Cách gấp tã vải và Cách quấn tã cho bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi BesHoai, 9/9/2012.

Tags:
  1. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Cách gấp tã vải

Tuy rằng tã dùng một lần (bỉm) đã thay thế được hoàn toàn tã vải, những bạn cũng nên trang bị cho mình một vài cách gấp tã để đề phòng những trường hợp khẩn hay trong trường hợp bé đang bị hăm

Cách gấp ba lớp thấm

Cách gấp này rất có ích cho các em bé sơ sinh và các em bé còn nhỏ: kiểu gấp này nhỏ và gọn khi quấn vào và cho được nhiều lớp vải giữa hai chân em bé của bạn. Kiểu gấp này cũng tốt với tã bằng vải phin muslin.

1. Gấp miếng tã làm bốn. Đặt các mép gấp gần phía bạn nhất về bên trái.

2. Cầm góc phải của lớp trên cùng và kéo miếng vải ra.

3. Làm thành một tam giác với tất cả các mép gặp nhau ngay ngắn trên đỉnh.

4. Lật tã qua cẩn thận và vuốt thẳng các mép lại

5. Cầm mép thẳng dọc lên và gấp vào giữa khoảng một phần ba.

6. Gấp các lớp này lên một lần nữa để làm thành một tấm chữ nhật dầy ngay chính giữa.

7. Đặt một miếng lót tã vào đúng vị trí, nếu cần thì gấp một đầu lên.

Kiểu gấp cánh diều

Kiểu gấp này thích hợp cho em bé đang mau lớn: bạn có thể sử dụng kiều này từ hai, ba tháng tuổi cho đến khi em bé bỏ hẳn mặc tã. Khi bé trở nên lớn hơn, bạn hãy điều chỉnh kích cỡ bằng cách thay đổi bề sâu của nếp gấp ở khâu thứ 3.

1. Trải tấm tã phẳng ra. Gấp 2 mép vào giữa cho đến khi chúng gặp nhau.

2. Gập đỉnh trên cao xuống, điều chỉnh làm sao cho thành hai góc đỉnh nhọn.

3. Gấp điểm đáy lên và đặt một miếng lót tã vào đúng vị trí.

Tã vải cần được tiệt trùng, giặt và giũ rất kỹ lưỡng bởi vì mọi vết nước tiểu còn lưu lại sẽ làm tấy da em bé của bạn và gây nên chứng hăm tã.

- Mỗi buổi sáng, hãy đổ đầy nước lạnh và nước sát trùng hai xô nhựa.

- Trong ngày, bãn hãy bỏ những tã ướt vào cái xô dành cho tã ướt.

- Với những tã dơ, bạn hãy gột bỏ những phần dơ nhất vào trong nhà cầu rồi bỏ vào trong xô tã dơ.

- Ban đêm, bạn hãy bỏ tất cả mọi tã vào trong một túi nhựa hay một cái xô thứ ba – những tã này cần được ngâm ít nhất 6 giờ, vì vậy chúng phải được bỏ vào trong dung dịch thuốc sát trùng mới pha buổi sáng.

- Buổi sáng, bạn hãy bỏ các tã từ xô tã ướt vào máy giặt và điều chỉnh máy chỉ cần để giũ.

- Bạn hãy giặt các tã lấy từ xô tã dơ theo chường trình giặt bằng nước nóng của máy giặt, bạn cho chúng qua thêm một chu kỳ giũ.

- Tráng nước sạch các xô và đổ đầy nước với thuốc sát trùng. Bỏ vào đó các tã đã thay trong đêm qua.

- Phơi mọi tã vải xa những nguồn nhiệt trực tiếp và hong toàn bộ ra không khí.

- Rửa các quần bằng nhựa trong nước ấm có bỏ thêm một chút thuốc tẩy giặt nước. Rũ cho tãi và phơi ra không khí cho khô.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BesHoai
    Đang tải...

2. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Cách quấn tã cho bé

Cách quấn tã

Bao giờ bạn cũng phải có tất cả các tã sạch gấp sẵn, với các lớp lót đặt đúng vị trí, sao cho bạn không phải gấp một cái tã mỗi lần thay.

Lau đít toàn bộ cho em bé và thoa kem chống nhiễm trùng. Luôn luôn để tã bẩn xa hẳn tầm với của em bé và thanh toán ngay tã bẩn khi bạn thay xong.

1. Cầm mắt cá chân nhấc chân bé lên và đẩy nhẹ tã xuống dưới bé. Đặt mép trên cùng ngang thắt lưng em bé.

2. Đưa thân tã lên giữa hai chân bé (gài cho con chim em bé trai hướng xuống phía dưới) và giữ nguyên đó trong khi bạn gấp lên một bên mép dài trên một đoạn ngắn.

3. Kéo góc tã đó vòng quanh eo em bé, hơi kéo cho tã được căng. Giữ góc đó ở nguyên vị trí trong khi bạn gấp lên phần còn lại của mép tã dài.

4. Vẫn giữ góc tã thứ nhất, bạn đưa góc thứ hai lên phía trước, kéo ta cho thật chặt: nó sẽ lỏng bớt khi bạn gài kim băng.

5. Luồn ngón tay bạn giữa ta và bụng em bé để không châm phải bé, rồi ghim tất cả các lớp lại với nhau. Đặt kim băng nằm ngang và gài kim băng lại.

