Thông tin: Hỏng hệ tiêu hóa vì sữa có năng lượng quá cao !Các mẹ nên biết

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi phuonguyen11, 12/5/2013.

1. phuonguyen11

phuonguyen11 Mũ Bảo hiểm chính hãng rẻ

Các mẹ đọc mà chọn sữa nhé! Mà theo em sữa chỉ làthức uống bổ sung thôi không gì bằng cơm với thịt, cá, trứng... Có rất nhiều mẹ cho con uống sữa thay cơm. Thôi thì hôm nay con không ăn tý uống sữa cũng được. Nên chọn cho con sữa có hàm lượng năng lượng cao thì hãy cẩn thận lại tội cho bé ạ

( Theo TT Dinh dưỡng)
    Dùng sữa chất lượng cao, năng lượng cao, nhiều thành phần cao đạm, không thận trọng, không tư vấn rõ ràng từ chuyên gia y tế, rất có thể mang bệnh vào người, thậm chí tử vong.

Theo khuyến cáo của các chuyên gia y tế, nếu dùng các sản phẩm chứa chất béo thẩm thấu nhanh, độ ngọt cao sẽ phá huỷ hệ tiêu hoá của trẻ.

Câu chuyện nhập nhèm chất lượng sữa bột thời gian qua đã khiến người tiêu dùng hoang mang, lo lắng khi chọn tìm mua sữa cho trẻ.

Bác sĩ Phạm Gia Khải - Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần Dược phẩm Việt Nam cho biết, sữa bột, bột dinh dưỡng, vitamin, ngũ cốc… là nhóm thực phẩm bổ sung dinh dưỡng. Trong nhóm này, bột dinh dưỡng được làm từ ngũ cốc như lúa mì, ngô, gạo và bổ sung các loại vitamin. Sữa bột được làm từ sữa tươi bay hơi nước. Trong quá trình làm bay hơi nước, nhà sản xuất bớt đi một số thành phần không phù hợp với trẻ em, một số thành phần dinh dưỡng mất đi hoặc do chất lượng sữa không tốt, nhà sản xuất bổ sung thêm vitamin.

Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) đưa ra tiêu chuẩn sữa bột phải có hàm lượng đạm đến 34% thì mới được gọi là sữa. Nhưng trong sữa mẹ, chất béo cũng không được 34%. Nếu đạt theo tiêu chuẩn này trẻ em dưới 1 tuổi không dùng được, vì nó sẽ dẫn đến suy thận. Thông thường sữa bột dành cho trẻ dưới 1 tuổi hàm lượng đạm từ 12-19%.

Sữa bột vướng theo tiêu chuẩn của WHO, nếu không đạt độ đạm 34% thì không được gọi là sữa bột. Nhưng bản chất của nó là sữa, chứ không phải bột dinh dưỡng.

“Ở xã hội văn minh, mọi người ngầm quy ước với nhau đây là sữa, không gọi là bột dinh dưỡng. Nhiều công ty nhập khẩu sữa, đưa ra quảng cáo là sữa, nhưng khi đăng ký nhập khẩu với cơ quan chức năng đưa vào nhóm bột dinh dưỡng để không bị quản lý về giá. Chúng ta không nên đăng ký một đằng, làm một nẻo làm cho người tiêu dùng hoang mang, mất niềm tin vào các công ty nhập khẩu” – ông Khải nói.

Trả lời câu hỏi của phóng viên, sữa bột được đóng trong lon, làm sao để người tiêu dùng nhận biết được đâu là sữa chất lượng tốt? Bác sĩ Phạm Gia Khải cho biết: Thực ra, nếu để ý và xem xét kỹ người tiêu dùng sẽ nhận biết được chất lượng sữa, mặc dù đã đóng trong lon. Khi mua sữa, chúng ta nên lắc lon sữa đó. Nếu chất lượng tốt, lượng sữa trong lon sẽ đầy, sữa khô, tơi, xốp, nghe thấy tiếng rào rào nhẹ, điều này chứng tỏ sữa không có đường.

Nếu lượng đường nhiều, sữa sẽ không đầy lon, vì đường bao giờ cũng nặng hơn sữa, giá thành của đường thì rẻ hơn sữa rất nhiều. Nhà sản xuất trộn thêm đường cho nặng cân, tăng độ ngọt để trẻ thích uống. Nhiều bà mẹ, thấy con thích uống những loại sữa ngọt thì hào hứng mua về.

