào mc cũng chọc ngoáy vào rồi. khách ngta lịch sự k nói mà mẹ ck mình cứ tưởng là chả làm sao cả.

Đang tải...

2. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

đọc vừa thấy buồn cười lại thấy ghê ghê, hic hic tốt nhẩt góp ý trực tiếp với mẹ chồng lúc chỉ có 2 mẹ con thôi

Đông Hạ Kiemi thích bài này.
  3. Minh Anh Toc Xoan

Minh Anh Toc Xoan Thành viên tập sự

mua cơm hộp về ăn , tránh đc bữa nào hay bữa đấy, tối t7, cn ra tiệm ăn thế là chỉ còn 5 ngày chịu đựng thôi !

4. meCoCa2012

meCoCa2012 Bắt đầu nổi tiếng

Em thì cho rằng mẹ nó nên lôi kéo chồng vào vụ này. Cứ bảo chồng bà làm như thế thì đến bữa chống đũa rồi ko ăn, hoặc ban đầu là ăn ít đi (từ 2 bát còn nửa bát, sau đó nhịn luôn), làm đến lần thứ 10 thì khác mc bạn phải để ý (rồi 2 vc chịu khó đi ăn chỗ khác bù sau). Mình là con dâu có thể góp ý bà không nghe, ko ăn bà cũng ko lo, nhưng nếu con trai bà thì bà sẽ xót lắm, nhất lại là con út ít, con một. Có mẹ nào ở trên nói đúng đấy, ở quê, vẫn có nhiều nhà có nếp như thế, đến giờ quê mình vẫn còn :D, nó hình thành thói quen í, sợ lắm

5. Diệu Thanh

Diệu Thanh Thành viên kỳ cựu

em cũng không phải quá sạch sẽ nhưng thấy MC chị bẩn kinh khủng?

6. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Bạn có tin, lúc gần chết đói í...có khi nhặt đồ ăn trong thùng nước gạo mà ăn í bạn ah. Chả ai nói trc được điều gì đâu

huong177 thích bài này.
  7. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Nhiều mẹ bảo ng ở quê, ng già hay thế. Nhưng e nghĩ đó là tính cách của mỗi ng thôi. Bà ngoại e gần 80 tuổi rồi, sống ở quê, nhưng sạch vô cùng. Ngày fai quét nhà 2-3 lần, mà ng khác quét là k yên tâm đâu, thể nào cũng quét lại. Nhà vệ sinh ngày nào cũng cọ, chỉ cần thấy k fai ng nhà vào đi cái là cọ ngay. Đi ăn cơm nhà khác là k dám ăn vì sợ bát đũa bẩn. Bà già rồi, bảo bà cho quần áo vào máy giặt cho nhanh, bà nhất quyết k chịu vì bảo máy giặt bẩn, fai giặt tay mới sạch :))) Ai đến nhà e cũng khiếp vì bà soi từng hành động xem làm đã sạch chưa :D
    Sao phải nặng nề với nhau thế nhỉ.
    Sống thời buổi này rồi, đi làm kiếm ra tiền, dù k giàu có nhưng cũng k thể chết đói đc. Gì mà đến mức nhặt đồ trong thùng nc gạo.hix

8. emthuna

emthuna Banned

Chịu khó ...tranh việc với mẹ chồng thôi bạn ơi,cái tính bẩn nó ăn sâu cắm rễ rối không thay đổi được đâu.Nói vô ích thôi,nhà minh có mẹ đẻ và chồng mình cũng bẩn,rửa bát vừa rửa vừa ngoáy xà phòng vừa xả nước ...Biết bẩn nhưng vẫn phải chấp nhận vì...nói mãi vẫn đâu vào đấy ạ

