Lời khuyên giúp con từ bỏ tính kiêu ngạo

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi choi1biet2, 23/4/2013.

1. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Với những đứa trẻ thông minh, cha mẹ lại càng phải theo sát con hơn bởi con rất dễ mắc phải chứng bệnh “tự cao tự đại, coi mình là nhất”.

Cha mẹ nào cũng muốn con thông minh, học giỏi và hẳn bạn sẽ rất tự hào khi con có nhiều thành tích tốt. Thế nhưng, thông minh học giỏi không có nghĩa là con sẽ phát triển những tính cách tốt, sự lầm lạc, ngộ nhận về khả năng của mình càng dễ xảy ra.
    Với những đứa trẻ thông minh, thần đồng, cha mẹ lại càng phải theo sát con hơn, bởi con rất dễ mắc phải bệnh “tự cao tự đại, coi mình là nhất”.
    Con là “number one” ở nhà mình

“Mẹ lại sai rồi”, giọng nói của cậu con trai làm chị Mai giật mình. Hai mẹ con cùng chơi trò xếp hình, dù chị vô tình hay cố ý lấy nhầm hay xếp nhầm miếng ghép nào là cu Mèn con trai chị lại gào lên câu đó với giọng rất khó chịu.

Chị Mai cảm nhận được sự bất mãn trong giọng nói của con, có vẻ như nó không hiểu tại sao có mỗi mấy mảnh ghép đơn giản vậy mà mẹ toàn xếp sai thôi. Nhiều lần nó còn hỏi: “Sao mẹ là mẹ của con mà chẳng thông mình bằng con thế nhỉ?”. Và cứ mỗi lần thằng bé nói vậy là nhà chồng chị lại tấm tắc khen con khen cháu nhà mình là giỏi nhất, là “number one”.

Cu Mèn năm nay mới học lớp hai nhưng đã sớm tỏ rõ sự thông minh của mình. Ở lớp học, bao giờ Mèn cũng là học sinh xuất sắc, sở hữu toàn điểm 10 và luôn là học sinh gương mẫu mà thầy cô muốn các bạn học sinh khác noi theo. Từ đó, Mèn luôn tỏ ra mình hơn các bạn “một cái đầu”, thậm chí có lúc còn chê cô giáo giảng bài không hay.

Qua tiếp xúc với các bạn của con, chị Mai mới biết cậu “công tử” nhà mình hầu như chẳng có bạn. Trước đây, Mèn cũng chơi với rất nhiều bạn, nhưng càng được khen và nêu gương cậu bé càng tỏ ra kiêu căng và chê bai các bạn là “ngu”, là “dốt” khiến các bạn càng ngày càng xa lánh Mèn.
    Lời khuyên giúp con từ bỏ tính kiêu ngạo

Thấy “bệnh” tự cao tự đại của con đã quá lắm, sợ không có “thuốc chữa” nổi, chị vội vàng đem con đến trung tâm tư vấn. Trong trường hợp này, các chuyên gia tâm lý đã tư vấn rất kĩ cho chị phải làm sao để con hạn chế và bớt dần đi thói tự cao tự đại, kiêu căng coi thường người khác như sau:

- Cha mẹ không nên bộc lộ thái quá niềm tự hào về con ngay trước mặt con. Lời khen của cha mẹ phải trở thành động lực khiến con phấn đấu chứ không phải để con cho rằng mình là giỏi nhất. Lâu dần, trẻ sẽ có thái độ cao ngạo với mọi người, kể cả với người lớn.

- Cha mẹ không nên so sánh bé với bạn bè. Cho dù bé có thông minh, học giỏi đi nữa thì cha mẹ cũng không nên cổ vũ con bằng cách tán đồng với những suy nghĩ coi thường bạn bè, thầy cô của con. Điều này thực sự không tốt cho sự phát triển tâm lý và khả năng học tập của trẻ sau này.

- Cha mẹ cũng cần trò chuyện và giúp cho con hiểu rằng người càng giỏi càng cần phải khiêm tốn. Có như vậy mới nhận được sự yêu mến, nể phục thực sự của mọi người. Là học sinh giỏi nhất lớp nhưng lại chẳng có bạn bè thật đáng buồn lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi choi1biet2
    Đang tải...

2. anhvutran

anhvutran Thành viên tập sự

Ðề: Lời khuyên giúp con từ bỏ tính kiêu ngạo

Thanks vì bài viết hữu ích hehe

3. phamtien2411

phamtien2411 Thành viên mới

Cảm ơn thông tin chia sẻ của các bác.

4. shopbecon2012

shopbecon2012 Hành động vi trẻ thơ!

Cảm ơn mẹ nó về bài viết hữu ích, con em cũng 14 tháng rồi, phải có phương pháp dạy cháu để cháu có đức tính tốt.

5. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Chẹp! Dạo này ở Việt Nam mình có thêm một chứng bệnh gọi là bệnh 'khát thần đòng' hihi:d

6. fxholding

fxholding Bắt đầu tích cực

Bài viết rất hay, tính kiêu ngạo sẽ hại con trẻ trong giai đoạn phát triển sau này

7. Thach Nguyen

Thach Nguyen Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn vì bài viết, bản thân mình cũng sắp có em bé, nên cũng cần trao đổi một số kiến thức để cùng vợ chăm và nuôi dạy con

8. me_hoang_an

me_hoang_an Thành viên rất tích cực

bài viết hữu ích! thanks chủ top nhìu! các mẹ có con trai thi nên đọc kỹ hơn!

9. tintin23

tintin23 Banned

Tự vụ bé Đỗ Nhật Nam đến giờ, em cũng sợ lắm. Cảm ơn mẹ nó nha.

10. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

Cảm ơn chủ top vì bài vieets hữu ích, sau này có con cái em phải ghi nhớ để dạy dỗ ah

11. huyminkute2011

huyminkute2011 Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mẹ nó vì bài chia sẻ , trẻ em mà không được uốn nắn từ nhỏ sau lớn lên rùi thì khó mà bảo. Có câu các cụ nói ngày xưa thật đúng: " Dạy con từ thuở còn thơ, dạy vợ từ thuở bơ vơ mới về". Bé nhà mình được gần 21 tháng rùi nên mình cũng phải uốn nắn thui k chiều bé được