Phải làm sao đây các mẹ ơi. Huhuhuh !!!

Thảo luận trong 'Góp ý cho nhau' bởi w.tieudungthongminh.vn, 15/5/2013.

1. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

Chào cả nhà.
    Tình hình e có một tâm sự nhỏ ạ, e nhờ cả nhà tư vấn hộ e nhé.

Các mẹ cho e hỏi nhờ chút là, có mẹ nào chỉ ở nhà kinh doanh online ko ạ, Tháng thu nhập tốt ko ạ, vì e cũng muốn tham khảo chút trứoc khi đưa ra quyết định ạ.

Trong công cuộc đi tìm cho quyết định cuối cùng về sự nghiệp của mình, e rút ra một điều rằng. Online business thì buộc phải online mới có xiền, còn ko online thì đương nhiên ko có tiền. Và nhiều lúc online cũng chưa chắc đã có tiền. Có phải vậy ko các bác ????????????????

E đang bị vòng luẩn quẩn ko tìm ra lối thoát. E Mong nhận được sự đóng góp, góp ý của các mẹ, vì e đang buồn, buồn quá ạ.
    1.. Giờ e lại muốn quay sang làm kế toán cho công ty Dược phẩm của a e, a e đã nói với e sang đó làm, cơ mà e cũng nói , để e suy nghĩ và quyết định thêm, tháng 8 e sẽ trả lời a, thế là sáng nay, e điện thoại, nói a cho e sang làm kế toán bên a, a nói, lại mới lôi thêm 1 cháu nam về và tính lắp đặt phần mềm nữa, <--- thế là từ đó, e cứ khóc hoài, khóc suốt ạ. Không hiểu sao e rất buồn ạ và cứ nghĩ tới chuyện đó là e lại khóc, huhuhuh.
    2.. E sẽ tiếp tục làm ở công ty cũ.

-------------Quoted--------------

1.. e đang làm việc ở công ty tàu biển liên doanh Singapore, tiếng anh cũng ổn, lương ko cao, xung quanh 7T thui, nhưng công việc thì rảnh rỗi vô cùng, một ngày chắc e chỉ làm ít thời gian là xong. Nhà e thì làm về ngành dược, a trai cũng muốn e sang làm trợ lý cho a ấy trong lĩnh vực này, nhưng e cũng ngại, vì một mặt là chị Dâu e , sợ ko may có chuyện gì điều tiếng, hoặc bằng mặt mà ko bằng lòng thì buồn lắm . Thôi thì e cứ đi theo nghề của e ,
    Với gần 6 năm kinh nghiệm trong nghề, e cũng yêu nghề, vì công ty e lớn, cũng ổn định, ăn ngủ nghỉ shopping điều độ, ngồi máy lạnh , điều hòa mát.
    nhà có việc gì là xin nghỉ được. Cả công ty e có 8 ngừoi thui, bao gồm cả Sếp e nữa, Sếp mới bên e thì đúng là number one ạ, các a chị e làm lâu trong nghề, nên yêu thương và quý mến nhau, suốt ngày đi nhậu nhẹt, ăn uống, hì

Nhưng vốn dĩ đam mê kinh doanh, e mở thêm công việc kinh doanh, có cửa hàng nho nhỏ , ngay cạnh công ty e thôi, e đi 1 phút là tới nơi ạ,
    Khi e quyết định kinh doanh và đầu tư, vợ chồng đều thống nhất, và công việc kinh doanh đang đi vào ổn định.

Nhưng bụp phát, chồng e có dự án từ Nhật Bản, nên giờ chồng e làm gần như là 2 công việc, đôi khi cũng phải đi công tác suốt. ( Nói thiệt là e mạn phép nói một chút: E chả phải lo nghĩ gì về cơm áo gạo tiền, chồng nuôi hết ạ), nên e càng lông bông, do vô tư hay sao ý, nên công việc càng được đà tiến tới, chỉ có điều nó hơi chiếm nhiều thời gian của e thôi ạ, e cũng cố gắng để về nhà vào lúc 7h30. huhuhuh .