9. ngho180392

ngho180392 Thành viên tích cực

Hức sao mà giống hc e quá.MC e hôm cầm đôi đũa nấu canh xog xuôi rồi cho đũa vào mồm mút choẹt phát rồi cắm lại vào ống đựng đũa:(. Đồ ăn thừa có cái để mấy tháng trời trog ngăn đá,ngăn mát có lần để bánh nếp cả tháng trời xog e vừa mới đẻ lại mag hấp lại cho e ăn...rửa bát còn k đc bằg nước nóng ý,k thì fa nước rửa vào bát nước dùng k hết lại cất đi bữa sau dùng.dầu ăn thừa cug để ở chảo y như MC chủ top ý,e toàn lén đổ đi...có hôm ăn xog tiện vớ khăn lau bếp vs lau bàn ăn ra để lau mồm xog bế con em rồi lại thơm cháu...bỉm cháu đái sũng rồi tháo ra cất đi 1 tuần sau đưa e để mặc lại cho cháu...hixx còn nh chuyện lắm kể k hết đc ý ah

10. ngho180392

ngho180392 Thành viên tích cực

Đọc đoạn trên thì thấy giống cả tính cách ở phần thích đc tiếng là hầu con nữa.nhà chồng e cug rất khá giả nhưg BMC thì cực kì cổ hủ và bảo thủ.MC e k đc đảm đag và khéo nhưg lại cứ thik bắt con dâu fai làm tnay tkia,e k nghe thì đi mách tội vs mẹ e rồi kể vs làg trên xóm dưới là ngang,k nghe lời,cãi...ở thì bẩn kinh khủng e rất sợ con e sau này cug học tính owr bẩn đấy,đã thế bà nói thì fai oang lên,buôn và hóng chuyện thì k fai bàn...thích làm và kể việc tốt trước mặt ng khác để đc khen là tốt,phúc đức hiền lành.cug may chồng e lại rất sạch sẽ,fai gọi là cả nhà nảy lòi ra xã e tnay. E k hẳn tin vào tâm linh lắm nhưg nh lúc ngồi nghiệm thấy có thể : có thể do bà sống quá hà tiện,lại có fan hơi thảo mai nên con trai t2 của bà thì phá gia chi tử còn bà thì suốt ngày bị chồng con chửi mắng (quát mắng inh ỏi suốt ngày mà bà k thay đổi vậy mà cứ bắt e fai lấy chôg theo chồng chứ)

11. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình chưa sống với ai có khó gần như mẹ chồng bạn nên có thể k hiểu đc sự khó chịu của bạn .
    Nhưng mình cảm thấy trong câu văn mà bạn viết , bạn thật sự rất khó chịu , thậm chí là ghét bà . K biết mình nói thế có đúng không ?
    Các bà đã ăn ở như thế hàng chục năm nay giờ bảo bà bỏ hay đừng làm như thế thì cũng khó .
    Có lẽ bạn nên góp ý với bà dần dần . Cái gì quá nguy hiểm , hay ảnh hưởng đến sức khỏe thì góp ý với bà , nhờ chồng bạn góp ý .
    Còn cái gì nếu k quá quan trọng thì thôi mình khuất mắt trông coi .

12. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Đúng rồi đấy, nhà mình toàn người ăn uống rất sạch sẽ, cẩn thận, nhẹ nhàng, ý tứ. Mình cũng quen như thế, lại cũng nghĩ ai cũng giống nhà mình vì tứ bé đến lớn quanh mình họ hàng làng xóm ai cũng thế. Thế nên hồi lần đầu đến nhà chồng ăn cơm mình chết ngất, mọi người ăn uống nhồm nhoàm, ăn thì sồn sột soàn soạt, uống thì bê cả bát canh lên mà húp, ai cũng ăn như hổ vồ. Bánh ngọt mình mang đến thì cứ một miếng/cái, hoa quả thì cứ cầm cả quả lên nhai rau ráu. Thịt gà thì chặt miếng to oành. Cá kho thì mặn chát. Ngất toàn tập luôn.