6. Một cái tã quấn chặt thì sẽ vừa khít với eo và chân bé: kiểm tra với ngón tay bạn. Tã vải luôn luôn lỏng ra khi em bé cựa quậy, vì vậy nếu chưa gì tã đã lùng bùng rồi, bạn hãy tháo kim băng ra và quấn lại.

7. Mặc quần nhựa bên ngòai tã. Nếu bé bị hăm đít, bạn có thể dùng loại quần lót cột dây hay loại có băng dán, bạn chỉ cần không bấm nút bấm dưới đũng cho thoáng khí là được, hoặc bỏ không mặc quần nhựa cho bé trong 12 tiếng.

Cách quấn tã vải gấp theo kiểu cánh diều

Bạn nên có tất cả các tã sạch gấp sẵn, với các lớp lót đặt đúng vị trí. Lau đít cho em bé và thoa kem chống nhiễm trùng. Một khi vòng bụng em bé lớn lên, hai góc tã sẽ không còn chồng lên nhau được nữa, nên bạn hãy gài tã với hai kim băng.

Với em bé còn nhỏ

1. Nhắc chân bé lên và đẩy nhẹ tã phía dưới bé. Gấp hai bên mép dài vào độ 4 cm từ bên ngoài vào trong mỗi bên.

2. Kéo mép tã ngắn lên trên giữa hai chân bé xa được tới đầu tới, gài cho con chim em bé nằm hướng xuống dưới. Một tay bạn giữ tã ngay đó, trong khi bạn kéo một góc tã bên hông lên và chồng lên trên.

3. Đưa góc tã còn lại ra đằng trước và chồng lên góc thức nhất vừa kéo vải cho căng để tã được khít.

4. Không để cho tã lỏng ra, bạn hãy đưa các ngón tay vào bên trong trong tã và gài kim băng cho nằm ngang.

5. Kiểm tra xem bạn quấn tã có vừa khít không – cài lại kim băng nếu tã trông có vẻ lùng nhùng – rồi mặc cho bé cái quần nhựa.

Với em bé lớn hơn

Lập lại bước 1, rồi đưa tã len vào giữa hai chân bé xa được tới đâu thì tới, vừa gài con chim em bé cho hướng xuống dưới. Lấy góc tã phía trước vòng quanh eo bé, kéo góc tã phía sau ra phía trước cho chặt và gài kim băng đặt nằm ngang. Làm y như vậy với góc tã bên kia, kéo tã cho chặt quanh eo em bé. Gài cái kim băng thứ nhì. Rà lại quanh chân bé xem có lùng nhùng không, nhét những chỗ vải dư vào trong và mặc quần nhựa vào cho bé.

Sửa lần cuối: 9/9/2012
  3. little_bobo

little_bobo Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cách gấp tã vải và Cách quấn tã cho bé

nếu có hình minh họa thì hay hơn ạ, đọc ko e hơi ù ù cạc cạc tí :(

4. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Để lúc nào rảnh rảnh tí mình sẽ chụp hình các bước rùi up lên cho các dễ hiẻu nhé.
    Thời buổi kt khó khăn, chị em mình tiết kiệm ...xèng và ...tạo công ăn việc làm cho chồng vậy :rolleyes:

5. tamhoa8083

tamhoa8083 Thành viên kỳ cựu

cám ơn chị nhá, kinh nghiệm hay, bé mấy kg rùi chị :D

BesHoai thích bài này.
  6. bemapmap

bemapmap Banned

uh phải có hình thì dễ hơn đó mẹ, nhiều chữ quá khó hình dung, mà gắp tả cũng bt mà.

BesHoai thích bài này.
  7. shoptretho.com.vn

shoptretho.com.vn Thành viên chính thức

Chủ đề thật chi tiết và hữu ích. Cám ơn chủ top nhé. Nếu có thêm chút ảnh nữa thì tốt quá ạ.

BesHoai thích bài này.
  8. Philipp Le

Philipp Le Thành viên mới

sao ko có hình ảnh mô tả nhỉ???

BesHoai thích bài này.
  9. Si và Su

Si và Su Thành viên đạt chuẩn

Cái này phải có hình ảnh, cho mấy ông bố xem thì hay biết mấy. Thanks chủ top

BesHoai thích bài này.
  10. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Ra ở riêng nên đang lười......................Các mẹ chờ thêm chút

11. Mẹ bé Dế

Mẹ bé Dế Chị Ong Nâu

thanks chị, em sắp sinh mà gà quá, nhưng em ko quấn tã mà dùng cái tã giấy ấy chưa biết sẽ dùng như nào luôn. Đi mua đồ sơ sinh thì ng ta bảo lấy cái này

12. ximuoi1209

ximuoi1209 Thành viên mới

e sợ cái màn giặt tã quá đi hic hic

13. mẹ cà tím

mẹ cà tím Thành viên chính thức

em đọc để học tiếp cho tập 2 tập 1 toàn là mẹ em làm hi hi

14. pleasecomeback

pleasecomeback Thành viên mới

hiz nhiều chữ quá đọc khó hiểu @@ mẹ nó có tí ảnh minh họa có phải tốt ko T_T

15. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Hiiiiiiiii, đọc mà nghĩ lại cái lúc tã bỉm thấy hay hay. Đang chờ tập 2 mà nghĩ tới giai đoạn này ngại quá!

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

chả biết tạo công ăn việc làm cho chồng hay cho mình:D