Mọi chuyện đang tốt đẹp, giờ e bị khủng hoảng nhân sự tại cửa hàng, vì e cũng tính có 2 bạn kinh doanh ( Nhân sự đang ổn định, bụp phát giờ khủng hoảng, Vì lẽ ra nhân sự ổn định , thì e vẫn vừa làm ở công ty , và vừa làm ở Cửa hàng), cũng muốn thử sức một lần với nghề mình đam mê xem sao, vì nếu ko thành công, e lại có thể đi làm thuê được ạ, vì cũng tự tin là đã có kinh nghiệm rùi.

Dạo này chồng e làm dự án , e thì lại đầu tư khá khá vào cửa hàng rùi, giờ ko biết tính làm sao, nếu e làm công ty, e có thời gian cho gia đình, cho con, còn nếu e kinh doanh, ko biết lợi nhuận có mang lại được bằng lương ko , mà e lại ko có thời gian cho gia đình, vì bản thân e , trước giờ Thứ 7 , cn nghỉ ngơi, giờ thì cũng phải đi làm việc, huhuhuh .

Giờ phải làm sao bây giờ, quyết định nghỉ làm để tập trung cho kinh doanh và ko có nhiều thời gian cho gia đình ( Vì mục tiêu kinh doanh, là e vừa kinh doanh tốt, lại vừa có thời gian cho gia đình ) , hay làm việc tiếp tại công ty để có thời gian cho gia đình đây ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi w.tieudungthongminh.vn
    Đang tải...

2. Saubenho

Saubenho Thành viên chính thức

Ðề: Phải làm sao đây các mẹ ơi. Huhuhuh !!!

Em không cầu tiến nên nếu được như chị thì em chỉ chọn làm ở công ty thôi. Vừa nhàn, vừa có tiền (7t không phải là ít), lại lo được cho tổ ấm của mình. Em muốn gần gũi con thật nhiều nhưng vì cơm-áo-gạo-tiền nên không có điều kiện được như chị. Chúc chị có quyết định đúng đắn cho sự nghiệp và hạnh phúc.

3. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

KO hiểu lắm đoạn khủng hoảng nhân sự ở cửa hàng của bạn. Nếu họ ko làm nữa thì bạn tuyển người mới là xong, sao bạn ko tuyển mới? Nếu ko thì chắc phải đóng cửa hàng thôi. Vì như bạn nói, ko phải lo về cơm áo gạo tiền thì cái cửa hàng bạn mở cũng ko phải là chuyện sống còn đối với gia đình mà chỉ để thỏa lòng đam mê của bạn thôi đúng ko?
    Theo mình thì cuộc sống ko thể cầu toàn hết, mà cái gì ít quan trọng sẽ cần phải hy sinh cho cái quan trọng hơn.

4. MEBAOCONG

MEBAOCONG

mình cũng ngĩ như bạn này, mình là phụ nữ, gia đình làtrên hết bạn ah. Mình nên làm ở cty để còn tính về lâu dài, bào hiểm về sau, lương hưu nữa mà
    công việc kinh doanh đau đầu lém ạ, mà bạn lại ko pải lo ngĩ gì vì chồng bạn có khả năng lo cho gia đình rùi

5. Ðề: Phải làm sao đây các mẹ ơi. Huhuhuh !!!

phải đấy bác nhỉ, em mà như bác, em cũng chọn việc công ty, kinh doanh chỉ là nghề tay trái mà thôi.

w.tieudungthongminh.vn thích bài này.
  6. nguyenlananh

nguyenlananh

Tớ nghĩ bạn nên ở lại công ty thì hơn , vì làm kinh doanh thì cũng phải chiếm nhiều thời gian và cũng không ổn định , cũng chả sướng như ở công ty bạn được

7. aqben

aqben AQ Shop

chị thấy em đang làm ở cty thì cứ làm đi, vừa nhàn lại chăm lo được gia đình
    giờ thời buổi khó khăn, buôn bán cũng khó lại ko lo được cho con cái

8. Viet Nature Travel

Viet Nature Travel Hotline: 09363 13974 ^^

EM nghĩ là đi làm thuê cho nhàn. TÍnh em thích an phận nên thế =))
    Còn các mẹ khác có y kiến khác nữa...

9. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Em mà lương được như bác thì em cũng chỉ chăm lo làm việc cty cho nhàn thân thui, kinh doanh thêm nhiều khi bận lắm ko có thời gian chăm con ấy chứ. Chỉ vì đồng lương ko đủ chi tiêu mới phải bươn trải kiếm thêm bác ạ, bác cứ suy nghĩ và quyết định cho đúng. Mà em vưỡn đang ngắm nghía hàng nhà bác cho zai nhà em đới.hì hì

10. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

em cũng nghĩ là trừ khi gia đình c quá khó khăn còn như c nói thì kinh tế của anh c đã vững rồi, chồng c thì hay đi công ác xa, công việc cũng bận bịu nên em nghĩ trong gia đình phải cs 1 người chịu hy sinh làm chỗ dựa cho người kia mới phát triển vững vàng dc, nếu c lại bận bịu như thế thì nhà cửa sẽ lạnh lẽo lắm c ạ... với em thì gia đình luôn là ưu tên hàng đầu có thể vì thế mà em cứ vật vờ mãi cũng nên, chúc c lựa chọn đứng đắn và phù hợp ạ

11. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Nếu là em thì em cũng chọn việc kinh doanh của công ty thôi ah

12. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

e cũng đồng tính với ý kiến các chị ở trên ạ, em mà vào tình huống của chị thì chả lăn tăn gì mà quyết định vẫn chọn làm ở cty cũ: thật sự là môi trường làm việc mà chị miêu tả em thấy thích lắm ạ. Còn chị thích kinh doanh thì có thể làm lúc này hay lúc khác đều được mà. chị nên xác định kinh doanh là nghề phụ của bản thân thôi. Gia đình vẫn là trên hết chị ạ. em mong có nhiều time cho bản thân và gia đình

13. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

hehe chồng nuôi rùi lo gì nữa đi làm 1 ngày 8 tiếng còn thời gian chăm lo gia đình con cái chứ 2 vợ chồng đều bận lơ là quan tâm con cái thì ko đc đâu bà ah

14. me_vybunny88

me_vybunny88 Thành viên nổi tiếng

Điều chị băn khoăn là đang bỏ ra nhiều vốn rồi nên ko muốn rút đúng ko?? Công việc ở công ty nhàn vậy thì em nghĩ chị nên làm công ty hơn.

15. giagiabaohn

giagiabaohn Thành viên mới

là mình thì mình sẽ kinh doanh ở nhà, vì kinh tế bạn vững rồi, dành thời gian chăm sóc gia đình