Về kể lại với mẹ, mẹ mình bảo nhiều nhà thế đấy con ạ, con cứ suy nghĩ cho cẩn thận nhé vì khác biệt về ăn uống chỉ là một phần của bức tranh thôi, nó sẽ còn nhiều khác biệt lắm. Nhưng may là mình không phải thay đổi mấy mà chỉ có chồng mình là phải thay đổi theo mình thôi nên hai vợ chồng mới hòa hợp được. Kể cũng hơi áp lực cho anh ý thật nhưng mà sau này khi mình đi vắng, chồng mình về nhà mẹ đẻ ăn cơm mà không nuốt được. Có một tháng mà gầy đi trông thấy, hỏi thì bảo là mẹ nấu anh không ăn được nhiều, vợ về đi vợ ơi ^^

13. phuongphuong192

phuongphuong192 Thành viên chính thức

Bạn đã tâm sự với chồng chưa? Anh ấy có ý kiến chia sẻ gì không?

14. saodoingoi8309

saodoingoi8309 Thành viên tích cực

Cùng ý kiến với mẹ này
    Bạn nên cố gắng hiểu mẹ chồng bạn hơn. Các bà ngày xưa vất vả, khó khăn nên rất tiết kiệm mẹ chồng mình cũng vậy.Bạn hãy cố hiểu mẹ chồng bạn đi rùi sẽ thấy rất dễ sống mà. Đừng hơi tý là đòi ra ở riêng, bạn đến sống nhà người ta chứ người ta không đến sống nhà bạn. Hãy cố gắng hiểu bà đã rồi dần dần góp ý với bà là được. Chúc mẹ nó sớm tìm được tiếng nói chung với bà :p

15. mẹ bon tròn

mẹ bon tròn Thành viên rất tích cực

Chẹp.. thế mới thấy mẹ chồng em còn sạch chán. Như mẹ chồng chị này chắc em chạy mất dép! !

16. Đông Hạ Kiemi

cảm ơn các mẹ đã cảm thông và chia sẻ, tất nhiên là khó chịu vs mẹ ck thì có nhưng k đến nỗi ghét như bạn gì nói đâu. vì ngoài khoản ăn ở bẩn mình có nói thêm gì nữa đâu, có mình đã nêu thêm rồi vì nói ra đc rất nhẹ nhõm, bn năm nay cứ giữ trong lòng đau đầu lắm.

Còn về câu nói của bạn này:
    ie

Thứ 1 câu bạn nói k ai chấp nhận dc, thứ 2 nó k mang tý nào thân thiện như rủa ngta chết đói vậy. thứ 3 bạn bảo k ai nói trước đc gì đâu thế mà bạn lại biết lúc sắp chết đói ngta ăn nước gạo =)) thật là buồn cười. nhỡ đâu sắp chết đói ngta đc 1 nhà hảo tâm nào đấy giúp đỡ thì sao? hay ngta vớ đc vàng chẳng hạn. bạn tài thật nói câu sau đá vào câu trước. ở đời bạn nên lạc quan thêm 1 tý,nghĩ cái gì theo hướng tích cực lên 1 tý, mình khó chịu vs mẹ chồng chứ chưa đến nỗi bi quan như kiểu cãi mẹ nhem nhẻm, k ăn đc thì đạp đổ hay đòi ra riêng, ăn riêng bằng được đâu nhé, mà bạn lại bức xúc hộ ai thế?

17. minchun

minchun Thành viên chính thức

hjhj, いやいや、とんでもないこと 。。。
    mẹ nó cũng là người con hiếu thảo, là nàng dâu biết nghĩ ... nhưng mẹ nó ơi, "nhập gia ... tùy tục" hjhj
    mình nhớ có người từng nói, nếu như ko thể thay đổi đc thì hãy thuận theo, biết thời biết thế mới là ... bậc nữ nhi hào kiệt, hjhj
    hơn nữa "cái đẹp trăm nết, nhẫn nhịn là cao" ... mình thì ko có ý dạy bảo ji cả, chỉ là chút suy nghĩ thông thường thui
    cũng ko nhìu kinh nghiệm lắm, khi kết hôn thì cũng ra ở riêng luôn, nhưng mẹ nó ạ ... nếu mẹ nó dọn ra ở riêng thì sẽ khiến MC đau lòng lắm, mình nghĩ là nếu có thể thì cứ nhịn, chứ đẩy ck vào chỗ khó xử, tội nghiệp OX