"Theo tôi, đây là một việc làm rất nguy hiểm, ảnh hưởng đến quá trình phát triển của trẻ", bác sỹ Khải nói.

Đối với các loại được quảng cáo là sữa cao năng lượng cho trẻ em suy dinh dưỡng và người già ốm yếu, ông Khải cho rằng, theo tiêu chuẩn do Tổ chức Nông Lương Quốc tế (FAO) và WHO đưa ra, hàm lượng chất béo sữa đạt từ 26-42%, độ ẩm ≤ 5%, hàm lượng protein trong sữa đã loại chất béo ≥ 34%.

Một số sản phẩm sữa cao năng lượng trên thị trường Việt Nam chỉ đạt tiêu chuẩn về độ ẩm, vì vậy các sản phẩm đó là bột bổ sung cao năng lượng. Các thành phần chủ yếu tạo ra bột bổ sung cao năng lượng là các chất béo thẩm thấu nhanh. Chúng được chiết xuất, tinh chế, phân lập từ dầu dừa, dầu cọ… Những chất béo này sẽ làm các nhung mao và vi nhung mao của đường ruột thoái hoá, không phát triển, từ đó phá huỷ các enzyme và hệ thống vận chuyển các chất dinh dưỡng, ảnh hưởng nghiêm trọng đến hệ tiêu hoá.
    Trẻ em có hệ tiêu hoá đang phát triển, nếu dùng các sản phẩm chứa chất béo thẩm thấu nhanh, độ ngọt cao, sẽ phá huỷ hệ tiêu hoá của trẻ, tăng nguy cơ tiểu đường, tim mạch, trẻ sẽ suy dinh dưỡng, còi xương không thể hấp thu được dinh dưỡng, các vitamin và khoáng chất. Người già, người ốm khi dùng các sản phẩm này, sau một thời gian hệ tiêu hoá cũng sẽ bị phá huỷ, dẫn tới giảm hấp thu dinh dưỡng, vitamin và khoáng chất.
    Chúc các bé hay ăn chóng lớn cho các mẹ được vui!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonguyen11
    Đang tải...

2. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Hỏng hệ tiêu hóa vì sữa có năng lượng quá cao !Các mẹ nên biết

cảm ơn chủ top vì thông tin hữu ích.............................

3. myhat

myhat Thành viên tích cực

Cám ơn Mẹ nó vì thông tin hữu ích, em sẽ ghi nhớ để sau này còn chăm con

4. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

Oi e cung dang chon sua cho con ma ko bt pai chon loai nao nua hjc

5. phuonguyen11

Tùy con mình hợp loại nào mẹ cháu à. không phải cứ đắt tiền là tốt đâu? bé nhà mình thỉnh thoảng cũng đổi cho nó cân bằng

6. thonhim

thonhim Bắt đầu tích cực

Theo mình sữa cao năng lượng cũng giống như các loại thức ăn "đại bổ" ấy, thỉnh thoảng cho các con uống một đợt ( ví dụ: sau khi ốm, hay những đợt giao mùa cần tăng sức khỏe) rồi lại chuyển sang dùng loại bình thường là tốt nhất. Bé nhà mình dạo trước cứ uống 1 hộp 900g sữa Pedia của abbort thì lại dừng chuyển sang gain kids

7. phuonguyen11

Đúng rồi bạn à nhưng nhiều mẹ cho bé sử dụng thường xuyên càng làm cho bé lười ăn thêm thôi

8. Ðề: Hỏng hệ tiêu hóa vì sữa có năng lượng quá cao !Các mẹ nên biết

Hic, giờ em mới biết. Trước giờ cứ tưởng sữa càng nhiều đạm càng tốt:(

9. xoaixoai

xoaixoai Bắt đầu nổi tiếng

Cái tiêu chuẩn về độ đạm của sữa này thì chẳng biết thế nào cho đúng nua

10. shopbom

shopbom Thành viên sắp chính thức

Bài viết hữu ích quá, cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Bé nhà mình cũng còi quá, bác sĩ kê uống sữa Similac Neosure.
    Mình cứ nghĩ bé uống được ít sữa thì cho dùng loại này cao năng lượng để đảm bảo cho bé đủ năng lượng và dinh dưỡng, nhưng đọc bài này mình mới giật mình. Uống hết hộp này mìh phải đổi sữa cho bé thôi.
    Mà chán ghê, bé nhà mình thay bao nhiêu loại sữa rùi mà vẫn ko thấy hợp loại nào. :((

