Con không quấn mẹ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi haduyentmdt, 1/2/2010.

1. haduyentmdt

haduyentmdt Thành viên tích cực

2. Mình cũng đã từng trải qua trường hợp như mẹ bé rồi, vì hồi Ỉn nhà mình được 15 tháng do điều kiện gia đình nên vc mình đành phải gửi bé về ngoại 1 time khoảng gần nửa năm, và bé cũng có những biểu hiện giống như bé cháu của bạn (mặc dù đó là lần đầu tiên kể từ khi sinh mà mình phải xa bé). Trong tuần mình cố gắng ít nhất là 2 lần ghé qua thăm bé, 2 ngày cuối tuần cũng về ở với bé nhưng tuyệt nhiên bé chẳng hề mặn mà khi thấy mẹ xuất hiện, dỗ mãi mới chào, và khi mẹ về thì chẳng buồn bám chỉ chào cho xong để còn chơi tiếp.

Mình nghĩ ở giai đoạn này bé gần như chưa phân biệt được nhiều đâu, bé chỉ gần gũi với những ai hay chăm sóc và ở bên cạnh bé thường xuyên thôi, nhất là những bé ko bú mẹ nữa thì sợi dây tình cảm giữa bé đối với mẹ cũng ko được bền chặt nên bé ko bám nhiều cũng là điều dễ hiểu. Hồi đầu mình cũng lo lắm định đón con về, nhưng ông bà bảo nó còn bé nên thế, dần dần đến tuổi tự khắc nó sẽ nhận thức được và chuyển sang quấn quýt ngay. Quả nhiên một time sau bé thay đổi dần, mỗi lần bố mẹ về chơi là cu cậu tỏ vẻ quyến luyến lắm, rồi chuyển sang bám riết đòi về nhà cơ mà.

Nhưng nói gì thì nói, những năm tháng đầu đời với bé quan trọng lắm nên nếu có điều kiện gần con thì các ông bố bà mẹ nên cố gắng ở bên và chăm sóc bé là tốt nhất chứ đừng phó mặc cho NGV. Bản thân mình bây giờ đã đón bé về rồi và nhà có giúp việc nhưng mình chỉ để họ đỡ đần chút ít như tắm rửa, VS thôi còn lại mình đều cố gắng tự tay chăm sóc cho con

Maymummim thích bài này.
  3. bupbebangbong

bupbebangbong Thành viên nổi tiếng

Con nhà tớ hồi đầu cũng không quấn mẹ bằng bà vì do công việc nên phải đi làm từ sáng đến tối mới về .Mẹ về con cũng chẳng tỏ thái độ đeo bám chỉ có giơ tay là theo thôi.Nhưng lớn lên con biết nhiều hơn nên cũng theo mẹ nhiều hơn.

4. nghecon29409

nghecon29409 Thành viên chính thức

Con mình cũng thế bạn ơi. Cháu chỉ quấn bà với bố thôi, còn mẹ và cô giúp việc thì có bế suốt ngày nó cũng chẳng theo bởi một nỗi là toàn phải đè nó ra để cho ăn. Không biết có phải vì thế mà nó sợ mình không nữa. Bố nó thì đi làm cả ngày, tối về bế nó được một tí thôi nhưng cu cậu quấn lắm, bố chưa kịp hỏi đã mếu máo khóc, đến khi bố giơ tay ra đón thì lại cười toe toét (đơn giản là vì bố rất chiều con, đòi gì được nấy mà). Mẹ nghĩ tủi thân quá! hic híc

5. me bive

me bive mẹ của bé Bive

ơ, vậy thì con mình có lẽ biết sớm. Mình gửi cháu từ hồi nó hơn 1tuổi ở nhà ngoại. cuối tuần mẹ về, vậy mà mẹ về là nó bám riết lấy mẹ, ông bà cho nó ăn nó cũng gạt tay ra. Nhưng mẹ cho ăn là ăn thun thút.

6. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

Con mình lúc nhỏ cũng vậy, nhưng từ lúc đi học (17 tháng) cháu quấn mẹ hơn. Từ 2 tuổi trở ra, các bé ý thức được nhiều. Bây giờ thì mẹ là nhất.
    Mình nghĩ điều quan trọng là cố gắng dành thời gian cho con để con cảm nhận đc, như thế bé sẽ quấn mẹ hơn.

7. mehu

mehu Thành viên sắp chính thức

Ờ mình cũng vậy. Ba nó thậm chí còn không chìu nữa, nhưng rất chịu khó chơi với con. Bạn có tưởng tượng mình đang cho nằm ghế để vệ sinh, mà nghe tiếng đèn xi nhan của ba đang đi ra cổng, con mình gọi "ba ơi, ba ơi" rồi khóc ngất đi, đòi nhổm dậy giữ ba nó lại. Mình cũng muốn rớt nước mắt luôn.

8. thaomit

thaomit Thành viên chính thức

con mình cũng quấn ba, đơn giản vì mình đi làm suốt ngày, tối về lại sổ sách tính toán, ko cho con lại gần vì sợ con xé mất giấy tờ của mẹ.
    Thế là, ăn ba, ngủ ba... thậm chí ba đi vệ sinh con cứ đứng ngoài cửa đập ầm ầm gọi ba....
    mình nghĩ thế cũng tốt.
    Được 3 tuổi, tự nhiên cu cậu quay sang quấn mẹ., mặc dù mẹ ko chiều gì cả.
    Cho nên, tâm lý của trẻ cứ kệ nó phát triển thôi, các bà mẹ yên tâm, kiểu gì con cũng yêu mẹ nhất trên đời mà.

builanmien thích bài này.
  9. builanmien

builanmien Thành viên mới

Mình thấy các bé gái hay quấn ba, bé trai hay quấn mẹ. Thằng ku nhà mình cũng vậy

10. me bive

me bive mẹ của bé Bive

cái này gọi là Phức cảm ơđip ạ..............

11. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Nhớ ngày xưa, mỗi lần nghe ai đó bảo, sao thằng An nó kô theo mẹ nhỉ, mẹ đi làm về mà cứ như không, mình buồn và tức lắm....nhưng rồi đâu khắc vào đó, con khắc theo mẹ........giờ thì theo như sam....lắm lúc muốn đi đâu toàn phải lừa con