Tuần 1 - Kế hoạch bổ sung vitamin D để hoàn thiện nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày cho con

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hatbi2119, 8/4/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. hatbi2119

hatbi2119 Bắt đầu tích cực

Đây là bảng kết quả khảo sát của bé nhà mình

Mình vẫn luôn tự hào rằng mình là bà mẹ chăm con khá cẩn thận. Nói chung các món ăn trong thực đơn của con luôn đảm bảo nhiều chất. Nhưng khi đọc tới nội dung của chương trình, rằng “hơn 50% trẻ em VN trong độ tuổi từ 2 đến 6 tuổi đang thiếu hụt các vitamin A, B1, C, D và sắt” thì mình có chút chột dạ. Hàng ngày mình luôn cố gắng cho con ăn thật nhiều nhưng có vẻ như không dám khẳng định về số lượng các chất đã cung cấp cho con. Và thế là mình thực hiện khảo sát. Thật không ngờ, bé nhà mình thiếu vitamin D.
    Mình hiểu vitamin D có tác dụng điều hòa các dưỡng chất quan trọng cho việc tạo hình xương. Vì thế thiếu hụt vitamin D ở trẻ sẽ gây ra còi xương, xương sẽ bị mềm và yếu, ảnh hưởng tới sự phát triển toàn diện của trẻ.
    Có lẽ mình cũng chủ quan như một số bà mẹ khác, cứ nghĩ cho con ăn thật nhiều là đủ chất. Mỗi một loại vitamin lại có tiêu biểu và đặc trưng ở một số loại thực phẩm. Trẻ cần tổng hợp đầy đủ các loại vitamin đó. Ngay từ bây giờ mình sẽ lên kế hoạch thay đổi thực đơn, bổ sung thêm vitamin D cho con bên cạnh các chất dinh dưỡng cần thiết khác. Nấm hương, cá hồi, lòng đỏ trứng gà, gan động vật … là những loại thực phẩm giàu vitamin D. Mình sẽ nghĩ những cách chế biến thật hấp dẫn, trang trí thật bắt mắt để con hào hứng hơn trong ăn uống. Đón ánh nắng sớm mai để tăng cường hấp thụ vitamin D là cách vừa rẻ vừa an toàn. Thời tiết đã vào hè, giờ buổi sáng 6 giờ dậy cũng là hợp lý phải không các mẹ?
    Bên cạnh đó, một nhân tố không thể thiếu để bổ sung dưỡng chất cho con, đó là sữa. Mình sẽ cho con uống 2 tới 3 hộp sữa tươi mỗi ngày. Rất may là con mình thích uống sữa. Sữa dễ hấp thu, dễ thẩm thấu và hơn cả là rất thân thuộc với con. Mẹ sẽ an tâm hơn khi biết con gái hào hứng với sữa như thế này. Với Cô gái Hà Lan 20+, mình tin con sẽ có đủ dưỡng đủ chất để có một chế độ dinh dưỡng hoàn thiện, giúp con phát triển khỏe mạnh và toàn diện hơn nữa.

Hiểu và suy nghĩ đúng đắn về tầm quan trọng của vitamin là nhiệm vụ của các bà mẹ chúng mình.
    Các mẹ hãy đồng hành cùng các con để hoàn thiện hơn nữa nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày cho con nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatbi2119
    Đang tải...

2. thuyvanr

thuyvanr Banned

Ðề: Tuần 1 - Kế hoạch bổ sung vitamin D để hoàn thiện nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày cho con

Ủng hộ bài chia sẻ hay của bạn.........................

hatbi2119 thích bài này.
  3. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

Ðề: Tuần 1 - Kế hoạch bổ sung vitamin D để hoàn thiện nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày cho con

em vote nhiệt tình lun những chia sẻ có ích rất hay

hatbi2119 thích bài này.
  4. hatbi2119

hatbi2119 Bắt đầu tích cực

Cám ơn các mẹ đã nhiệt tình ủng hộ mẹ con cháu ạ.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.