11. shopbom

shopbom Thành viên sắp chính thức

Bài viết hữu ích quá, cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Bé nhà mình cũng còi quá, bác sĩ kê uống sữa Similac Neosure.
    Mình cứ nghĩ bé uống được ít sữa thì cho dùng loại này cao năng lượng để đảm bảo cho bé đủ năng lượng và dinh dưỡng, nhưng đọc bài này mình mới giật mình. Uống hết hộp này mìh phải đổi sữa cho bé thôi.
    Mà chán ghê, bé nhà mình thay bao nhiêu loại sữa rùi mà vẫn ko thấy hợp loại nào. :((

12. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

hix, mình cũng đang đâu đầu về việc chọn sữa cho con. Chẳng biết dùng sữa nào với sữa nào ạ, hix

13. phuonguyen11

Mẹ nó cho bé uống thêm Cansua3 và B1 mình thấy dùng cho bé mình rất hiệu quả. Cho bé ăn thêm sữa chua, váng sữa sẽ có cải thiện bạn à. Uống sữa công thức cao thì chỉ 1-2 hộp thôi còn kéo dài hàng tháng chỉ tội càng biếng ăn thêm thôi mẹ cháu à
    Bé Trai mình ngày xưa còi lắm mình cho uống Cansua3 và B1 chứ ko uống loại sữa có công thức cao?Chỉ khi nào con ốm, đi ngoài,... sau đợt đó cho uống 1 hộp thôi. Trộm vía cũng kha khá rồi.16 này cháu tròn 3 tuổi. Cân nặng 17kg, cao 101cm cũng tạm ổn rồi mẹ cháu à. Con chị bé thì đang hãm tháng 9 này mới 5 tuổi mà 24kg, cao 118cm

14. Bebilon Balan

Bebilon Balan Sữa Châu Âu cho bé yêu

Bài báo chung chung quá, sao không chỉ đích danh loại sữa nào, hãng sản xuât nào để cho người tiêu dùng tránh hả Bác sĩ Phạm Gia Khải kiêm Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần Dược phẩm Việt Nam ơi

Chắc lại chuẩn bị Marketing, PR, quảng cáo cho 1 sản phẩm sắp tới nào đó của Công ty Cổ phần Dược phẩm, chẹp chẹp

15. phuonguyen11

Mẹ cháu ơi e không quảng cáo hay gì gì đấy cho công ty nào đâu mà em đọc nên post lại cho các mẹ biết thôi ạ. Còn lại kinh nghiệm của bản thân thôi
    Còn nói về sữa thì tùy theo cơ địa từng bé thôi. Bé hợp sữa này bé hợp sữa kia mẹ cháu à

Bebilon Balan thích bài này.
  16. Bebilon Balan

Bebilon Balan Sữa Châu Âu cho bé yêu

Ôi bạn hiểu lầm tớ rồi, mình có nói bạn quảng cáo đâu, ý mình là cái người viết bài báo đó, cái ông Khải bác sĩ với cái công ty dược phẩm đó trả tiền cho 1 nhà báo nào đó viết bài PR, chứ tớ không nói bạn quảng cáo hi hi.

17. mylove8086

mylove8086 Thành viên tích cực

Cám ơn mẹ nó vì thông tin hữu ích nhé

phuonguyen11 thích bài này.
  18. phuonguyen11

hi em tưởng mẹ ý nói em nghĩ em vụ lợi gì trong vụ này, hi ngại nên nói luôn. nhưng không sao mà mẹ cháu

Bebilon Balan thích bài này.
  19. phuonguyen11

Chúc e bé nhà mẹ cháu hay ăn chóng lớn , ngày càng đáng yêu

20. phuonguyen11

Mẹ cháu cứ đổi sữa mấy loại xem bé thích loại nào rồi mình thấy hợp thì dừng lại sữa đó. Và không nên cho uống cố định 1 loại từ bé đến lớn. Có thể năm nay uống sữa này năm sau đổi sang loại khác vì biết đâu loại này đủ dưỡng chất này thiếu dưỡng chất kia thì bù trừ đuọc mẹ cháu à