16. xuhuongtre

xuhuongtre Bắt đầu nổi tiếng

Theo bản thân em, 1 đứa đang tự kinh doanh ah - chị nên tập trung làm việc tại công ty thì tốt hơn.
    - Thứ nhất, lương chị cũng ko hề thấp - 7T cũng có thể gọi tạm tạm là đủ nuôi sống bản thân và chăm sóc con được. Các điều kiện phúc lợi bên công ty chị cũng tốt nữa, có việc vẫn xin nghỉ được. Đó là điều kiện rất tuyệt ah.
    - Thứ hai, anh nhà chị đã đi công tác nhiều. Nếu chị cũng bận bịu mãi đến 7h30 như thế, con cái để ai chăm ah? Nói đi nói lại vẫn ko ai chăm con bằng mẹ. Nếu cả anh và chị đều bận, thời gian chăm sóc con sẽ ít đi. Tình cảm gia đình sẽ lỏng lẻo như thế ko tốt lắm.
    - Tài chính gia đình chị cũng tương đối ổn định, nhà cửa đàng hoàng rồi thì cũng chả phải vất vả để khổ mình và khổ con chị ah. Bảo như gia đình chị còn khó khăn, muốn mua nhà cho ổn định cuộc sống thì phấn đấu thêm.
    Tất nhiên, chẳng ai chê tiền cả, vì nó giúp cho mình thực hiện được nhiều mong muốn, đảm bảo cho cuộc sống của mình và con cái. Nhưng thiết nghĩ, nó cũng ko phải là cái quan trọng hơn con cái chị khi mà kinh tế chị cũng ổn định.
    Đống tiền ấy cũng chả mang theo được khi mình mất đi, mà con cái mình ko chăm lo được ai biết lớn lên nó có quậy phá vì ko đc chăm lo, uốn nắn từ nhỏ ko ah?
    Nên em là em ủng hộ chị giữ việc công ty. Thời buổi kinh tế khó khăn, xin việc ko đơn giản, lại có mức lương ổn định ko nhỏ, công việc thuận lợi, chăm lo được con cái thì vẫn tốt. Còn kinh doanh cũng vất vả lắm chị ah.
    Em cũng lông bông xin việc mất 2 năm, chưa ổn định được nên tự kinh doanh ah. Nhưng lợi nhuận từ kinh doanh so với em đi làm công ty cũng bằng nhau, lương thấp lắm chị ah.
    Nếu có điều kiện tốt như công ty chị, có khi em cũng ổn định với công ty cho sướng thân, vừa ăn mặc đẹp vừa có thời gian cho chồng cho con.
    Còn cái cửa hàng, chị thuê nhân viên là ổn ah, nếu chị ko muốn bỏ.
    Chúc chị lựa chọn đúng đắn và phù hợp với hoàn cảnh của mình ah.

17. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

dẫu biết là đam mê nhưng nếu là chị em vẫn chọn đi làm công ty và có thời gian cho gia đình. nếu cùng lúc mình muốn cả 3 thứ: kinh doanh, công ty, gia đình thì em e là tới sau cùng sợ mình sẽ k kham nổi, chểnh mảng và mất đi những điều quan trọng nhất đối với 1 người phụ nữ chị ạ. chúc chj có lựa chọn sáng suốt

18. Ðề: Phải làm sao đây các mẹ ơi. Huhuhuh !!!

Vừa làm công ty vừa kinh doanh tốt khó lắm mẹ nó ơi. Theo em, vấn đề tiền bạc không quá quan trọng với mẹ nó và cần thời gian để chăm sóc gia đình thì không nên kinh doanh. Làm cái nghề kinh doanh này tốn thời gian lắm:( Hàng hóa, chuyển hàng, nhập số liệu và chăm sóc khách hàng đã ngốn gần hết quỹ thời gian rồi:(

Còn nếu mẹ nó vẫn muốn kinh doanh để thỏa niềm đam mê (thỏa mãn được đam mê là thích lắm nhé;) ) thì theo em, mẹ nó thuê người tin cậy quản lý cho, mình chỉ quản lý những cái lớn thôi.

19. nganle127

nganle127

em cũng ủng hộ mẹ cháu làm ở công ty nhé, em cũng từng ở hoàn cảnh tương tự mẹ cháu, quyết định ở nhà kinh doanh, đau đầu vất vả lắm mẹ cháu ạ, chăm cửa hàng hơn chăm con mọn (ấy là e nghe nói chăm con mọn vất vả lắm chứ em chưa đc chăm con mọn bao giờ :), mà có phải kiếm đc nhiều tiền đâu, chả bằng 1 phần mấy lương đi làm đâu ạ. Ấy là chưa kể việc mẹ cháu có ở chung với nhà chồng ko? đi làm thì còn ít tiếp xúc, sẽ có ít va chạm, chứ ở nhà thì xác đinh thêm vấn đề này nữa nhé! Thế nên như các mẹ khuyên rồi đấy, em cũng nghĩ mẹ cháu nên đi làm công ty đi. Nhàn cái thân, đỡ mệt cái đầu!

20. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

tại tớ cũng muốn bon chen vài năm ,khi con lớn, và sự nghiệp ổn đihf, chắc chỉ mất 1 năm để duy trì nó đi vào hoạt đông, sau đó , thì mình có thể đi sớm , về muộn,
    nhưng sau lần khủng hoảng nhân sự tại cửa hàng, điều này làm mình thấy lo và ái ngại quá, huhuhuh .