18. Đông Hạ Kiemi

bạn ra ở riêng luôn sao hiểu đc cảm giác mc nàng dâu 1 nhà trong 1 thời gian dài ?nhẫn nhịn mà đc việc như bạn nói thì chả cần mục tâm sự này hjc . tội nghiệp ox thế ai tội nghiệp mình bh ? cũng như là nhiều chuyện đàn bà nghĩ cho nhà chồng, dâng hiến sức lực cho nhà ck mà có ông chồng nào toàn tâm toàn ý, dâng hiến cho nhà vợ đâu. chả fai tính toán thiệt hơn, mà là cả đời mỗi một con ng chỉ sống có 1 lần thôi, tích đức là chuyện đương nhiên, nhưng cũng phải sống làm sao cho hạnh phúc, cho vui vẻ để xứng đáng với công lao bô mẹ sinh ra mình làm người. nhẫn nhịn chịu đựng mà mình đau khổ, kể cả không thể hiện thì nét khắc khổ, lo lắng, mất ăn, mất ngủ nó cũng hiện lên mặt mình rồi. mình sống khổ sở đồng nghĩa vs việc hành hạ tinh thần các cụ thân sinh, thử hỏi có bố mẹ nào chịu đựng đc không? sống lo cho mình cả nửa đời ng, không làm cho bố mẹ đc nghỉ ngơi, cười nói vui vẻ thì thôi.đến lúc cuối đời cũng còn trăn trở, không xuôi tội bất hiểu vs bố mẹ đẻ là không gì bất hiếu bằng. nói thể thôi chứ cũng k phải bên trọng bên khinh,mình thì chả ham hố cái chức nữ nhi hào kiệt, hào kiệt mà kể ra cũng chả ai biết mình là ai :( mình thì k thể ra ở riêng đc chứ đừng nói đến đòi ra riêng,nên mc mình k bị đau lòng gì đâu, vc mình còn fai nuôi mẹ, sống vs mẹ cả đời cơ bạn ak. ](*,)](*,)

19. minchun

minchun Thành viên chính thức

haizzzzzz... thì mẹ nó giữ bực tức mãi sao đc, có fai Mc sang chơi ở vài bữa đâu ... nếu mình ko thể quyết định đc fai tìm cách thích nghi, lẽ sống tự nhiên mà
    ... mình có thêm một phương án
    thuê người giúp việc gia đình, hjhj nhưng như thế sẽ dễ thở hơn cho mẹ nó, mẹ nó lại vẫn bảo ban đc người gv làm ji, ko nên làm ji, mà lại ko sợ làm mất lòng MC, mà bà cũng chả quản đc người gv mãi, chỉ thời gian ban đầu thui ...
    mà tìm đc người gv phù hợp để chiều đc MC như của mẹ nó thì cũng khó đới, fai khéo, giờ gv gđ cũng đa dạng lém, hồi trc đa phần là các mẹ từ tỉnh lên, thật thà, chân chất, bh thì có cả nam, cả nữ, có cả các mẹ nghỉ làm cty, công sở, ở nhà ngồi bùn cũng mún đi làm gv cho vui, kiếm thêm thu nhập, hoặc ko cũng là các e sv đi làm thêm để chi trả hp, mình nói thế ko có ý ji, chỉ là gv chỉ là gv thui, cái ji khó chịu, ko thik thì nghỉ lun, có khi còn cãi lại ... bảo mình fai thế này, thế kia đới, hix

20. Đông Hạ Kiemi

k khả thi đâu, mình có đăng topic thuê ng giúp việc theo h dọn có cái bếp, nhà tắm mà phải rình mãi hôm nào nhà ck đi hết mới dám gọi. chứ mình là con dâu làm k cho làm nữa là giúp việc. vs lại trc trót thuê 1 em thó mất đồ rồi mà.